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SURA YA KWANZA 

 

UTANGULIZI 

 

1.1 Rejea 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2018/19 ni wa tatu katika utekelezaji wa  

Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 2016/17 – 2020/21. 

Malengo mahsusi ya Mpango huu ni: (a) Kuendeleza kasi ya ukuaji wa uchumi 

kwa kuongeza matumizi ya fursa na majaliwa ya kipekee ya nchi kwa tija; (b) 

Kuimarisha kasi ya utekelezaji wa Mpango wa Miaka Mitano, hasa kwa 

kutanzua changamoto za upatikanaji wa fedha na mitaji, ardhi na maeneo ya 

uwekezaji, na kuimarisha mipango miji na maendeleo ya makazi; (c) Kuongeza 

uzalishaji wa bidhaa za viwandani; (d) Kupanua fursa kuwezesha wananchi 

wengi kushiriki katika uwekezaji na uendeshaji biashara ili kuongeza uwezo wa 

nchi na wananchi kupambana na umaskini; (e) Kuimarisha ustawi na 

maendeleo ya jamii kwa kuongeza upatikanaji wa huduma bora za afya, elimu, 

maji na kinga kwa jamii na kaya maskini; (f) Kuongeza idadi ya  rasilimali watu 

yenye ujuzi na weledi unaohitajika katika uendeshaji wa uchumi wa viwanda na 

kuimarisha upatikanaji wa teknolojia na ubunifu na hivyo kujenga uwezo wa 

nchi kushindana kibiashara; na (g) Kuongeza uzalishaji katika sekta asili 

(primary production) ili kukidhi mahitaji na usalama wa chakula na upatikanaji 

wa mazao ghafi kwa uzalishaji viwandani kwa bei itakayowezesha ushindani 

kimataifa.  

 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2018/19 umezingatia Mkakati wa Utekelezaji 

wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21. Mkakati huo 

unaainisha hatua za utekelezaji na vigezo vya kupima ufanisi wa utekelezaji wa 

miradi kwa mwaka husika; hatua za kuchukuliwa kuwezesha upatikanaji wa 

fedha;  mfumo wa usimamizi, ufuatiliaji na tathmini; na mfumo wa mawasiliano 

kwa nia ya kuleta uwianifu na ufanisi katika utekelezaji wa Mpango wa Pili wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. Mkakati huo, pamoja na mengine, 

unatumika kama rejea kwa taasisi katika kubainisha vipaumbele na hatua za 

utekelezaji katika Mpango na Bajeti kwa mwaka husika.  

 

1.2 Maeneo ya Kipaumbele 

Vipaumbele vya Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2018/19 vinatokana na 

maeneo manne ya kipaumbele ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano 2016/17 – 2020/21 ambayo ni: 

1.2.1 Viwanda vya Kukuza Uchumi na Ujenzi wa Msingi wa Uchumi wa 

Viwanda: Lengo ni kuendelea kujenga viwanda vinavyotumia malighafi 

zinazopatikana nchini, hususan za kilimo, madini na gesi asilia. Katika 

eneo hili, miradi itakayopewa msukumo ni pamoja na: Mradi wa Makaa 
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ya Mawe Mchuchuma; Kiwanda cha Kufua Chuma cha Liganga; 

Shamba la Miwa na Kiwanda cha Sukari Mkulazi; Ujenzi wa mtambo wa 

kusindika Gesi asilia kuwa kimiminika; uanzishwaji na uendelezaji wa 

Kanda Maalum za Kiuchumi ikiwemo Eneo la Uwekezaji la Kurasini; na 

kuweka sera na mikakati ya kupanua na kuimarisha shughuli za viwanda 

vidogo nchini.  

 

1.2.2 Kufungamanisha Maendeleo ya Viwanda na Maendeleo ya Watu: 

Eneo hili linalenga kuendeleza mafanikio ya ustawi wa maisha ya 

watanzania. Msukumo utakuwa katika kuboresha upatikanaji wa 

huduma za afya hususan huduma za kibingwa; elimu na ujuzi; huduma 

za ustawi wa jamii; upatikanaji wa uhakika wa chakula na lishe bora; 

kuendelea kuimarisha upatikanaji wa huduma za maji safi na salama 

vijijini na mijini; kusimamia rasilimali za maji nchini; na kuimarisha 

usimamizi wa mazingira na mabadiliko ya tabianchi. Vile vile, Serikali 

itaendelea kuimarisha usimamizi wa utawala bora. 

 

1.2.3 Mazingira Wezeshi kwa Uendeshaji Biashara na Uwekezaji: Eneo hili 

linalenga kuendeleza ujenzi na ukarabati wa miundombinu, ikijumuisha 

miundombinu ya nishati, usafirishaji (reli, barabara, madaraja, viwanja 

vya ndege na bandari) na ununuzi na ukarabati wa ndege, meli na 

vivuko. Miradi iliyopewa msukumo wa kipekee katika eneo hili ni pamoja 

na: ujenzi wa bwawa na mtambo wa kufua umeme Rufiji (Rufiji Hydro 

Power Project); ujenzi wa Reli ya Kati kwa kiwango cha Standard 

Gauge; na kuboresha Shirika la Ndege Tanzania. Vile vile, Serikali 

itaendelea kuboresha mfumo wa ugawaji na usimamizi wa ardhi na 

mazingira ya kibiashara kwa ujumla ili kuvutia uwekezaji na kupanua 

masoko; na kuendeleza ushirikiano wa kikanda na kimataifa hususan 

kwa njia ya diplomasia ya kiuchumi.  

 

1.2.4 Kuimarisha Usimamizi na Utekelezaji wa Mpango: Hatua 

zitakazochukuliwa ni pamoja na kuboresha ufuatiliaji, tathmini na utoaji 

taarifa za utekelezaji wa Mpango, ikijumuisha: kuimarisha mifumo na 

taasisi za utekelezaji wa Mpango; kuweka mfumo utakaowezesha 

upatikanaji wa uhakika wa rasilimali fedha kwa maandalizi, utekelezaji, 

ufuatiliaji na tathmini ya miradi; na kuweka vigezo vya upimaji wa 

mafanikio ya utekelezaji. 

 

Hatua zitakazochukuliwa katika maeneo hayo manne ya kipaumbele 

kwa mwaka 2018/19 zimeainishwa katika sura ya nne ya kitabu. Katika 

maeneo haya manne ipo miradi iliyopewa hadhi ya kuwa ya kielelezo 

ambayo utekelezaji wake unapewa msukumo wa kipekee ili kusaidia 



 

 
 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2018/19 3 

 

kufikiwa kwa malengo ya Mpango. 

 

1.3 Dhima ya Mpango 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2018/19 unaendelea kuwa na dhima ile ile 

kama ilivyoainishwa katika Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano, ambayo ni “Kujenga Uchumi wa Viwanda ili Kuchochea Mageuzi ya 

Uchumi na Maendeleo ya Watu”.  

 

Kulingana na msingi wa uendeshaji wa uchumi nchini, Sekta Binafsi ndio 

mtekelezaji mkuu wa Mpango na ujenzi wa uchumi wa viwanda.  Kwa mantiki 

hiyo, Mpango umeweka mikakati inayolenga kuimarisha ushiriki wa sekta 

binafsi katika utekelezaji wa Mpango, ikiwa ni pamoja na kuimarisha mikakati 

ya kubainisha maeneo yatakayovutia na hata kushawishi uwekezaji wa sekta 

binafsi, hususan vivutio bayana kwa wawekezaji katika maeneo ya kipaumbele; 

kuboresha zaidi mifumo rekebu; kuimarisha jukwaa la majadiliano kati ya 

Serikali na sekta binafsi (investors round-table); kufanya mapitio ya sheria ya 

uwekezaji wa ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi; kuendeleza 

maboresho ya kimfumo na kitaasisi kuhusiana na kuimarisha mitaji ya benki za 

maendeleo za ndani kujibu mahitaji ya mitaji kwa sekta binafsi. 

 

1.4 Mawanda yaliyoongoza Mpango 

Mawanda yaliyoongoza utayarishaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa 

Mwaka 2018/19 ni azma ya kufikia malengo na mahitaji ya Dira ya Taifa ya 

Maendeleo 2025; Sera na malengo ya kisekta; na utekelezaji wa Ilani ya 

Chama cha Mapinduzi ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015. Vile vile, Mpango 

umezingatia makubaliano ya Kikanda (EAC na SADC), Agenda ya Maendeleo 

ya Afrika ya mwaka 2063; na ya kimataifa kama vile Agenda ya Dunia ya 

Malengo ya Maendeleo Endelevu ya mwaka 2030. Aidha, Mpango umezingatia 

mapitio ya hali ya uchumi kitaifa, kikanda na kimataifa kwa mwaka 2017 na 

mwelekeo kwa mwaka 2018, na hali halisi ya utekelezaji wa Mpango hadi Mei 

2018.  

 

1.5 Ushirikishwaji wa Wadau 

Wadau walioshirikishwa katika maandalizi ya Mpango ni pamoja na Wizara, 

Idara Zinazojitegemea, Taasisi na Wakala wa Serikali pamoja na Sekta Binafsi. 

Waheshimiwa Wabunge walishirikishwa wakati wakichangia Mapendekezo ya 

Mpango yaliyowasilishwa Bungeni Novemba 2017 na kwa kupitia Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Bajeti na Kamati nyingine za Kisekta. Washirika wa 

maendeleo walishirikishwa kupitia majadiliano yaliyowezesha kufikia mafanikio 

juu ya maeneo ya ushirikiano ambayo yamewezesha kuandaliwa kwa 

Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo - DCF na pia, wakati wa kujadili 

misaada na mikopo mahsusi ya kisekta. 
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1.6 Mpangilio wa Kitabu 

Kitabu cha Mpango kimegawanyika katika sura saba (7): Sura ya kwanza ni 

utangulizi; Sura ya pili inaainisha mapitio ya hali ya uchumi wa Dunia, Kikanda 

na Kitaifa kwa mwaka 2017; Sura ya tatu inahusu utekelezaji wa Mpango na 

baadhi ya miradi ya maendeleo kwa mwaka 2017/18; Sura ya nne inaainisha 

miradi na shughuli za kipaumbele kwa 2018/19; Sura ya tano inahusu 

ugharamiaji wa Mpango wa 2018/19; Sura ya sita inahusu mfumo na 

mpangalio wa ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa ya utekelezaji; na Sura ya 

saba inabainisha vihatarishi katika utekelezaji wa Mpango na hatua za 

kuvikabili. 
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SURA YA PILI 

 

HALI YA UCHUMI 

 

2.1. Utangulizi 

Sura hii imefanya uchambuzi wa hali ya uchumi wa Taifa katika mwaka 2017, 

ambapo viashiria muhimu vya uchumi kama kasi ya ukuaji wa pato la Taifa; 

kiwango cha pato la kila mtu; hali ya chakula; mfumuko wa bei; ongezeko la 

idadi ya watu na mwenendo wa ustawi kijamii; mwelekeo katika kupunguza 

umaskini; mwenendo wa sekta ya nje; mwenendo wa sekta ya fedha; deni la 

Serikali; na mapato na matumizi ya Serikali vimepitiwa na kubainisha kuwa 

mwelekeo wa uchumi kitaifa ni mzuri. Uchambuzi huu umetanguliwa na mapitio 

ya hali ya uchumi duniani, kikanda na kitaifa kwa mwaka 2017. 

 

2.2. Mapitio ya Hali ya Uchumi 

 

2.2.1. Uchumi wa Dunia  

Kwa mujibu taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), ya Aprili 2018, 

Uchumi wa dunia kwa mwaka 2017 ulikua kwa wastani wa asilimia 3.8 

ikilinganishwa na ukuaji halisi wa asilimia 3.2 mwaka 2016. Makadirio kwa 

mwaka 2018 yanaonesha kuwa kasi ya ukuaji itaongezeka kufikia asilimia 3.9 

kutokana na utekelezaji wa sera za kuchochea ukuaji wa uchumi katika mataifa 

yaliyoendelea, kupungua kwa kasi ya mfumuko wa bei na mwendelezo wa 

mageuzi ya kiuchumi duniani.  

 

2.2.1.1. Uchumi wa Nchi Zilizoendelea 

Uchumi kwa nchi zilizoendelea katika mwaka 2017 ulikua kwa wastani wa 

asilimia 2.3 ikilinganishwa na ukuaji halisi wa asilimia 1.7 mwaka 2016. 

Matarajio kwa mwaka 2018 ni ukuaji wa wastani wa asilimia 2.5 kufuatia hatua 

za maboresho ya sera za kodi nchini Marekani na kuongezeka kwa uzalishaji 

na mahitaji ya soko katika nchi za Ulaya.  

 

2.2.1.2. Uchumi wa Nchi Zinazoibukia na Zinazoendelea 

Ukuaji kwa nchi zinazoibukia na zinazoendelea kiuchumi unakadiriwa kukua 

kwa wastani wa asilimia 4.8 mwaka 2017 na matarajio ni kufikia asilimia 4.9 

mwaka 2018. Ukuaji huu unatarajiwa kutokana na kuongezeka kwa uwekezaji 

na uzalishaji katika nchi ya India na baadhi ya nchi za Asia (Indonesia, 

Malaysia, Ufilipino, Singapore, na Thailand). Jedwali Na. 2.1 linaonesha 

mwenendo wa ukuaji wa Pato la Dunia kuanzia mwaka 2014 hadi 2017 na 

matarajio ya mwaka 2018. 
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Jedwali 2.1: Ukuaji Halisi wa Pato la Dunia 2014-2017, na Matarajio 2018 – 2019 

2014 2015 2016 2017 2018 2019

Dunia 3.6 3.4 3.2 3.8 3.9 3.9

Nchi Zilizoendelea 2.1 2.2 1.7 2.3 2.5 2.2

Nchi Zinazoibukia na Zinazoendelea 4.7 4.3 4.4 4.8 4.9 5.1

Nchi Zinazoibukia Barani Asia 6.8 6.8 6.4 6.5 6.5 6.6

Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara 5.1 3.4 1.4 2.8 3.4 3.7

Halisi (Asilimia) Matarajio (Asilimia)
Uchumi/Mwaka

 
Chanzo: Shirika la Fedha la Kimataifa, Aprili, 2018 

 

2.2.2. Uchumi wa Afrika na Kanda 

Kwa upande wa nchi za Afrika Kusini mwa Jangwa la Sahara, wastani wa kasi 

ya ukuaji wa uchumi ulikua kwa asilimia 2.8 mwaka 2017 kutoka asilimia 1.4 

mwaka 2016. Matarajio ni kufikia wastani wa asilimia 3.3 mwaka 2018 

kutokana na kuongezeka kwa shughuli za uchimbaji madini na uzalishaji wa 

mazao ya kilimo na bidhaa za viwandani. 

 

2.2.2.1. Uchumi wa Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki  

Uchumi wa Nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki kwa mwaka 2017 ulikua kwa 

wastani wa asilimia 1.9 na unatarajiwa  kuendelea kukua kwa kasi zaidi kufikia 

wastani wa asilimia 3.6 mwaka 2018 kutokana na maboresho yanayoendelea 

kufanyika, hususan, katika sera na taratibu za uwekezaji na uendeshaji 

biashara. Sanjari na maboresho ya sera, Serikali za nchi wanachama 

zimepanga kutekeleza miradi mikubwa na ya kimkakati ya uimarishaji wa 

miundombinu. Mojawapo ya miradi inayotarajiwa kutekelezwa ni ule wa bomba 

la mafuta ghafi kutoka Hoima (Uganda) hadi bandari ya Tanga (Tanzania). 

Katika mwaka 2017, uchumi wa Tanzania ulikua kwa kasi zaidi, ikilinganishwa 

na nchi nyingine katika Jumuiya hiyo, ambapo uchumi wake ulikua kwa wastani 

wa asilimia 7.1, ikifuatiwa na Rwanda asilimia 6.1, Kenya asilimia 4.8, Uganda 

asilimia 4.5 na Burundi asilimia 0.0. Uchumi wa Sudani Kusini ulipungua kwa 

asilimia 11.1. Jedwali Na. 2.2 linaonesha mwenendo wa ukuaji halisi wa Pato 

la Taifa kwa nchi za Afrika Mashariki. 
 

Jedwali 2.2: Ukuaji Halisi wa Pato kwa Nchi za Afrika Mashariki 2014 - 2017, na Matarajio  

2018 

2014 2015 2016 2017 2018 2014 - 2017

Tanzania 7.0 7.0 7.0 7.1 7.2 7.0

Kenya 5.4 5.7 5.8 4.8 5.5 5.4

Uganda 4.6 5.7 2.3 4.5 5.2 4.3

Rwanda 7.6 8.9 6.0 6.1 7.2 7.2

Burundi 4.5 -4.0 -1.0 0.0 0.1 -0.1

Sudani Kusini 2.9 -0.2 -13.8 -11.1 -3.8 -5.6

Wastani wa Ukuaji 5.3 3.9 1.1 1.9 3.6

Halisi (Asilimia)

Matarajio 

(Asilimia

Wastani wa 

Ukuaji  Halisi 

Nchi

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu,Taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), Aprili 2018  
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2.2.2.2. Uchumi wa Nchi za Jumuiya ya SADC 

Uchumi wa nchi wanachama wa SADC ulikua kwa asilimia 2.8 mwaka 2017 

ikilinganisha na ukuaji halisi wa asilimia 2.7 mwaka 2016. Aidha, kwa mwaka 

2018, uchumi wa jumuiya ya nchi hizo unatarajiwa kukua kwa kasi ya asilimia 

3.1 hususan kutokana na matarajio ya kuongezeka kwa uzalishaji wa mazao 

kufuatia mwenendo mzuri wa hali ya hewa katika mwaka 2017. Jedwali Na. 

2.3 linaonesha mwenendo wa ukuaji halisi wa Pato la Taifa mwaka 2014 hadi 

2017 na makadirio ya mwaka 2018 kwa nchi za SADC. 

 
Jedwali 2.3: Ukuaji halisi wa Uchumi wa Nchi za SADC 2014 – 2017 na Matarajio 2018  

2014 2015 2016 2017 2018

South Africa 1.8 1.3 0.6 1.3 1.5

Zimbabwe 2.8 1.4 0.7 3 2.4

Botswana 4.1 -1.7 4.3 2.2 4.6

Mozambique 7.4 6.6 3.8 2.9 3

Zambia 4.7 2.9 3.3 3.6 4

Namibia 6.4 6 1.1 -1.2 1.2

Tanzania 7 7 7 7.1 7.2

Angola 4.7 3 -0.8 0.7 2.2

DRC 9.5 6.9 2.4 3.4 3.8

Malawi 5.7 2.9 2.3 4 3.5

Swaziland 3.6 1.1 0 0.2 -0.9

Mauritius 3.6 3.5 3.9 3.9 3.9

Madagascar 3.3 3.1 4.2 4.1 5.1

Seychelles 4.5 5 4.5 4.2 3.3

Lesotho 3 2.5 3.1 3.1 1.7

Matarajio 

(Asilimia)

Nchi/Mwaka

Halisi (Asilimia)

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu,Taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), Aprili 2018  

 

2.2.2.3. Uchumi wa Nchi za Afrika Magharibi 

Uchumi wa nchi za Afrika magharibi unategemea sana uchimbaji wa mafuta 

pamoja na shughuli za kilimo. Kwa mwaka 2017 uchumi wa nchi hizo ulikua 

kwa kasi ya wastani wa asilimia 5.1 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 4.4 

mwaka 2016. Ukuaji huu ulitokana na kuongezeka kwa uzalishaji wa mafuta 

hasa kutoka nchi ya Nigeria, na kuongezeka kwa uzalishaji wa kilimo cha 

mazao katika nchi za Ghana na Senegal. Jedwali Na. 2.4 linaonesha 

mwenendo wa ukuaji halisi wa Pato la Taifa kwa nchi za Afrika Magharibi. 
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Jedwali 2.4: Ukuaji Halisi wa Uchumi wa Nchi za Afrika Magharibi 2014 – 2017 na 

Matarajio 2018 

2014 2015 2016 2017 2018

Nigeria 6.3 2.7 -1.6 0.8 2.1

Liberia 0.7 0.0 -1.6 2.5 3.2

Ghana 4.0 3.8 3.7 8.4 6.3

Cape Verde 0.6 1.0 3.8 4.0 4.3

Bukina Faso 4.3 3.9 5.9 6.4 6.0

Guinea Bissau 1.0 6.1 5.8 5.5 5.5

Ivory Coast 8.8 8.8 8.3 7.8 7.4

Guinea 3.7 3.5 6.6 6.7 5.8

Sierra Leone 4.6 -20.5 6.3 3.5 3.5

Gambia 0.9 4.3 2.2 3.5 5.4

Mali 7.0 6.0 5.8 5.3 5.0

Niger 7.5 4.0 5.0 5.2 5.1

Senegal 4.1 6.5 6.7 7.2 7.0

Togo 5.9 5.7 5.1 4.4 4.9

Nchi/Mwaka
Halisi (Asilimia)

Matarajio 

(Asilimia)

 
Chanzo: Taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), Aprili 2018  

 

2.2.2.4. Uchumi wa Nchi za Afrika Kaskazini 

Mwenendo wa ukuaji wa uchumi kwa nchi za Afrika ya Kaskazini umekuwa wa 

kuridhisha, ambapo kwa mwaka 2017  ulikua kwa  wastani wa asilimia 14.4 

ikilinganishwa na asilimia 1.0 mwaka 2016. Aidha, uchumi wa nchi hizi 

unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.6 mwaka 2018 kutokana na ongezeko kubwa 

la uzalishaji wa mafuta hasa katika nchi ya Libya na kuongezeka kwa 

uwekezaji wa moja kwa moja (FDI) katika baadhi ya nchi hizo. Jedwali Na. 2.5 

linaonesha mwenendo wa ukuaji halisi wa Pato la Taifa kwa nchi za Afrika 

Kaskazini. 

 
Jedwali 2.5: Ukuaji halisi wa Uchumi wa Nchi za Afrika Kaskazini  2014 – 2017 na 

Matarajio 2018  

2014 2015 2016 2017 2018

Algeria 3.8 3.7 3.3 2.0 3.0

Egypt 2.9 4.4 4.3 4.2 5.2

Libya -53.0 -13.0 -7.4 70.8 16.4

Morocco 2.7 4.5 1.2 4.2 3.1

Sudan 3.2 3.0 3.5 3.2 3.7

Tunisia 2.3 1.1 1.0 1.9 2.4

Nchi/Mwaka
Halisi (Asilimia)

Matarajio 

(Asilimia)

 
Chanzo: Taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), Aprili 2018 
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Kielelezo Na. 2.1: Ukuaji Halisi wa Uchumi Kikanda (2014 - 2017) na Makadirio 2018  

 
Chanzo: Taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), Aprili 2018 

 

2.2.3. Uchumi wa Taifa 

 

2.2.3.1 Pato la Taifa na Ukuaji wa Uchumi 

Mwaka 2017, thamani ya Pato la halisi la Taifa iliongezeka kufikia shilingi 

trilioni 50.5 kutoka shilingi trilioni 47.1 mwaka 2016. Hii ni sawa na ukuaji wa 

asilimia 7.1 ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 7.0 mwaka 2016. Katika kipindi 

husika, shughuli za kiuchumi zilizokua kwa kasi kubwa ni pamoja na: Uchimbaji 

Madini na Mawe (asilimia 17.5); Usambazaji Maji (asilimia 16.7); Uchukuzi na 

Uhifadhi Mizigo (asilimia 16.6), Habari na Mawasiliano (asilimia 14.7) na Ujenzi 

(14.1). Sekta ya kilimo (ikijumuisha kilimo cha mazao, mifugo, uvuvi na misitu) 

ilikua kwa asilimia 3.6 ikilinganishwa na asilimia 2.1 mwaka 2016. Thamani ya 

shughuli za utawala ilipungua kwa asilimia 1.3. 

 

Kuendelea kukua kwa uchumi wa Taifa kumechangiwa na sera imara za 

kuchochea ukuaji hususan ujenzi wa miundombinu wezeshi, upatikanaji wa 

maeneo na mitaji ya uwekezaji, uboreshaji wa utoaji huduma za msingi (elimu, 

afya, maji, umeme n.k). Ukuaji mkubwa katika shughuli ya uchimbaji wa madini 

na mawe umetokana na juhudi za Serikali katika kuimarisha udhibiti na 

usimamizi na hivyo kupunguza uwezekano wa utoroshaji wa madini ikijumuisha 

marekebisho ya Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 na Kanuni zake za Mwaka 

2018 yaliyobadilisha viwango vya tozo za mrabaha ambapo kwa madini ya 
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metali kiwango kilibadilika kutoka asilimia 4 hadi 6; na kwa madini ya vito ghafi 

kiwango kilibadilika kutoka asilimia 5 hadi 6. Ukuaji wa sekta ya kilimo ulitokana 

na kupatikana kwa mvua za kutosha katika maeneo ya uzalishaji wa mazao, 

kuendelea kuboresha miundombinu ya umwagiliaji, kuongeza upatikanaji wa 

pembejeo za kilimo, kuongeza huduma za ugani na kuboresha upatikanaji wa 

miundombinu ya hifadhi na masoko na hivyo kuongezeka kwa uzalishaji wa 

mazao mbalimbali ya kilimo ikiwemo idadi ya wanyama waliovunwa, mazao ya 

wanyama ambayo ni pomaja na maziwa, ngozi, mayai na mazao ya uvuvi na 

misitu. Ukuaji wa shughuli za kiutawala ulipungua kutokana na kushuka kwa 

gharama za mishahara kwa watumishi wa umma baada ya zoezi la ukaguzi wa 

vyeti na jitihada za kuimarisha uadilifu kazini.  

 

Kwa upande wa mchango kisekta katika Pato la Taifa, shughuli za huduma 

ikijumuisha huduma za msingi katika jamii, utalii, ulinzi, habari na fedha 

zilichangia kwa asilimia 37.5 ikifuatiwa na shughuli za kilimo (asilimia 30.1) na 

shughuli za uzalishaji viwandani na ujenzi (asilimia 26.4). 

 
Kielelezo Na. 2.2: Mwenendo wa Ukuaji Halisi wa Pato la Taifa Mwaka,  2007 – 2017 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

 

2.2.3.2 Wastani wa Pato la kila Mtu 

Msukumo wa sera nchini ni  kujenga uchumi jumuishi ili ukuaji wa uchumi uwe 

na manufaa kwa wananchi walio wengi. Wastani wa Pato la kila Mtu kwa 

mwaka 2017 uliongezeka hadi kufikia Shilingi 2,275,601, sawa na dola za 

Marekani 1,021 kutoka shilingi 2,086,168 sawa na dola za Marekani 958 

mwaka 2016. Ongezeko hili bado ni dogo ikilinganishwa na ongezeko 

linalohitajika kuiwezesha Tanzania kufikia wastani wa kipato cha kila mtu cha 
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dola za Marekani 3,000 ifikapo mwaka 2025 kama ilivyoainishwa katika Dira ya 

Maendeleo ya Taifa 2025. Hivyo, zinahitajika juhudi za makusudi kuongeza 

uzalishaji na tija ili ukuaji wa uchumi uongezeke na maisha ya watu yaimarike. 

 

2.2.3.3 Mfumuko wa Bei 

Katika mwaka 2017, mwenendo wa mfumuko wa bei ulikuwa tulivu kutokana 

na kuimarika kwa upatikanaji  wa chakula nchini, utulivu wa bei za nishati hasa 

mafuta katika soko la ndani na nje ya nchi na utekelezaji madhubuti wa sera za 

fedha na za bajeti. Wastani wa mfumuko wa bei (annual average) kwa mwaka 

2017 ulikuwa asilimia 5.3 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 5.2 mwaka 

2016. Aidha, mwenendo wa Mfumuko wa bei ulipungua kutoka asilimia 5.2 

mwezi Januari 2017 hadi kufikia asilimia 4.0 mwezi Desemba 2017. Vile vile, 

katika kipindi cha Januari hadi Aprili mwaka 2018 Mfumuko wa bei umeendelea 

kupungua toka asilimia 4.0 mwezi Januari hadi asilimia 3.8 mwezi Aprili mwaka 

2018. 

 

Mfumuko wa bei za chakula uliongezeka kutoka wastani wa asilimia 8.2 

Januari 2017 hadi wastani wa asilimia 9.6 Desemba 2017 na kupungua kufikia 

asilimia 4.0 Aprili 2018. Mfumuko wa bei za nishati ulipungua kutoka wastani 

wa asilimia 11.5 Januari 2017 hadi asilimia 10.5 Desemba 2017 na 

kuongezeka kufikia asilimia 18.4 Aprili 2018. Kielelezo Na. 2.3 kinaonesha 

mwenendo wa mfumuko wa bei kwa kipindi cha Januari 2016 hadi Aprili 2018. 

 

Kielelezo Na. 2.3: Mwenendo wa Mfumuko wa Bei (Januari 2016 – Aprili 2018) 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

 

Katika kipindi cha mwaka 2017, mwenendo wa mfumuko wa bei katika nchi za 
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ukanda wa Afrika Mashariki uliendelea kubaki katika wastani wa tarakimu moja 

isipokuwa kwa nchi ya Burundi. Kati ya nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, 

Tanzania ilikuwa na wastani mdogo zaidi wa mfumuko wa bei wa asilimia 5.3 

ikifuatiwa na Uganda ambayo ilikuwa wastani wa asilimia 5.6, Kenya asilimia 

8.0, Rwanda asilimia 8.5, na Burundi asilimia 16.2. Hali hii ilichangiwa na 

mwenendo imara wa upatikanaji wa chakula katika ukanda huo pamoja na 

kutobadilika sana  kwa bei za nishati ya mafuta katika soko la Dunia. 

 
Jedwali Na. 2.6: Mfumuko wa Bei katika nchi za Afrika Mashariki, Januari 2017 hadi 

Desemba 2017 

Nchi
Jan, 

2017

Feb, 

2017

Mac, 

2017

Apr, 

2017

Mei, 

2017

Jun, 

2017

Jul, 

2017

Ago, 

2017

Sept, 

2017

Okt, 

2017

Nov, 

2017

Des, 

2017

Wastan

i

Tanzania 5.2 5.5 6.4 6.4 6.1 5.4 5.2 5 5.3 5.1 4.4 4 5.3

Kenya 7.0 9.0 10.3 11.5 11.7 9.2 7.5 8.0 7.1 5.7 4.73 4.5 8.0

Uganda 5.9 6.7 6.4 6.8 7.2 6.4 5.7 5.2 5.3 4.8 4 3.3 5.6

Rwanda 12 13.4 13 12.9 11.7 9.4 8.1 7.2 7.1 5.3 1.6 -0.2 8.5

Burundi 12.9 20.9 21.1 19.4 18.8 15.1 13.5 13.9 15.3 17.6 15.3 10 16.2  
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Taarifa za Nchi Husika 

 

2.2.3.4 Sekta ya Nje 

(a) Urari wa Malipo Yote 

Urari wa malipo yote ulikuwa na ziada ya dola za Marekani milioni 1,649.5 

mwaka 2017 ikilinganishwa na ziada ya dola za Marekani  milioni 305.5 mwaka 

2016. Ongezeko lilitokana na kupungua kwa nakisi ya urari wa malipo ya 

kawaida pamoja na kuongezeka fedha kwa ajili ya misaada ya maendeleo 

pamoja na mikopo kutoka nje. 

 

(b) Urari wa Biashara ya Huduma 

Urari wa biashara ya huduma ulikuwa na ziada ya dola  za Marekani milioni 

1,909.7 mwaka 2017, sawa na ongezeko la asilimia 38.8. Ongezeko hili, 

lilitokana na kuongezeka kwa mapato yatokanayo na shughuli za huduma 

kama vile usafirishaji na usafiri, hususan biashara ya utalii sambamba na 

kupungua kwa malipo ya usafirishaji kufuatia kupungua kwa uagizaji bidhaa 

kutoka nje. Mapato yatokanayo na huduma yaliongezeka hadi kufikia dola za 

Marekani milioni 3,927.6 kutoka dola za Marekani milioni 3,607.5 mwaka 2016. 

Ongezeko hili lilitokana na kuongezeka kwa mapato yanayotokana na huduma 

ya usafirishaji kufuatia kuongezeka kwa bidhaa zilizosafirishwa baina ya 

Tanzania na nchi jirani kulikotokana na kuongezeka kwa ufanisi katika bandari 

ya Dar es salaam pamoja na mapato kutokana na huduma ya utalii. Aidha, 

malipo ya huduma yalipungua kwa asilimia 9.6 hadi kufikia dola za Marekani 

milioni 2,017.9. Hii ilitokana na kupungua kwa malipo nje ya nchi 

yanayohusiana na usafirishaji, hususan mizigo. 
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(c) Akiba ya Fedha za Kigeni 

Katika kipindi cha mwaka kinachoishia Desemba 2017, akiba ya fedha za 

kigeni ilifikia Dola za Marekani milioni 5,906.2 ikilinganishwa na Dola za 

Marekani milioni 4,325.6 katika kipindi kama hicho mwaka 2016. Kiasi hicho 

kilikuwa kinaweza kulipia gharama za kununua bidhaa na huduma kutoka nje 

kwa miezi 5.4 na hivyo kupita kiwango kilichowekwa katika hatua za 

mtangamano wa umoja wa Fedha wa Afrika Mashariki cha angalau miezi 

minne na nusu (4.5). Kuimarika kwa akiba ya fedha za kigeni kulitokana  na 

jitihada za Benki Kuu kuendelea kununua fedha za kigeni kutoka katika soko la 

ndani, upatikanaji wa fedha za mikopo ya kibiashara (external non-

concessional loans) na kushuka kwa gharama za uagizaji wa bidhaa na 

huduma kutoka nje. 

 

2.2.3.5 Sekta ya Fedha 

 

(a) Ujazi wa Fedha na Karadha 

Katika kipindi cha mwaka unaoishia Desemba 2017, ujazi wa fedha kwa tafsiri 

pana zaidi (M3) uliongezeka kwa shilingi bilioni 1,833.4 kufikia shilingi bilioni 

24,711.3 kutoka shilingi bilioni 22,877.9 Desemba 2016, sawa na ongezeko la 

asilimia 8.0. Ukuaji huu ulikuwa juu ya kiwango cha ukuaji wa asilimia 3.4 kwa 

mwaka ulioishia Desemba 2016. Mwenendo huu ulichangiwa zaidi na 

ongezeko la rasilimali katika fedha za kigeni kwenye Benki Kuu ya Tanzania 

ambazo zilikua kwa asilimia 41.7 Desemba 2017 ikilinganishwa na ukuaji wa 

asilimia 0.7 kwa kipindi kama hicho mwaka 2016. Hii ilitokana na kuongezeka 

kwa ukuaji wa rasilimali za Benki Kuu kutokana na upatikanaji wa mikopo ya 

kibiashara kutoka nje ya nchi na kuongeza manunuzi ya fedha za kigeni katika 

soko la ndani. 

 

(b) Mwenendo wa Mikopo ya Benki 

Kiasi cha mikopo katika sekta binafsi kwa kipindi cha mwaka unaoishia 

Desemba 2017 kiliongezeka kwa shilingi bilioni 274.2 kufikia shilingi bilioni 

16,883.1 kutoka bilioni 16,608.9 kilichotolewa mwaka ulioishia Desemba 2016. 

Kiasi hicho ni sawa na ukuaji wa asilimia 1.7 ikilinganishwa na ukuaji wa 

asilimia 7.2 Desemba 2016. Mwenendo huu ulichangiwa na tahadhari 

zilizochukuliwa na benki za biashara kufuatia kuongezeka kwa mikopo 

chechefu pamoja na benki za biashara kupendelea zaidi kuwekeza katika 

dhamana za Serikali.  Katika kipindi hicho, asilimia 19.6 ya mikopo yote kwa 

sekta binafsi ilielekezwa kwenye shughuli za biashara, asilimia 19.3 shughuli 

binafsi, asilimia 9.8 (viwanda) na asilimia 6.9 (kilimo). Hata hivyo, ukuaji wa 

mikopo kwenye shughuli nyingine ulipungua zikiwemo shughuli za uchukuzi na 

mawasiliano, na biashara.  
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(c) Mwenendo wa Viwango vya Riba 

Katika kipindi cha mwaka unaoishia Desemba 2017, viwango vya riba katika 

masoko ya fedha vimeendelea kutegemea nguvu ya soko na hali ya ukwasi 

unaotokana na sera za fedha na kibajeti. Wastani wa riba za amana za muda 

maalum uliongezeka hadi kufikia asilimia 9.62 mwezi Desemba 2017 kutoka 

wastani wa asilimia 8.78 Desemba 2016. Vile vile, viwango vya riba za mikopo 

ya hadi mwaka mmoja viliongezeka hadi kufikia asilimia 18.24 mwezi Desemba 

2017 kutoka wastani wa asilimia 12.87 kwa mwezi Desemba 2016. Hii ilitokana 

na mabenki kuchukua tahadhari kubwa kwa wateja wanaoshindwa kurejesha 

mikopo kufuatia ongezeko la mikopo chechefu. Hata hivyo, riba katika soko la 

fedha baina ya benki ilipungua na kufikia wastani wa asilimia  3.26 Desemba 

2017 kutoka asilimia 13.49 Desemba 2016. Viwango vya riba za amana za 

mwaka mmoja vilipungua kutoka asilimia 11.03 mwezi Desemba 2016 hadi 

asilimia 10.86 mwezi Desemba 2017. Kadhalika, riba kwenye dhamana za 

Serikali ilipungua kutoka asilimia 15.12 Desemba 2016 hadi asilimia 8.19 

Desemba 2017. Hata hivyo, riba za mikopo inayotolewa na benki za biashara 

imebaki kuwa juu kutokana na benki hizo kuweka tahadhari kubwa kwa wateja 

wanaoshindwa kurejesha mikopo yao kwa wakati (risk premium). Aidha, 

Serikali imeyasisitizia mabenki yote na taasisi nyingine zinazofanya biashara 

ya kibenki nchini kuchukua hatua za makusudi kushusha viwango vya riba za 

mikopo hususan kwa kupunguza gharama za uendeshaji wa taasisi husika, 

kuzingatia kanuni za ukopeshaji, na kupunguza masharti ya dhamana za 

mikopo kwa vikundi vilivyosajiliwa. 

 

2.2.3.6 Mwenendo wa Thamani ya Shilingi 

Katika kipindi cha mwaka ulioishia Desemba 2017, mwenendo wa thamani ya 

shilingi ya Tanzania dhidi ya dola ya Marekani uliendelea kuwa wa kuridhisha. 

Katika kipindi cha mwezi Desemba 2017, Dola moja ya Marekani ilibadilishwa 

kwa wastani wa shilingi 2,228.86 ikilinganishwa na wastani wa shilingi 2,177.07 

katika kipindi kama hicho mwaka 2016, ikiwa ni tofauti ya wastani wa shilingi 

57.79. Mwenendo huu ulitokana na kuboreshwa kwa usimamizi, pamoja na 

utekelezaji wa sera thabiti za bajeti na za fedha (prudent fiscal and monetary 

policies) pamoja na mwenendo mzuri wa urari wa mapato ya fedha za kigeni. 

Kielelezo Na. 2.4 kinaonesha kuzidi kupungua kwa kasi ya kushuka  kwa 

thamani ya Shilingi dhidi ya Dola kwa kipindi husika. 
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Kielelezo Na. 2.4: Mwenendo wa Thamani ya Shilingi Dhidi ya Dola ya 

Marekani (Wastani wa mwezi husika) 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

2.2.3.7 Deni la Serikali 

Hadi Machi 2018, deni la Serikali lilifikia dola za Marekani milioni 22,005.40 

sawa na shilingi bilioni 49,728.03 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 

19,185.49 shilingi bilioni 42,883.59 Machi 2017. Kati ya hicho, deni la nje 

lilikuwa dola za Marekani 15,740.00 na deni la ndani dola za Marekani 

6,265.41 sawa na shilingi bilioni 14,158.63. Ongezeko la deni lilitokana na 

kupokelewa kwa mikopo mipya kwa ajili ya  kugharamia miradi ya maendeleo, 

malimbikizo ya riba na kushuka kwa thamani ya shilingi dhidi ya dola ya 

Marekani. Aidha, deni hilo bado ni himilivu kutokana na Tathmini ya uhimilivu 

wa deni iliyofanyika mwezi Novemba, 2017. Aidha, Serikali inaendelea 

kuchukua tahadhari kwa kukopa kwenye vyanzo vyenye masharti nafuu na 

kuhakikisha kuwa mikopo hiyo inaelekezwa kwenye miradi ya maendeleo. 

 

2.3 Idadi ya Watu na Mabadiliko ya Maisha 

 

2.3.1 Ongezeko na Idadi ya Watu 

Kwa mujibu wa taarifa ya makadirio ya idadi ya watu ya mwaka 2018, Tanzania 

ina wastani wa ongezeko la watu la asilimia 3.1 kwa mwaka. Makadirio haya 

yamezingatia; wastani wa umri wa kuishi, viwango vya vifo miongoni mwa 

watoto wachanga, kasi ya uhamiaji na maambuzi ya virusi vya UKIMWI. Idadi 

ya watu inakadiriwa kuongezeka kutoka watu milioni 50.9 mwaka 2016 hadi 

watu milioni 52.6 mwaka 2017 na matarajio ni kufikia watu milioni 54.2 mwaka 

2018. Kwa makadirio haya, Tanzania inaendelea kuwa miongoni mwa nchi 

zenye idadi kubwa ya watu ikitanguliwa na nchi za Nigeria, Ethiopia, Misri na 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Katika kuhakikisha kuwa idadi ya watu 
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inaendana na kuongezeka kwa uzalishaji na tija katika uchumi, pana haja ya  

kuongza juhudi za kuimarisha uzalishaji na upatikanaji wa huduma mbalimbali 

za jamii zikiwemo; elimu msingi bila malipo, mafunzo na huduma za afya ya 

uzazi wa mpango, fursa za ajira, upatikanaji wa maji safi na miundombinu ya 

maji taka, miundombinu ya barabara, umeme vijijini pamoja na uboreshaji wa 

nyumba na makazi na usafi wa mazingira. 

 

Kwa kuzingatia makadirio hayo, wastani wa umri wa kuishi umeongezeka 

kutoka wastani wa miaka 62.2 mwaka 2013 hadi miaka 64.4 mwaka 2017. Vile 

vile, kiwango cha vifo ghafi kwa kila watu 1,000 (crude death rate) kimeendelea 

kupungua kutoka wastani wa vifo 9.0 kwa kila watu 1,000 mwaka 2013 hadi 

vifo 7.2 mwaka 2017 na matarajio ni kuendelea kupungua hadi vifo 6.8 kwa 

mwaka 2018. Vile vile, kiwango cha vizazi ghafi kwa kila watu 1,000 (crude 

birth rate) kilipungua kutoka wastani wa vizazi 39.2 kwa kila watu 1,000 mwaka 

2013 hadi vizazi 37.6 mwaka 2017 na matarajio ni kuendelea kushuka kufikia 

vizazi 37.2 mwaka 2018. 

 

Wastani wa vizazi kwa wanawake kati ya miaka 15 hadi 49 ilipungua kutoka 

wastani wa watoto 5.3 mwaka 2013 hadi watoto 5.1 mwaka 2017. Aidha, vifo 

vya watoto wachanga vimepungua kutoka vifo 42.8 kwa vizazi hai 1,000 

mwaka 2013 hadi kufikia watoto 34.5 mwaka 2017 na matarajio ni kuendelea 

kupungua kufikia 32.6 mwaka 2018. Jedwali Na. 2.7 linaonesha mwenendo wa 

ongezeko la watu na viashiria vya idadi ya watu, mwaka 2013 – 2018. 

 

Jedwali Na. 2.7: Mwenendo wa Ongezeko la Watu na Viashia vya Idadi ya 

Watu, mwaka 2013 – 2018 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 2018 

 

2.3.2 Mwenendo wa Umaskini na Ustawi wa Maisha ya Jamii 

Serikali imeendelea kutekeleza sera na mipango madhubuti ya kuboresha 

maisha ya watu na kupunguza hali ya umaskini nchini. Kwa mujibu wa Taarifa 

ya Makadirio ya Benki ya Dunia ya 2015/16 kiwango cha umaskini kimeshuka 

kufikia asilimia 24.6 ukilinganisha na asilimia 28.2 ya mwaka 2011/12 kwa 

mujibu wa Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya (HBS) 2011/12. Wastani wa 

pato la kila mtu limeongezeka kutoka Shilingi 1,918,931 mwaka 2015 hadi 

2,131,299 mwaka 2016 na kufikia shilingi 2,275,601 (dola za Marekani 1,021) 
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mwaka 2017. Malengo ya Serikali ni kuendelea kupunguza kiwango cha 

umaskini hadi kufikia asilimia 16.7 na asilimia 12.7 mwaka 2020 na 2025 kwa 

mtiririko huo. Serikali inaendelea na jitihada za kuboresha upatikanaji wa 

Takwimu mbalimbali hususan zitakazotoa viashiria vinavyotumika kutathmini 

mwenendo wa hali ya umasikini nchini kupitia Utafiti wa Mapato na Matumizi ya 

Kaya Binafsi wa mwaka 2017/2018 unaoendelea nchi nzima. Utafiti huu ambao 

hufanyika kila baada ya miaka mitano utatoa picha halisi ya hali ya umaskini 

nchini kwa sasa. Kielelezo Na. 2.5 kinaonesha mwenendo wa viashiria vya 

umaskini nchini. 

 

Kielelezo Na. 2.5: Idadi ya Watu (Asilimia) Wanaoishi chini ya Kiwango 

cha Mahitaji ya Msingi 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

 

2.3.2.1 Umiliki wa Samani/ Mali za Kudumu 

Umiliki wa samani ni moja wapo ya kiashiria cha kutathmini hali ya umaskini 

katika ngazi ya kaya. Mali za kudumu ni pamoja na simu za mkononi, friji, 

pikipiki, magari, redio, baiskeli na ardhi.Tafiti mbalimbali zilizofanyika kati ya 

mwaka 2010 na 2016 zinaonesha kwamba idadi ya kaya zinazomiliki simu za 

mkononi zimeongezeka kutoka asilimia 45.4 mwaka 2010 hadi asilimia 78.1 

mwaka 2016. Pia, idadi ya kaya zinazomiliki runinga, pikipiki, friji na magari 

zimeongezeka kwa kiasi kikubwa kati ya mwaka 2010 na 2016 ikiashiria kuwa 

kipato cha kaya kimeongezeka. Jedwali Na. 2.8 linaonesha kiwango cha umiliki 

wa samani/ mali za kudumu kati ya mwaka 2010 na mwaka 2016. 
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Jedwali Na. 2.8: Umiliki wa Samani/Mali za Kudumu 

Mwaka 2010 2016 

Simu za mkononi 45.4 78.1 

Runinga 12.7 23.6 

Pikipiki 2.9 7.3 

Friji 5.5 8.3 

Magari 1.8 2.1 

Redio 60 56.5 

Baiskeli 43.1 29.6 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

 

2.3.2.2 Uwekaji wa Akiba 

Serikali imeendelea na jitihada za kufanya uhamasishaji kwa wananchi 

kuanzisha na kujiunga na vyama vya ushirika. Kutokana na uhamasishaji huo, 

vyama vipya 161 vilianzishwa na hivyo kufikia jumla ya vyama vya ushirika 

10,522 kwa mwaka 2016. Vyama vipya vilivyoanzishwa vinajumuisha vyama 

125 vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS), vyama 29 vya Ushirika wa 

Masoko ya Mazao ya Kilimo na vyama vingine saba (7) vya Ushirika. 

 

Vile vile, Ushirika wa Akiba na Mikopo uliendelea kutoa huduma za kifedha 

ambapo thamani ya hisa, akiba na amana ziliongezeka kwa asilimia 0.2 kutoka 

shilingi bilioni 377.67 mwaka 2015 na kufikia shilingi bilioni 378.3 mwaka 2016. 

Aidha, thamani ya mikopo iliyotolewa kwa wanachama kwa mwaka 2016 

ilikuwa shilingi bilioni 854.3 kama ilivyokuwa mwaka 2015. Hata hivyo, mikopo 

iliyotolewa kwa wanachama na wananchi kwa ujumla kupitia benki za ushirika 

ilikuwa shilingi bilioni 6.4 kama ilivyokuwa mwaka 2015. Utafiti wa Energy 

Access Situation Survey wa mwaka 2016 unaonesha kuwa uwekaji wa akiba 

kwa njia ya mitandao ya simu kupitia mawakala uko juu zaidi ya njia zingine 

kwa asilimia 66 ukifuatiwa na Ushirika wa Akiba na Mikopo kwa asilimia 35 na 

mabenki kwa asilimia 14.  

 

Jedwali Na. 2.9: Mgawanyo wa Huduma za Fedha (Asilimia) kwa Aina ya 

Makazi (2016)  

 SACCOS Mawakala wa simu (M-Pesa, 
Tigo Pesa 

Benki ATM 

Mjini 47 84 30 28 

Vijijini 31 60 8 9 

Jumla 35 66 14 14 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

 

2.3.2.3 Misaada kwa Kaya/Familia Maskini 

Misaada kwa kaya maskini inaratibiwa na mfuko wa TASAF. Kupitia mfuko 
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huu, mwaka 2017 Serikali imefanikiwa kuwafikia wanufaika 1,100,000. Mfuko 

umeendelea kufanya jitiada za kutambua kaya masikini ambapo hadi mwishoni 

mwa mwaka 2017 idadi kamili ya kaya masikini nchini ilikuwa 1,300,000. Hivyo 

mwaka 2017 mfuko ulitumia kiasi cha shilingi billioni 668.3 kulipa kaya 

1,100,000 zenye idadi ya watu milioni 5.1 ikilinganishwa na kiasi cha shillingi 

billioni 455.8 zilizolipwa kwa kaya 1,100,000 zenye idadi ya watu milioni 5.0 

mwaka 2016. 

 

2.3.2.4 Upatikanaji wa Chakula 

Katika msimu wa mwaka 2016/2017 uzalishaji wa mazao ya chakula ulikuwa 

tani 15,900,864 za chakula kwa mlinganisho wa nafaka. Kati ya kiasi hicho, tani 

9,388,772 zilikuwa mazao ya nafaka na tani 6,512,092 zilikuwa mazao yasiyo 

ya nafaka. Wizara ya Kilimo ilifanya tathmini ya hali ya chakula nchini na 

kubainisha mahitaji ya chakula kwa mwaka 2017/18 ni tani 13,300,034 ambapo 

tani 8,457,558 ni mazao ya nafaka na tani 4,842,476 ni mazao yasiyo ya 

nafaka. Kwa kuzingatia tathmini hii nchi itakuwa na kiwango cha utoshelevu wa 

asilimia 120 ambapo kiwango hiki kinaonesha nchi itakuwa na ziada. Matokeo 

ya tathmini yamebainisha kuwa kutakuwa na ziada ya chakula kiasi cha tani 

2,600,831 za mazao yote ya chakula. Katika mazao ya chakula kutakuwa na 

ziada ya tani 931,214 na mazao yasiyo ya nafaka tani 1,669,617. 

 

Katika msimu wa mwaka 2016/17, uzalishaji wa mahindi ulikuwa tani 6,680,758 

na ziada tani 1,273,259 ikilinganishwa na uzalishaji wa  tani 6,148,699 kwa 

mwaka 2015/2016 na ziada ya tani 946,284. Inatarajiwa kuwa katika mwaka 

2017/2018, hali ya upatikanaji wa chakula nchini itaendelea kuimarika kutokana 

na hali nzuri ya hewa inayochangia ongezeko la uzalishaji wa mazao ya 

chakula hususan mahindi katika mikoa ya Ruvuma, Njombe, Iringa, Katavi, 

Kigoma, Mbeya na Songwe. 

 

2.3.2.5 Upatikanaji wa Huduma za Jamii 

Serikali imeendela kuchukua hatua mbalimbali katika kuboresha utoaji wa 

huduma za jamii, hususan huduma za elimu, afya ya jamii na upatikanaji wa 

umeme.  

 

a) Afya 

Shughuli za utoaji huduma za afya na ustawi wa jamii  zimeendelea kuimarika 

nchini kutokana na utekelezaji wa programu mbalimbali za Afya; kusogeza 

huduma za afya karibu zaidi na wananchi kwa kujenga na kukarabati 

miundombinu ya afya ikiwa ni pamoja na zahanati na vituo vya afya; 

kuhakikisha upatikanaji wa dawa, wataalamu wa afya, na vifaa tiba; na 

kuboresha huduma za bima ya afya. Uhamasishaji na utoaji wa elimu ya vita 

dhidi ya Malaria umefanikiwa kupunguza kuenea kwa ugonjwa wa malaria 
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kutoka asilimia 14.4 mwaka 2015/16 hadi asilimia 7.3 mwaka 2017. Vile vile, 

idadi ya watu wanaomiliki vyandarua vyenye dawa imeongezeka toka asilimia 

65.6 mwaka 2015/16 hadi asilimia 77.4 mwaka 2017. Matokeo ya maboresho 

ya huduma ya afya ni pamoja na kuongezeka kwa makadirio ya wastani wa 

umri wa kuishi wa mtanzania kutoka miaka 62.2 mwaka 2013 hadi miaka 64.4 

mwaka 2017. Matarajio ni kuendelea kuboresha huduma za afya ili mwaka 

2020 mtanzania aweze kuishi kwa wastani wa miaka 66.1. Kwa upande wa 

maambukizi ya UKIMWI, kwa watu wenye umri wa miaka 15 - 49 yameendela 

kupungua kutoka asilimia 5.8 mwaka 2007/08 hadi asilimia 4.8 mwaka 

2016/17.  

 

b) Maji 

Katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP), Serikali 

kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo imejenga jumla vituo vya kuchotea 

maji 122,927 vijijini hadi kufikia Januari 2018. Kama vituo vyote hivi vingefanya 

kazi kikamilifu vingekuwa na uwezo wa kuhudumia asilimia 83.75 ya wakazi wa 

vijijini. Hata hivyo, kati ya vituo hivi, ni vituo 84,583 pekee ndivyo vinafanya kazi 

ambavyo vinaweza kuhudumia asilimia 56.9 ya wakazi wa vijijini. Serikali 

inatekeleza programu mbalimbali katika kuhakikisha kuwa vituo vyote vya maji 

ambavyo kwa sasa havifanyi kazi vinakarabatiwa na kuanza kufanya kazi kama 

ilivyokusudiwa. 

 

Kwa upande wa mijini, idadi ya wakazi wanaotumia vyanzo vya maji safi na 

salama ya kunywa imeongezeka na kufikia asilimia 72 hadi mwaka 2017 

(ikilinganishwa na asilimia 51.8 mwaka 2007). Aidha, idadi ya wakazi wanaoishi 

ndani ya umbali wa kilomita moja kutoka kwenye vyanzo vya maji safi na 

salama ya kunywa imeongezeka hadi kufikia asilimia 78 mwaka 2017 

(ikilinganishwa na asilimia 57 mwaka 2007).  

 

c) Elimu 

Katika kuhakikisha shughuli za utoaji wa huduma bora ya elimu unaongezeka, 

Serikali ilijikita kwenye kutengeneza mazingira mazuri kama vile kuanzishwa 

kwa Sera ya Elimumsingi bila Malipo. Sera na mikakati madhubuti imechochea 

ukuaji katika nyanja ya elimu. Takwimu zinaonesha kuwa ongezeko la idadi ya 

wanafunzi waliojiandikisha kujiunga katika shule za Serikali na binafsi kuwa ni 

9,317,791 mwaka 2017 ukilinganisha na 8,639,202 kwa mwaka 2016. 

 

Vile vile, idadi ya shule za msingi zimeongezeka na kufikia 17,596  kwa mwaka 

2017 ukilinganisha na 17,174 zilizokuwepo mwaka 2016, shule za sekondari 

zimeongezeka kutoka 4,759 mwaka 2016 kufikia shule 5,196 mwaka 2017. 

Serikali imeendelea kuongeza waalimu katika kipindi cha miaka mitano kutoka 

waalimu 189,487 kufikia 206,829 kwa mwaka 2016 (197,563 kwa mwaka 2017)  
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katika shule za msingi. Hali hii ya kuongezeka kwa idadi ya waalimu 

imechochea mafanikio katika kukuza uwezo wa kujua kusoma na kuandika 

kutoka asilimia 72.5 mwaka 2007/08 hadi kufikia asilimia 81.5 mwaka 2015/16.  

 
Jedwali Na. 2.10: Kiwango cha Uandikishwaji katika Shule za Msingi, Tanzania Bara, 

2011 – 2015 

Ngazi ya elimu 2011 2012 2013 2014 2015 2016 2017 

Shule za 
Serikali 

8,200,651   8,019,748  8,033,926   7,994,675    8,011,229  8,342,284 8,969,110 

Shule za Binafsi   162,735      227,424     197,987      227,992       287,053  296,918 348,681 

Jumla 8,363,386   8,247,172   8,231,913   8,222,667    8,298,282  8,639,202 9,317,791 

Chanzo: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

 

Jedwali Na. 2.11: Idadi ya Shule za Msingi, Sekondari na Vyuo vya Elimu, 

Tanzania Bara, 2007 – 2016 

 
2013 2014 2015 2016 2017 

Shule za Msingi 16,343 16,538 16,899 17,174 17,596 

Serikali 15,576 15,596 15,966 16,109 16,152 

Binafsi 767 769 933 1,065 1,444 

Shule za Sekondari 4,576 4,753 4,703 4759 5,196 

Serikali 3,528 3,692 3,593 3,614 3,643 

Binafsi 1,048 1,061 1115 1,145 1,553 

Vyuo vya Elimu 106 126 126 148 126 

Serikali 34 34 34 35 35 

Binafsi 72 92 92 113 91 

Chanzo: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

 

d) Upatikanaji wa Nishati ya Umeme 

Jitihada za Serikali kusambaza umeme hasa kwa wakazi wa vijijini 

zimeendelea kwa kasi kupitia wakala wa usambazaji umeme vijijini (REA). 

Utafiti wa Energy Access Situation Survey wa mwaka 2016 umeonesha kuwa 

uwiano wa idadi ya watu wanaofaidika na huduma ya umeme nchini ilikuwa 

asilimia 67.5 mwaka 2016. Hata hivyo asilimia 68.4 ya kaya za vijijini 

zinategemea umeme wa jua na asilimia 34.5 zinategemea umeme wa 

unaozaishwa na TANESCO. Matarajio ni kuendelea kuongeza kasi ya 

uzalishaji na usambazaji wa umeme hasa unaotokana na gesi asilia ili 

kupunguza gharama za uzalishaji ili kukidhi mahitaji ya umeme katika ngazi ya 

kaya. 
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SURA YA TATU 

 

MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO 

 

3.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa mapitio ya utekelezaji wa miradi na bajeti ya maendeleo katika 

kipindi cha robo tatu (Julai 2017 hadi Machi 2018) ya mwaka 2017/18, 

ikiainisha rasilimali fedha zilizotengwa na kutumika katika utekelezaji wa miradi 

ya maendeleo na hatua za utekelezaji wa miradi zilizofikiwa. 

 

3.2 Utekelezaji wa Bajeti na Mpango wa Maendeleo 2017/18 

 

3.2.1 Utekelezaji wa Bajeti ya Maendeleo 

Katika mwaka 2017/18, Serikali ilitenga shilingi bilioni 11,999.59 kwa ajili ya 

utekelezaji wa bajeti ya maendeleo, sawa na asilimia 38 ya bajeti yote ya 

Serikali. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 8,969.75 ni fedha za ndani na shilingi 

bilioni 3,029.85 ni fedha za nje.  

 

Hadi Aprili 2018, fedha za bajeti ya maendeleo zilizotolewa ni Shilingi bilioni 

5,123.2, sawa na asilimia 42.7 ya bajeti ya maendeleo  ambapo kati ya fedha 

hizo, shilingi bilioni 775.8 ni fedha za nje ambapo shilingi bilioni 325.9 

zilipokelewa kutoka kwa Washirika wa Maendeleo na kupelekwa moja kwa 

moja kwenye miradi ya maendeleo ya sekta za kilimo, afya, nishati, elimu, 

mazingira na maliasili na utalii inayotekelezwa na Wizara, Idara 

zinazojitegemea na Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

Sehemu kubwa ya fedha zilizotolewa zilielekezwa katika kugharamia ujenzi wa 

miundombinu ya barabara, reli na viwanja vya ndege; shilingi bilioni 1,167.7 

kulipia malimbikizo ya madai ya wazabuni, wakandarasi na watumishi wa 

umma; shilingi bilioni 409.9 kwa ajili ya kuendelea na utekelezaji wa miradi ya 

uzalishaji na usambazaji wa umeme; shilingi bilioni 618 kugharamia mikopo ya 

wanafunzi wa elimu ya juu na elimu-msingi bila ada; shilingi bilioni 156.1 kwa 

ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji; na shilingi bilioni 125.7 kwa ajili ya 

kununua dawa na vifaa tiba. 

 

Katika kuhakikisha fedha zilizotengwa kwa ajili ya miradi ya maendeleo 

zinapatikana, Serikali imeweka mikakati mbalimbali ikiwa ni pamoja na 

kukamilisha na kuidhinisha matumizi ya Mwongozo wa Ushirikiano wa 

Maendeleo na kuendelea na majadiliano na Washirika wa Maendeleo ili 

kuharakisha upatikanaji wa fedha za maendeleo zilizoahidiwa kwa wakati. 
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3.2.2 Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 

 

3.2.2.1 Miradi ya Kielelezo 

 

(a) Ujenzi wa Reli ya Kati 

Kwa upande wa ujenzi wa kipande cha Dar es Salaam – Morogoro (km 300) 

hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa usanifu wa mradi na tathimini ya ardhi na 

mali; kukamilika kwa ujenzi  wa kambi za Dar es Salaam (asilimia 99), Soga 

(asilimia 89) na Ngerengere (asilimia 67); kukamilika kwa asilimia 83 ya 

utengenezaji wa njia ya kuhudumia mradi; kuwasili kwa vifaa kwa ajili ya ujenzi 

(mitambo na magari 755) katika eneo la mradi; na kukamilika kwa  asilimia 15 

kwa kazi ya kujenga tuta la reli. Kwa ujumla, utekelezaji wa mradi huu umefikia 

asilimia 10. 

 

Kwa upande wa ujenzi wa kipande cha Morogoro – Makutupora (km 422) 

hatua iliyofikiwa ni: kusainiwa kwa mkataba wa ujenzi; kukamilika kwa malipo 

ya awali ya mkandarasi ambapo anaendelea na maandalizi ya kuanza kazi; na 

kuwekwa kwa jiwe la msingi na Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, tarehe 14 Machi, 2018; na taratibu za 

kutafuta fedha kwa ajili ya ujenzi wa sehemu za Makutupora - Tabora (km 

295), Tabora - Isaka (km 133), Isaka - Mwanza (km 250), Tabora – Uvinza - 

Kigoma na Kaliua – Mpanda - Karema  zinaendelea. 

 

(b) Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania  

Hatua iliyofikiwa ni: kupokelewa kwa ndege moja ya aina Bombadier Q400; 

kukamilika kwa malipo ya asilimia 30 ya gharama  kwa ndege mbili za aina ya 

CS 300 na kukamilika kwa malipo ya asilimia 52 kwa  ndege moja kubwa aina 

ya Boeing 787. 

 

(c) Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Maji Rufiji - MW 2,100 (Rufiji hydro 

Power Project) 

Hatua iliyofikiwa ni  kuanza ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme msongo wa 

Kv 33 kutoka Dakawa hadi eneo la mradi na kufanya uchambuzi wa zabuni 

zilizowasilishwa na wakandarasi walionesha nia. 

 

(d) Shamba la Miwa na Kiwanda cha Sukari cha Mkulazi  

(i) Shamba la Mkulazi I 

Utafiti wa ubora ya udongo kwa Hekta 63,000 ulikamilika na kubaini kuwa 

Hekta 28,000 zinafaa kwa kilimo cha miwa. Maandalizi ya hekta 400 za kitalu 

cha mbegu yanaendelea ambapo hekta 20 zimeshasafishwa. Eneo lenye 

ukubwa wa hekta 20 kwa ajili ya ujenzi wa kiwanda limesafishwa. Mkandarasi 

wa ujenzi wa kiwanda amepatikana na mnamo mwezi Septemba 2017 
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mkataba wa ujenzi ulisainiwa. Kwa ushirikiano na Mamlaka ya Mawasiliano 

vijijini (UCSAF) wamewezesha ufungaji wa minara ya mawasiliano na sasa 

kampuni ya Vodacom imefanikisha mawasiliano. 

 

(ii) Shamba la Mbigiri – Mkulazi II 

Jumla ya Hekta 1,000 kati ya 1,200 zilizopangwa kulimwa kufikia tarehe 30 

Juni 2018 zimelimwa ambapo hekta 860 zimepandwa muwa. Kufikia mwishoni 

mwa mwezi Juni 2018 lengo la kulima na kupanda hekta zote 1,200 litakuwa 

limefikiwa. Mpango wa kilimo cha miwa kwa wakulima binafsi umewezesha 

kusajili wakulima 1,200 wenye kumiliki hekta 3,763. Kuanzia uzinduzi wa 

mpango wa shamba darasa la Mkulazi mwezi Machi 2018, wakulima binafsi 

wamefanikiwa kulima hekta 800 kati ya 1,200 walizopanga kulima kufikia Juni 

2018 na kufanikiwa kupanda hekta 650. Benki ya Azania imewawezesha 

wakulima binafsi kwa kuwapatia mkopo wa Shilingi 4.9 bilioni.  

 

Mkandarasi wa ujenzi wa kiwanda amepatikana na mnamo mwezi Septemba 

2017 mkataba wa ujenzi ulisainiwa. Uboreshaji wa miundombinu ya barabara, 

umwagiliaji na uzuiaji wa mafuriko imetekelezwa kwa ufanisi ambapo jumla ya 

kilomita 11.5 za barabara ya kiwango cha changarawe imejengwa pamoja na 

uchimbwaji wa visima 7 kwa ajili ya shughuli za ujenzi na umwagiliaji. 

 

Mazungumzo na TRC kwa ajili ya kufufua reli itokayo Kidatu hadi Kilosa 

yamekamilika. Hii itasaidia kusafirisha miwa ya ziada inayoshindwa 

kuchakatwa kiwandani kutoka bonde la Kilombero na Ruaha mkuu. Ujenzi wa 

majengo ya ofisi, makazi, uzio wa kiwanda na ukarabati wa majengo 

yaliyokuwepo unaendelea. Maandalizi ya eneo litakalofungwa kiwanda 

yanaendelea. 

 

(e) Mradi wa Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia -  Lindi 

Serikali imeendelea kushiriki katika maandalizi ya mradi wa kusindika gesi 

asilia kuwa kimiminika ambapo hatua ya utekelezaji iliyofikiwa ni: kuendelea 

kwa majadiliano ya mkataba wa utekelezaji wa mradi; kukamilika kwa 

ukamilishaji wa uthamini  wa eneo la mradi;  na  kukamilisha  tafiti za kihandisi 

na uchaguzi wa teknolojia  ya uzalishaji na usafirishaji wa gesi asilia kutoka 

baharini  hadi nchi kavu.  

 

(f) Uanzishwaji wa Kituo cha Biashara cha Kurasini 

Hatua iliyofikiwa katika lengo la kulipa fidia nyumba 3 ambazo hazikufanyiwa 

uthamini awali ni kukamilika kwa uthamini wa nyumba hizo tatu; upimaji wa 

maeneo na ramani ya mipango miji. Sambamba na na hilo, taratibu za 

upatikanaji wa hati ya eneo hilo uko hatua za mwisho. Aidha, timu ya wataalam 

ya kushauri njia bora za kutekeleza mradi imekamilisha kazi yake na imeshauri 
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uendelezaji wa eneo hilo kwa kuhusisha ujenzi wa viwanda (light industries) 

utakaoambatana na maghala ya kutunzia mizigo. 

 

(g) Kanda Maalum za Kiuchumi 

(i) Eneo Maalum la Uwekezaji la Bagamoyo 

Hatua iliyofikiwa ni: makubaliano ya awali kati ya serikali na wawekezaji - 

kampuni za CMPort – China na State General Reserve Fund (SGRF) - Oman 

kuhusu uendelezaji wa mradi yamefikiwa na hatua inayoendelea ni majadiliano 

ya kina ya mikataba. Mbali na wawekezaji waliotajwa, makampuni mengine 12 

yamepewa leseni kwa ajili ya kujenga viwanda katika eneo la Bagamoyo SEZ 

lililokwisha lipiwa fidia nje ya eneo lililotolewa kwa CMport na SGRF na 

kukamilika kwa mpango kabambe wa kuendeleza eneo la hekta 175 

lililotengwa kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha Teknolojia. 

  

(ii) Eneo Maalum la Uwekezaji la Mtwara 

Hatua iliyofikiwa katika utekelezaji ni: kupatikana kwa wawekezaji ambao ni 

Bahari Oilfields Service FPZ Ltd, Alistair company na Schlumberger 

watakaowekeza katika eneo la hekta 10; ujenzi wa miundombinu muhimu ya 

umeme na maji unaendelea.  

 

(h) Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi kutoka Hoima (Uganda) 

hadi Tanga (Tanzania)  

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa 

sehemu ya kupakulia mafuta; kufanyika kwa ulipaji wa fidia kwa wananchi wa 

Chongoleani - Tanga watakaopisha eneo la mradi; na kukamilika kwa tathmini 

za geological, geotechnical na geophysical katika eneo la Chongoleani 

yatakapojengwa matenki na gati ya kupakia mafuta; kuridhiwa kwa maktaba 

wa Inter Governmental Agreement- IGA  na Mabunge ya nchi za Tanzania  na 

Uganda; kuendelea na majadiliano ya HGA; na maandalizi ya majadiliano ya 

mkataba wa ubia  Shareholding Agreement-SHA.  

 

(i) Makaa ya Mawe (Mchuchuma) na Chuma (Liganga) 

Hatua iliyofikiwa ni majadiliano ya mfumo wa umiliki wa mitambo ya 

kutengeneza umeme baada ya mwekezaji kurejesha mtaji wake pamoja na bei 

ya mauziano ya umeme yalikuwa yamekamilika. Mfumo wa umiliki uliokubalika 

ni Build, Own, Operate (BOO) ambapo muwekezaji ataendelea kumiliki 

mitambo hiyo badala ya ule uliokuwa umependekezwa na TANESCO  wa 

Build, Own, Operete and Transfer (BOOT). Majadiliano ya mauzo ya umeme 

(Power Purchase Agreement - PPA) yamefanyika na kufikia muafaka kuwa 

mwekezaji azalishe umeme wa kutumia mwenyewe (MW 250). Fidia na 

kuanza ujenzi wa kiwanda cha chuma vinasubiri kukamilika kwa mchakato wa 

tangazo la Serikali - GN kuhusu vivutio kuendana na Sheria ya Natural Wealth 
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and Resources Contract Act of 2017 na sheria ya Madini ya mwaka 2010 

iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2017. 

 

(j) Kuongeza Idadi ya Wafanyakazi Wenye Fani na Ujuzi Maalum 

Hatua ailiyofikiwa ni kama ifuatavyo:- 

i) Chuo Kikuu cha Dodoma: Watumishi 377 wapo masomoni katika 

ngazi ya shahada ya uzamivu (220), shahada ya uzamili (113), shahada 

ya kwanza (20), na stashahada na astashahada (24); 

ii) Chuo Kikuu cha Ardhi: watumishi waendeshaji 25 wapo katika 

mafunzo ngazi ya shahada ya uzamili; 12 shahada ya kwanza; 20 

stashahada; wanataaluma 56 wanaendelea na mafunzo katika ngazi ya 

shahada ya uzamivu na 22 katika shahada ya uzamili; 

iii) Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya: watumishi 105 wapo 

masomoni katika ngazi ya shahada ya uzamivu (332), shahada ya 

uzamili (52), shahada ya kwanza (20), na stashahada (1); 

iv) Tume ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH): watafiti 27 wapo 

masomoni katika ngazi ya shahada ya uzamivu (4) na shahada ya 

uzamili (23); 

v) Hospitali ya Taifa Muhimbili: wataalam 7 wapo masomoni nchini India 

katika fani za udaktari wa upandikizaji ini (4), uuguzi (2) na uhandisi 

vifaa tiba (1); wataalam wengine 16 wamepelekwa India katika mafunzo 

ya muda mfupi ambao wanajumuisha madaktari 10 na wauguzi 6; 

vi) Taasisi ya Saratani ya Ocean Road: wataalam 7 wapo mafunzoni 

katika vyuo mbalimbali vya ndani na nje ya nchi ambao wanajumuisha 

madaktari bingwa 2, wataalam wa tiba ya mionzi 2, medical phyisicist 2, 

na Bio-engineer 1;  

vii) Hospitali ya Benjamini Mkapa – Dodoma: wataalam 3 wa wapo 

kwenye mafunzo ya matibabu ya saratani kwa watoto wadogo katika 

Hospitali ya Taifa Muhimbili;  

viii) Hospitali ya Afya ya Akili Mirembe: watumishi 12 wapo masomoni 

katika fani za udaktari, fiziotherapia na maabara; na   

ix) Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii: Serikali imeendelea kuboresha 

rasilimali watu ya sekta ya afya kwa kugharamia mafunzo kwa 

watumishi 376 ndani na nje ya nchi katika ngazi ya shahada ya uzamili 

hususan madaktari bingwa katika fani za upasuaji, magojwa ya 

wanawake na uzazi, magonjwa ya watoto na radiologia.  

 

Miradi mingine ni pamoja na: 

i) Mradi wa Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi 

Muhimbili 

Hatua iliyofikiwa katika ni kuendelea na ujenzi wa mabweni na majengo 

mengine ya kufundishia kwenye kampasi ya Mloganzila; wanafunzi 1,449 
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wamedahiliwa katika fani za sayansi ya afya katika ngazi mbalimbali za 

masomo ikijumuisha fani za udaktari, afya ya kinywa na meno, upasuaji, afya 

ya akili, ukunga, tiba ya mionzi na sayansi ya maabara ambapo stashahada 

(308), shahada ya kwanza (897), uzamili (243) na uzamivu (1); kuendelea na 

ujenzi wa kituo mahiri cha magojwa ya moyo katika Kampasi ya Mloganzila; 

kuboreshwa jukwaa la kujifunzia kupitia TEHAMA (E-learning platform) kwa 

wanafunzi wa shahada mbalimbali; na kukamilika kwa mwongozo wa tiba na 

njia bora za kujikinga na VVU ili kuwezesha watoa huduma kutoa huduma kwa 

usahihi na umahiri.  

 

ii) Hospitali ya Rufaa ya Benjamin Mkapa – Dodoma 

Hatua iliyofikiwa ni kusimikwa mitambo ya uchunguzi wa magonjwa mbalimbali 

ikiwemo MRI, CT-Scan, Mammography, General purpose X-ray, Fluoroscopy, 

Ultrasound na dental x-ray machine; na kununuliwa kwa vifaa vya DNA, 

Analyser, Dignator PCR na convectional PCR; na ujenzi wa awamu ya II ya 

jengo la hospitali upo katika hatua ya ukamilishaji. Aidha, katika mwaka 

2017/18, madaktari 146, wauguzi 58 na wakunga 51 walihitimu katika Chuo 

Kikuu cha Dodoma. Vile vile, chuo kimedahili wanafunzi wa mwaka wa kwanza 

167 wa udaktari na wanafunzi 217 wa ukunga katika mwaka 2017/18. 

  

3.2.2.2 Kukuza Uchumi na Ujenzi wa Msingi wa Uchumi wa Viwanda 

 

3.2.2.2.1 Uzalishaji Viwandani 

(a) Uendelezaji wa Viwanda Vidogo – SIDO: Hatua iliyofikiwa ni: 

kukamilika kwa michoro kwa ajili ya ujenzi wa ofisi za kutoa huduma na 

kuongeza maeneo ya kufanyia kazi wajasiriamali katika mikoa ya Simiyu, 

Katavi na Geita na kusainiwa kwa mkataba wa ujenzi wa ofisi hizo; ujenzi wa 

majengo ya kufanyia shughuli za viwanda kwa wajasiriamali wadogo (industrial 

sheds) katika mikoa ya Geita, Kagera, Mtwara, Njombe, Dodoma, Simiyu na 

Manyara unaendelea; kuwezesha uanzishwaji wa viwanda vipya vidogo vya 

aina mbalimbali 429 na kuzalisha ajira mpya 1,287; na kuhamasisha 

wajasiriamali 520 kushiriki katika ujenzi wa viwanda. 

 

(b) Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini (CAMARTEC): kazi 

zilizotekelezwa ni: kuendelea kubuni teknolojia na kutengeneza zana 

mbalimbali; kutumia matokeo ya utafiti wa mwaka 2016/17 kuhusu mahitaji ya 

zana za kilimo nchini na kuanza kushirikiana na wajasiriamali wa ndani 

kuendeleza ubunifu wao na kutengeneza zana za kilimo; kubuni na 

kutengeneza mashine 64 za kupandia mbegu za pamba, kusaga karanga, 

kukausha mbogamboga na kukata majani; ujenzi wa mitambo 55 ya biogesi 

pamoja na kutoa mafunzo na elimu ya utumiaji wa biogesi; na kukamilika kwa 

tafiti tatu zinazohusiana na matumizi ya nishati mbadala ya biogesi. Aidha, 
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kituo kimeandaa Kanuni za Majaribio ya Zana za Kilimo ambazo 

zimechapishwa kwenye Gazeti la Serikali Tarehe 23 Februari 2018. Hatua hiyo 

itasaidia kujenga uelewa na kuhamasisha jamii juu ya umuhimu wa kufanyia 

majaribio zana za kilimo. 

 

(c) Ujenzi na Ukarabati wa Viwanda vya Kuchakata Ngozi: ukarabati wa 

majengo ya kiwanda cha ngozi na bidhaa za ngozi cha Karanga-Moshi 

unaendelea; zabuni kwa ajili ya ununuzi wa mitambo mipya itakayowezesha 

kiwanda kuzalisha jozi 400 za viatu kwa siku zipo katika hatua za mwisho; na 

eneo la ujenzi wa kiwanda kipya kitakachokuwa na  uwezo wa kuchakata ngozi 

futi za mraba milioni 3.75 na kutengeneza jozi 4,000 za viatu kwa siku pamoja 

na bidhaa nyingine zinazotokana na ngozi limepatikana. Tafiti mbalimbali 

ikiwemo Geotechnical & Topographical surveys, Environmental Impact and 

Social Assesment – EIA zimefanyika na michoro ya majengo imeandaliwa. 

 

(d) Mradi wa Magadi Soda – Bonde la Engaruka, Arusha: Hatua 

iliyofikiwa ni kukamilika kwa zoezi la upimaji wa ardhi ya eneo la mradi na 

uthamini wa wa mali za wananchi ili kujua kiasi cha fidia kitakachohitajika; 

michoro ya matumizi ya matumizi ya ardhi iko hatua za mwisho kukamilishwa. 

Kampuni ya Hi-Tech ya Misri imeonesha nia kuwekeza na makubaliano ya 

mwanzo – MOU kati yake na NDC yamefanyika. 

  

(e) Mradi wa Kuunganisha Matrekta TAMCO-Kibaha: hatua iliyofikiwa ni 

kuunganishwa kwa jumla ya kuwasili nchini kwa Semi Knocked Down (SKD) za 

matrekta 727 kati ya matrekta 2,400 yaliyoainishwa katika mkataba kwa ajili ya 

kiwanda; matrekta 148 na majembe (disc plough) 94 na kuhakikiwa ubora 

wake na CAMARTEC kabla ya kuuzwa kwa wakulima; ujenzi wa kiwanda cha 

kuunganisha matrekta unaendelea na unategemea kukamilika mwezi Juni, 

2018. 

 

(f) Kiwanda cha Kutengeneza Matairi Arusha: hatua iliyofikiwa ni 

kukamilika kwa utafiti wa namna bora ya kufufua kiwanda kwa kuangalia 

mitambo iliyopo, teknolojia na uwezekano wa uwekezaji kutekelezwa na sekta 

binafsi. Utafiti unapendekeza Sekta binafsi kushiriki katika uwekezaji wa 

kiwanda hicho. Mpaka sasa, kamati maalum ya serikali inaendelea kupitia 

mpango wa kiwanda hicho ili kuamua utaratibu utakaofaa katika uwekezaji kwa 

kuzingatia maslahi mapana ya Taifa. 

 

(g) Shirika la utafiti na Maendeleo  ya Viwanda Tanzania (TIRDO): kazi 

zilizotekelezwa ni: kuendelea kuimarisha maabara kwa kuhakiki maabara za 

makaa ya mawe ili kufikia viwango vya kimataifa; kuendelea na jitihada za 

uanzishwaji na uhakiki wa maabara ya mafuta na gesi; kuwasilishwa kwa 
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maombi ya usajili wa maabara ya mazingira kwa mamlaka ya Uhakiki 

(SADCAS), kuendelea kutafuta fedha kwa ajili ya kununua vifaa na uhakiki wa 

maabara ya vifaa vya ujenzi; kuandaa na kuwasilisha kwa wafadhili andiko kwa 

ajili ya kutafuta fedha za kuanzisha maabara ya vipimo vya chuma kigumu 

(iron and steel); kutoa huduma za kitaalam viwandani; na kutoa huduma za 

upimaji wa uharibifu wa mazingira unaotokana na shughuli za uzalishaji 

viwandani na kutoa ushauri. 

 

(h) Shirika la Uhandisi na Usanifu Mitambo (TEMDO): kazi zilizofanyika 

ni: maboresho ya karakana ya taasisi kwa kupata na kusimika mashine mpya 

tano; kukamilika kwa usanifu, uendelezaji na utengenezaji wa mashine tatu za 

kuchakata bidhaa za marumaru; kutembelea na kushauriana na wadau 

mbalimbali kwa lengo la kuhamasisha matumizi ya teknolojia zilizobuniwa kwa 

ajili ya uzalishaji wa mafuta yatokanayo na mbegu za alizeti; kukamilika kwa 

utengenezaji wa chasili cha mtambo wa uzalishaji umeme kutokana na nguvu 

za maji uitwao crossflow Turbine na usanifu wa mtambo wa kuzalisha umeme 

unaotokana na nguvu za maji uitwao Reverse Pump Turbine; kukusanywa kwa 

taarifa muhimu za makaa ya mawe yanayopatikana nchini na teknolojia 

zitakazotumia kutengeneza brikwiti za makaa ya mawe (coal dust briquettes) 

zitakazotumika kupikia. 

 

3.2.2.2.2 Kilimo 

(a) Kilimo cha Mpunga: hatua iliyofikiwa ni pamoja na:  wakulima 820 kati 

ya wakulima 1,840 kupatiwa mafunzo juu matumizi ya mbegu bora na 

kuanzishwa kwa mashamba darasa 102; na jumla ya tani 10 za mbegu mama 

za mpunga zimezalishwa. 

 

(b) Matumizi Bora ya Ardhi kwa Kilimo: hatua iliyofikiwa ni kuwezesha 

kupatikana kwa ardhi ya mashamba ya kilimo cha miwa ya Mkulazi (Morogoro 

Vijijini) lenye hekta 60,000, Bagamoyo hekta 10,000 na Mbigiri (Mvomero) 

ekari 12,000 ambayo yamekabidhiwa kwa wawekezaji; kuwezesha wananchi 

400 wa kijiji cha Chanyumbu (Morogoro Vijijini) kupata hakimiliki za kimila; 

kuendelea na mradi wa matumizi endelevu ya ardhi katika lindimaji za mito 

Ruvu na Zigi; kutoa mafunzo kwa wakulima 8,800 juu ya kilimo cha makinga 

maji, upandaji wa miti na cha matuta katika kudhibiti mmomonyoko wa udongo. 

 

(c) Hifadhi ya Chakula: hatua iliyofikiwa ni: ununuzi wa mahindi jumla ya 

tani 26,038.6 na kuongeza hifadhi ya mahindi kufikia tani 91,962.270 kutoka 

tani 65,923.67; na kuuza jumla ya tani 3,937.97 kwenye maeneo yaliyokuwa 

na upungufu wa chakula ikiwemo Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro. Tathmini 

ya hali ya chakula nchini  kwa mwaka 2017/18 imebainisha kuwa katika msimu 

wa kilimo wa 2016/2017, uzalishaji wa mazao ya chakula ulikuwa tani 
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15,900,864 za chakula ambapo  tani 9,388,772 ni za mazao ya nafaka na tani 

6,512,092 ni za mazao yasiyo nafaka. Mahitaji ya chakula kwa mwaka 2017/18 

ni tani 13,300,034 ambapo tani 8,457,558 ni mazao ya nafaka na tani 

4,842,476 ni mazao yasiyo nafaka, hiyo kutakuwa na ziada ya chakula kiasi 

cha tani 2,600,831.   

 

(d) Mafunzo na Huduma za Ugani: hatua iliyofikiwa ni jumla ya wanafunzi 

1,956 sawa na asilimia 88.9 ya lengo wamedahiliwa katika vyuo vya kilimo kwa 

ufadhili wa Serikali. Kati ya hao ngazi ya astashahada  ni wanafunzi 1030 na 

stashahada ni 926 ambapo shilingi milioni 972 zimetumika. Jumla ya wakulima 

15,230 wamepatiwa mafunzo ya matumizi sahihi ya viuatilifu vya zao la pamba 

katika Halmashauri za Bariadi, Itilima, Maswa na Meatu (Simiyu); Kwimba, 

Sengerema na Buchosa (Mwanza); Igunga na Nzega (Tabora); Chato na Geita 

(Geita); na Bunda, Musoma Vijijini na Serengeti (Mara). Vile vile, mafunzo ya 

kilimo shadidi cha mpunga (System for Rice Intensification – SRI) yametolewa 

kwa wataalam 48 kutoka katika skimu za umwagiliaji 17 zilizopo katika 

Halmashauri za Kilombero, Mvomero, Kilosa, Ulanga na Morogoro. Aidha, 

kupitia maonesho ya sikukuu ya wakulima (Nane Nane) wadau mbalimbali 

wakiwemo wakulima wapatao 515,172 wamejifunza teknolojia mbalimbali za 

uzalishaji na usindikaji wa bidhaa na mazao ya kilimo. 

 

(e) Tafiti za Kilimo: hatua ya utekelezaji iliyofikiwa ni ugunduzi wa aina 25 

za mbegu mpya kwa mazao ya pamba (2), maharage (9), mahindi (3), karanga 

(3), njugumawe (2), tumbaku (5) na mpunga (1); kuzalisha mbegu mama zaidi 

ya tani 5.2 za pamba kilo 4,200 na mpunga kilo 1,050; na tani 98.9 za mbegu 

za awali za mazao ya pamba, viazi mviringo, mpunga, mahindi, ulezi, mtama, 

soya, na maharage; ugunduzi wa mbegu mpya za mazao mengine ikijumuisha 

miche 5,150 ya migomba, mihogo pingili 3,548,000 na vipandom 3,516,110 

vya viazi vitamu; kushirikiana na COSTECH na CIMMYT kufanya utafiti wa 

ugunduzi wa mbegu za mahindi aina 6 zinazoonyesha kustahimili ugonjwa wa 

Maize Lethal Necrosis Disease (MLND); na kuchora ramani za mtawanyiko wa 

magonjwa  ya mazao nchini. 

 

(f) Skimu za Umwagiliaji Mpunga: hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa 

usanifu  wa kina na kuanza kwa mchakato wa kumpata mkandarasi kwa ajili ya 

ujenzi wa maghala 5 katika skimu za Msolwa - Ujamaa na Njage (Kilombero), 

Kigugu na Mbogo (Mvomero) na skimu ya Mvumi (Kilosa); kusainiwa kwa 

mikataba minne (4) kwa ajili ya kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa 

maeneo yatakayojengwa miundombinu ya umwagiliaji kwa skimu za Lwanyo 

(Mbarali), Ibanda (Sengerema), Luiche (Kigoma) na Gidahababieg (Hanang); 

na kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu kwa skimu 5 za Msolwa - 

Ujamaa na Njage (Kilombero); Kigugu na Mbogo (Mvomero ) na skimu ya 
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Mvumi (Kilosa). 

 

(g) Mafanikio mengine katika Sekta ya Kilimo ni pamoja na: 

(i) Uzalishaji wa mazao ya jamii kunde unakadiriwa kufikia tani 

2,317,807;  

(ii) Kuzalishwa na kusambazwa kwa tani 11,500 za mbegu mpya za 

Pamba na ununuzi wa viuatilifu chupa 5,750,000; 

(iii) Kuzalishwa na kusambazwa kwa miche 1,163,758 ya kahawa;  

(iv) Kuanza ujenzi wa vihenge vya kisasa (silos) vyenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 25,000 za mahindi ambavyo vitaongeza uwezo wa 

Wakala wa Hifadhi ya Chakula kuhifadhi tani 501,000 za nafaka; 

(v) Kukamilika kwa ujenzi wa skimu ya kisasa ya  umwagiliaji Dakawa -

Morogoro yenye jumla ya hekta 2,000; ujenzi wa barabara za 

mashambani kilomita 35 ambao umekamilika kwa asilimia 80 na 

ufungaji wa pampu za skimu  unaendelea katika skimu ya Dakawa; 

(vi) Ujenzi wa skimu ya umwagiliaji Mafuruto - Iringa vijijini kukamilika 

kwa asilimia 90; 

(vii) Kuwezesha ununuzi wa pamoja wa mbolea tani 54,000 hivyo 

kuongeza kiasi cha mbolea kilichoingizwa nchini kufikia tani 

229,839  ambazo zimesambazwa katika maeneo mbalimbali nchini;  

(viii) Kuandaliwa kwa Mkakati wa Kitaifa wa Usimamizi wa Mazao baada 

ya Mavuno wenye lengo la kupunguza upotevu wa mazao ya 

chakula katika mnyororo wa uzalishaji; na 

(ix) Kuongezeka kwa uzalishaji wa korosho kutoka tani 265,237 mwaka 

2016/17  hadi kufikia tani 294,568. 

 

3.2.2.2.3 Mifugo 

(a) Kuimarisha Uzalishaji katika Sekta ya Mifugo 

Hatua iliyofikiwa ni: kuzalishwa kwa mitamba 590 kutoka katika mashamba ya 

Serikali na NARCO; kuanzishwa kwa vituo 154 vya kukusanyia maziwa 

kwenye maeneo yenye mfumo wa masoko unaounganisha viwanda vya 

kusindika maziwa; kuimarisha kituo cha uhamilishaji cha NAIC – Usa River 

kwa ununuzi wa madume bora 11; kukarabatiwa kwa maabara na kununua 

vifaa vya maabara (bailer, mtungi wa lita 2,000 wa kusafirishia kimiminika 

baridi cha nitrejeni, na mitungi 5 ya lita 50 kila moja ya kuhifadhia mbegu 

pamoja na kimiminika cha nitrojenji); kupatiwa mafunzo ya uhimilishaji kwa 

wataalam na wasimamizi wa vituo 9 vya uhimilishaji; kukarabatiwa kwa mnada 

wa Kirumi; kukamilika kwa mipango ya matumizi bora ya ardhi kwa vijiji 1,695; 

na kutengwa kwa hekta milioni 2.545 kwa ajili ya ufugaji katika vijiji 741 

vilivyoko katika mikoa 22 zimepatikana na kusambazwa. 
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(b) Magonjwa ya Milipuko na Magonjwa ya Tahadhari 

Lengo la kuzalisha chanjo za mifugo limetekelezwa ambapo: Jumla ya chanjo 

dozi 16,107,900 za mdondo (I2), dozi 341,700 za kimeta, dozi 128,600 za 

chambavu na dozi 10,000 za brucellosis zimezalishwa; ng‟ombe 70,260 

wamepatiwa chanjo za ndigana kali na dawa za kuogesha mifugo; na dozi 

1,020,000 za chanjo ya ugonjwa wa homa ya Mapafu ya ng‟ombe  (CBPP).  

 

(c) Uwekezaji wa tija katika Ranchi za Taifa (NARCO) 

Kazi zilizofanyika ni: ununuzi wa ng‟ombe 1,175 kutoka kwa wafugaji wa asili 

kwa ajili ya kuendeleza programu ya unenepeshaji; kuchinja ng‟ombe 2,488 

walionenepeshwa; kutoa ushauri wa ufugaji bora kwa wawekezaji katika ranchi 

ndogo waliowekeza jumla ya ng‟ombe 87,601, mbuzi 12,432 na kondoo 9,537. 

 

(d) Vituo vya Utafiti, Ugani wa Mifugo na Mafunzo  

Hatua iliyofikiwa ni: kusambazwa kwa teknolojia 27 za utafiti uliofanywa na 

TALIRI katika wilaya 41 nchini ambapo vijiji 135 vyenye jumla ya kaya 3,676 

zilihusishwa; wafugaji 21500 na ng‟ombe 7,401,661 wametambuliwa na 

ng‟ombe 32,730 wamesajiliwa na kuwekewa alama (ear tag); na kutolewa kwa 

mafunzo ya utunzaji wa mifugo kwa wadau 1,991 katika mikoa ya Arusha, 

Manyara, Morogoro, Dodoma, Pwani, Mwanza, Kagera, Kilimanjaro, Mara, 

Iringa, Mbeya, Njombe, Rukwa, Songwe, Shinyanga, Singida na Tanga; na 

kudahiliwa kwa Wanafunzi 2,137 kati ya lengo la wanafunzi 2,600 katika ngazi 

ya cheti na diploma katika mwaka wa masomo 2017/18. 

 

(e) Miundombinu ya Maji ya Mifugo 

Hatua iliyofikiwa ni: ujenzi wa mabwawa 2 ya Olyapasei (Kiteto) na 

Kwamaligwa (Kilindi), na lambo la Masusu (Ngorongoro). Ujenzi wa 

miundombinu hii inafanya jumla ya miundombinu iliyojengwa na kukarabatiwa 

kuwa mabwawa matatu (3), malambo 1,378, visima virefu 101, minada ya upili 

12, minada ya mipakani 11 na minada ya awali 445. 

 

(f) Maeneo ya Malisho 

Hatua iliyofikiwa ni: kutengwa kwa hekta 10,378.53 za ardhi kwa ajili ya 

maeneo ya ufugaji kwenye vijiji 13 katika wilaya za Makete, Kilolo, Tanganyika, 

Mpanda na Kalambo; kuzalishwa kwa marobota 1,141,946 ya malisho kutoka 

kwenye mashamba ya Serikali na sekta binafsi; kufanyika kwa ukaguzi wa 

maeneo 72 ya kuzalisha, kuhifadhi na kukuza vyakula vya mifugo; kusajiliwa 

kwa viwanda 26 vya kutengeneza vyakula vya mifugo na maeneo matano (5) 

ya kuhifadhia na kuuza vyakula hivyo; na kutoa mafunzo kwa wakaguzi tisa (9) 

na watengenezaji 10 wa vyakula vya mifugo ili kuwajengea uwezo. 
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(g) Mfumo wa Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji Mifugo 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea kutekelezwa kwa zoezi la utambuzi kwa njia ya 

chapa ya moto kwa mifugo ya ng‟ombe na punda katika halmashauri zote 

nchini, ambapo hadi kufikia mwezi Aprili, 2018 jumla ya ng‟ombe 17,045,944 

wamepigwa chapa ikiwa ni asilimia 98.0 ya lengo la kupiga chapa ng‟ombe 

17,390,090. Vile vile, jumla ya ng‟ombe wa maziwa 58,214 wamevishwa hereni 

ambayo ni asilimia 7.4 ya lengo la kuvisha ng‟ombe wa maziwa 782,995. 

Punda 57,797 wamepigwa chapa ikiwa ni asilimia 10.1 ya lengo la kupiga 

chapa punda 572,357. Mfumo huu utaimarisha usimamizi wa mifugo na 

kuchangia kwa kiasi kikubwa kumaliza migogoro kwa wafugaji na watumiaji 

wengine wa ardhi. 

 

3.2.2.2.4 Uvuvi 

(a) Kuimarisha na Kuendeleza Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi 

Hatua iliyofikiwa: Kuboreshwa kwa mfumo wa ukusanyaji Takwimu za meli na 

uvuvi wa samaki kwa kuanzisha Kanzidata; kuendelea kukusanya takwimu za 

uvuvi wa samaki aina ya Jodari na jamii zake unaofanyika katika Eneo la 

Ukanda wa Kiuchumi wa bahari; kuimarisha hifadhi ya bahari na maeneo 

tengefu kwa kutumia kamera zinazoweza kupiga picha ndani ya maji, 

maturubai viona mbali (binoculars), Radio Calls na GPS kupitia mradi wa 

usimamizi Shrikishi wa Rasilimali za Uvuvi Kusini Magharibi mwa Bahari ya 

Hindi (SWIOFish); kuongezeka kwa doria za anga na baharini kupitia programu 

ya IOC-SMARTFish na Mradi wa SWIOFish kwa kutumia ndege; kuendelea na 

taratibu za kufufua Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO) ambapo kufikia Julai 

2018, shirika litanza kufanya kazi na kuwezesha nchi yetu kuwa na meli za 

kitaifa (National Fleet) kwa ajili ya uvuvi wa Bahari Kuu ili kuongeza mchango 

wa Sekta ya Uvuvi katika pato la Taifa; na kuongezeka kwa uvunaji wa samaki 

kutoka tani 362,595 mwaka 2016 hadi tani 387,543 mwaka 2017 wenye 

thamani ya shilingi trilioni 1.74. 

 

(b) Ukuzaji viumbe kwenye maji 

Hatua iliyofikiwa: Kuimarisha na kuendeleza vituo vitano (5) vya ufugaji samaki 

wa maji baridi vya Ruhila (Songea), Mwamapuli (Tabora), Kingolwira 

(Morogoro), Nyegedi (Lindi) na Nyamirembe (Chato) kwa ajili ya kuzalisha 

vifaranga; kuzalishwa kwa vifaranga vya samaki na kambamiti 15,119,757 

katika vituo vya Serikali vya Ruhila na Kingolwila na vifaranga 14,924,569 

katika sekta binafsi; kuimarishwa kwa vituo viwili (2) vya maji bahari vya 

Machui (Tanga) na Mbegani (Pwani) kwa ajili ya kuzalisha vifaranga milioni 

tatu kwa kufunga mfumo wa maji baridi katika jengo la kituo cha Mbegani baridi 

katika jengo. 
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(c) Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi wa Bahari 

Hatua iliyofikiwa: kukamilika kwa taratibu za manunuzi za kumpata Mshauri 

Mwelekezi wa kufanya upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi ambapo Kampuni 

ya Sering Ingegneria ya Italy kwa kushirikiana na Kampuni ya Kitanzania 

inayoitwa Doch Tanzania Limited zimekamilisha hatua za awali za kufanya kazi 

hii. 

 

3.2.2.2.5 Maliasili na Misitu 

(a) Mradi wa Kilombero and Lower Rufiji Wetlands Ecosystem 

Management (KILORWEMP): hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa Mpango wa 

Usimamizi na Uvunaji wa Misitu katika eneo la mradi Wilayani Ulanga na 

Halmashauri ya Kilombero kuandaa na kupitisha sheria ndogondogo 

zinazohusu maeneo ya hifadhi za jamii  (Wildlife Management Areas - WMAs - 

2), uhifadhi wa misitu uliojikita kwa jamii (Community Based Forest 

Management - CBFM - 6), na Vikundi vinavyosimamia mialo ya uvuvi, (Beach 

Management units - BMUs -8), uhifadhi wa maliasili uliojikita kwa jamii 

(Community Based Natural Resources Management - CBNRM) na usimamizi 

wa misitu. 

 

(b) Mradi wa Kuimarisha Mtandao wa Hifadhi ya Misitu kwa Utunzaji wa 

Bioanuai Tanzania. Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa rasimu ya sheria mpya 

ya Mamlaka ya Hifadhi ya Wanyamapori Tanzania (TAWA) na marekebisho ya 

sheria za Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (TANAPA), Mamlaka ya Hifadhi ya 

Ngorongoro (NCAA), Taasisi ya Utafiti wa Wanyamapori Tanzania (TAWIRI) na 

kanuni za Jeshi USU, ushoroba na buffer zone; kutolewa kwa mafunzo ya jeshi 

USU kwa baadhi ya watumishi wa TAWA; kuimarisha doria kwa kununua vifaa 

mbalimbali; kuandaa michoro ya ujenzi wa malango, ofisi, nyumba za 

watumishi na vifaa vya huduma kwa watalii; kukamilika kwa ukarabati wa 

mabanda 27 ya watalii, maeneo 11 ya picnic na kambi za kulala wageni; 

kukamilika kwa ukarabati wa viwanja vidogo vya ndege 11; na kukamilika kwa 

ukarabati wa kilomita 49.3 za barabara kuu za hifadhi ya Ngorongoro. 

 

(c) Mradi wa Kuwezesha Jamii Katika Usimamizi Shirikishi wa Misitu 

na Mabadiliko ya Tabia Nchi. Hatua iliyofikiwa ni: kutolewa kwa mafunzo  ya 

utawala bora na ushiriki wa uhifadhi wa misitu na jinsi ya kukabiliana na 

mabadiliko ya tabia nchi kwa wanavijiji 294, watendaji na wenyeviti wa vijiji vya 

mtandao wa misitu Tanzania (MJUMITA); kukamilika kwa maandalizi ya 

mipango minne (4) ya usimamizi wa misitu na sheria ndogondogo; na kutolewa 

kwa mafunzo kwa timu ya uhakiki wa misitu.  

 

Mafanikio mengine ni: kuendelea na ujenzi wa maktaba, maabara, mabweni, 

ukumbi wa mihadhara na ofisi za waalimu katika chuo cha misitu Olmotonyi; na 
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kuendelea kwa ujenzi wa maabara ya ufugaji nyuki. 

 

3.2.2.2.6 Madini 

Hatua ya utekelezaji iliyofikiwa ni:- 

(a) Kuimarisha Usimamizi wa Shughuli za Madini:  

(i) Ununuzi wa vifaa vya kisasa vya maabara na kufundishia kwa vitendo 

katika chuo cha madini ili kuendana na mabadiliko ya kiteknolojia 

pamoja na kuandaa michoro ya ujenzi wa jengo la taaluma. 

(ii) Kuanza na kukamilika kwa mradi wa Ujenzi wa Ukuta wa Mererani. 

 

(b) Kazi nyingine za maendeleo zilizotekelezwa ni: 

(i) Kutangazwa kwa zabuni za mradi wa dhahabu wa Buhemba; na mradi 

wa kokoto wa Ubena Zomozi ili kupata wabia ambao watashirikiana na 

Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) katika kuendeleza miradi hiyo;  

(ii) Kukamilika kwa ukadiriaji wa mashapo ya dhahabu katika leseni za 

wachimbaji wadogo katika maeneo ya Mpanda (Kapanda-Sikitiko); Mara 

(Buhemba-Rwabasi); na Tanga (Mukulumuzi, Kiomoni na Kange); 

(iii) Kuendelea na uzalishaji katika mgodi wa Tanzanite One ambapo kiasi 

cha kilo 535.99 za tanzanite kilizalishwa. Kati ya hizo kilo 47 za 

tanzanite zenye thamani ya shilingi bilioni 1.8 sawa na dola za Marekani 

820,000 ziliuzwa kwa njia ya mnada na zilizobaki zimehifadhiwa; 

(iv) Kufanya utafiti maalum wa uwepo wa madini ya jasi katika maeneo ya 

Makanya, Mwanga, Itigi, Msagali, Mpindiro, Mkomole, Bendera 

(Mkomazi), Mandawa, Mbaru na Manda ambapo matokeo yameonesha 

kuwa kuna madini ya jasi yenye ubora kwa matumizi mbalimbali; 

(v) Kutoa huduma za maabara ambapo jumla ya sampuli 9,423 za miamba, 

choronge, udongo, madini zilifanyiwa chunguzi za chemical, petrology, 

mineralogy, mineral processing na geotechnical. Vile vile, vyungu 3,974 

(cupels) na 4,626 (crucibles) vilitengenezwa kwa ajili ya kuyeyusha 

sampuli za dhahabu; na 

(vi) Kufanya utafiti wa jiosayansi na uchorongaji kwa ajili ya kutambua wingi 

na tabia za mashapo katika maeneo sita ambayo Serikali imeamua 

kuanzisha vituo vya umahiri (Centers of Excellence) ambavyo ni Katente 

(Ushirombo), Itumbi (Chunya), D-Reef na Kapanda (Mpanda), Buhemba 

– (Musoma), Kyerwa (Kagera) na Kiomoni, Mukulumuzi, Kange (Tanga).  
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3.2.2.3 Kufungamanisha Maendeleo ya Viwanda na Maendeleo ya Watu 

 

3.2.2.3.1 Elimu, Sayansi na Teknolojia 

 

A. Elimumsingi 

(a) Programu ya Kukuza Stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu  

Hatua iliyofikiwa katika lengo la kuandaa, kuchapa na kusambaza mitaala ya 

elimu ya awali, darasa la kwanza hadi la sita na vyuo vya ualimu ni: kukamilika 

kwa ufuatiliaji wa mtaala mpya wa elimu ya msingi kuanzia elimu ya awali hadi 

darasa la nne; kukamilika na kupitishwa kwa kiunzi cha uthibiti ubora wa shule; 

ununuzi wa pikipiki 2,894 kwa ajili ya ukaguzi wa shule; ununuzi wa magari 5 

kwa ajili ya kuimarisha shughuli za uthibiti ubora wa shule; kukamilika kwa 

tathmini ya hali ya vyuo vya maendeleo ya wananchi 55 katika mikoa 26; na 

kukamilika kwa rasimu ya awali ya maudhui ya kieletroniki kwa ajili ya 

ufundishaji na ujifunzaji. 

 

(b) Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu 

Hatua iliyofikiwa kupitia program ya lipa kulingana na matokeo ni: kukamilika 

kwa michoro ya majengo na makadirio ya gharama za ujenzi (BOQ) kwa ajili ya 

ujenzi wa ofisi 50 za uthibiti wa ubora wa shule; kuendelea na ukarabati na 

ujenzi wa miundombinu ya vyuo 7 vya ualimu (Tandala, Nchingwea, Tarime, 

Kinampanda, Mandaka, Patandi na Ilonga) awamu ya pili ambao upo katika 

hatua mbalimbali na kuanza kujengwa upya chuo cha Ualimu cha 

Murutunguru;  kuendelea na ujenzi wa mgahawa wenye uwezo wa kuchukua 

wanafunzi 400 kwa wakati mmoja katika chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine 

ambapo ujenzi umefikia asilimia 70; kununuliwa kwa magari 54 kwa ajili ya 

kuimarisha shughuli za uthibiti ubora wa shule na ufuatiliaji na tathmini; 

kukamilika kwa ujenzi wa ukumbi wa mihadhara katika Chuo Kikuu Kishiriki cha 

Elimu Mkwawa wenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 1,200 kwa wakati mmoja 

na ujenzi wa maabara kwa ajili ya ufundishaji wa walimu wa sekondari 

wanaofundisha masomo ya sayansi; na kukamilika kwa ujenzi wa 

miundombinu katika shule 290 (msingi 180 na Sekondari 110) ikijumuisha 

madarasa 1,308 mabweni 129, nyumba za walimu 8, mabwalo 7, majengo ya 

utawala 10, maabara 4 na maktaba 1. 

 

(c) Mradi wa Kuchapa Vitabu vya Kiada - Taasisi ya Elimu Tanzania 

Hatua iliyofikiwa katika lengo la kuchapa vitabu vya kiada vya darasa la IV na 

kidato cha I hadi cha IV, kuhariri mitaala ya elimu ya ualimu na moduli zake ni: 

kukamilika kwa uandishi wa aina 7 za vitabu vya kiada vya darasa la IV; 

kuboreshwa, kuchapishwa na kusambazwa shuleni kwa vitabu vyote vya kiada 

aina 17 vya darasa la I – III nakala 8,450,000; kuboreshwa kwa mihtasari ya 

masomo ya kidato cha I – IV kwa mtaala wa 2005 na 2009; kufanyika kwa 
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tathmini ya mitaala ya vitabu vya ziada 108 kampuni na watu binafsi; kuhaririwa 

na kutafsiriwa kwa moduli za mafunzo kazini kwa walimu wa elimu ya awali 

kutoka lugha ya kiingereza kwenda lugha ya Kiswahili; na kufanyika kwa utafiti 

katika mikoa 10 nchini kwa ajili ya kukusanya taarifa, maoni na mapendekezo 

ya kuboresha mtaala wa elimu ya ualimu ngazi ya cheti. 

 

(d) Mradi wa Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) 

Hatua iliyofikiwa katika lengo la kufadhili utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

ya sekta ya Elimu ni: kufanyika kwa upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa 

nyumba 8 za walimu wa sekondari; kutolewa kwa mkopo wa shilingi milioni 700 

kwa Chuo Kikuu cha Mzumbe kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa ukumbi wa 

mihadhara; kuwezeshwa kwa ujenzi wa miundombinu kwa ajili ya wanafunzi 

wenye mahitaji maalum katika shule za msingi zilizopo katika halmashauri za 

Misungwi, Ngara, Bariadi, Singida Vijijini, Luidewa na shule za sekondari za 

wasichana za Rugambwa na Jangwani; kukamilika kwa ukarabati wa shule 10 

kongwe za sekondari na kuendelea kwa ukarabati wa shule nyingine 7; ujenzi 

wa mabweni katika shule 11 za sekondari na shule 1 ya msingi unaendelea 

katika halmashauri mbalimbali nchini; kuandaliwa kwa miongozo ya ufuatiliaji 

na tathmini ya miradi ya maendeleo; kuratibiwa kwa ujenzi wa nyumba 40 za 

walimu ambapo nyumba 15 zimekamilika; na kujengwa kwa madarasa 39 na 

miundombinu ya vyoo katika shule 26.  

 

B. Elimu ya Ufundi na Ualimu 

(a) Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ufundi Stadi 

Lengo lilikuwa kuendelea na ujenzi na ukarabati wa vyuo vya ufundi stadi, 

mabweni na kuendelea kusimamia mafunzo ya ufundi stadi. Hatua iliyofikiwa 

ni: ununuzi wa mitambo na vifaa vya kufundishia na kujifunzia uhandisi umeme 

katika vyuo vya ufundi stadi vya mkoa wa Mtwara na Chuo cha Ualimu wa 

Ufundi Stadi cha Morogoro ambapo ufungaji wa vifaa na mitambo hiyo 

unaendelea; kuendelea kwa ujenzi wa Chuo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi cha 

Mkoa wa Njombe; na kukamilika kwa asilimia 80 kwa ujenzi wa karakana ya 

teknolojia ya ushonaji katika chuo cha ufundi stadi cha Mkoa wa Pwani.  

 

Hatua nyingine ni kukamilika kwa asilimia 90 kwa ujenzi wa karakana ya 

utengenezaji wa samani katika Chuo cha Ufundi Stadi Dodoma; kukamilika 

kwa uezekaji wa karakana za useremala, umeme wa magari na jengo la 

utawala katika chuo cha mkoa Morogoro; kuendela kwa ujenzi wa chuo cha 

ufundi stadi cha wilaya (DVTC) Namtumbo na wa jengo la karakana ya umeme 

wa viwandani katika Chuo cha Ufundi Stadi cha Mkoa (RVTSC) Mwanza 

ambapo baadhi ya majengo yalikuwa katika hatua ya kuezeka; kukamilika kwa 

asilimia hamsini (50) kwa ujenzi wa uzio kwenye chuo cha ufundi stadi cha 

Dakawa na ukuta wa kuzuia mmomonyoko wa ardhi; na kuanza kwa ujenzi wa 
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chuo cha ufundi stadi cha mkoa cha Njombe ambapo upo katika hatua ya 

msingi; na kukamilika kwa michoro kwa ajili ya ujenzi wa vyuo vya wilaya za 

Chato na Nyasa. 

 

(b) Mradi wa Chuo cha Ufundi Arusha 

Hatua iliyofikiwa katika kuboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia ni: 

kukamilika kwa ujenzi wa bwawa la kuvuna maji ya mvua, mifereji ya 

umwagiliaji na miundombinu ya umwagiliaji katika shamba la mafunzo ya 

umwagiliaji Oljoro; ununuzi wa vitabu vya fani za umeme, madini, ujenzi na 

umwagiliaji; kununuliwa kwa vifaa na mitambo ya kufundishia kwa ajili ya 

karakana 2 za uhandisi magari na karakana 1 ya useremala; kuanzishwa kwa 

programu 3 mpya za Pipe Works, Oil and Gas Engineering (Astashahada), na 

Electrical and Automation Engineering (Shahada); na kugharamia mafunzo 

kwa watumishi 54 ambapo watumishi 43 ni wa mafunzo ya muda mrefu na 11 

mafunzo ya muda mfupi.  

 

(c) Mradi wa Ukarabati wa Vyuo vya Ualimu 

Hatua iliyofikiwa ni: 

(i) Chuo cha Ualimu Shinyanga: kukamilika kwa ujenzi wa jengo la 

ghorofa 2 la nyumba za walimu lenye kuchukua familia 4; kuendelea na 

ujenzi wa majengo 2 ya bweni yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 

152 kila moja na ujenzi wa uzio ambapo umekamilika kwa asilimia 90; 

kuendelea na ujenzi wa majengo mawili ya madarasa, maktaba na 

ukumbi wa mihadhara ambapo umekamilika kwa asilimia 60. 

(ii) Chuo cha Ualimu Mpuguso: kuendelea na ujenzi wa mabweni 2 yenye 

uwezo wa kuchukua wanafunzi 308, nyumba za walimu majengo 3 ya 

ghorofa na nyumba 1 ya kawaida kwa ajili ya familia 13 ambapo 

umekamilika kwa asilimia 85; na kuendelea na ujenzi wa maktaba, 

maabara, ukumbi wa mihadhara na ukumbi wa mikutano ambapo 

umekamilika kwa asilimia 62.  

(iii) Chuo cha Ualimu Kitangali: kuendelea na ujenzi wa nyumba 11 za 

wakufunzi ambapo umekamilika kwa asilimia 68; kuendelea na ujenzi 

wa madarasa vyumba 16, maktaba, ukumbi wa mihadhara wenye 

uwezo wa kuchukua wanafunzi 240, na majengo mawili ya mabweni 

yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 308 ambapo umefikia asilimia 60.  

(iv) Chuo cha Ualimu Ndala: kuendelea na ujenzi wa nyumba 5 za 

wakufunzi, majengo 2 ya ghorofa kwa ajili ya wakufunzi yenye uwezo wa 

kuchukua familia 8 ambapo umekamilika kwa asilimia 70; na kuanza 

kwa ujenzi wa chuo Awamu ya II unaohusisha mabweni 2 ya ghorofa, 

madarasa ghorofa 2, jengo la mihadhara, maktaba na maabara ambapo 

ujenzi upo katika hatua ya msingi. 
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(d) Mradi wa Kuimarisha Elimu na Stadi za Kazi ili Kuzalisha Ajira 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika na kuanza kutumika kwa mwongozo wa 

utekelezaji wa mradi; kukamilika kwa mfumo wa utekelezaji wa mfuko wa 

kukuza stadi za kazi na ujuzi; kuandaliwa kwa mfumo wa kugharamia 

wanafunzi wasio na uwezo kupata fursa ya kujiunga na vyuo vya ufundi kupitia 

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu; na kuundwa kwa mabaraza ya 

kisekta ya stadi za kazi kwa kushirikiana na Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania 

–TPSF na Wizara za Kilimo, Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi, Nishati na 

Maliasili na Utalii.  

 

C. Elimu ya Juu 

(a) Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

Katika mwaka 2017/18, shilingi bilioni 427.55 zilitengwa kwa ajili ya mikopo na 

ruzuku kwa wanafunzi 124,884 ikijumuisha wanafunzi 29,328 wa mwaka wa 

kwanza na wanafunzi 95,556 wanaoendelea na masomo; na ruzuku kwa 

wanafunzi 2,261. Hatua iliyofikiwa ni mikopo ya shilingi bilioni 253.98 imetolewa 

kwa wanafunzi 122,623 wa elimu ya juu ikijumuisha wanafunzi 33,244 wa 

mwaka wa kwanza na wanafunzi 89,379 wanaoendelea na masomo. Aidha, 

ruzuku imetolewa kwa wanafunzi 351 wanaoendelea na masomo nje ya nchi.  

 

(b) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 

Hatua iliyofikiwa katika lengo la kukamilisha kumbi za mihadhara, maabara na 

ofisi ni: kuendelea na ukarabati wa madarasa na ofisi katika ofisi za chuo za 

mikoani na kukamilika kwa ukarabati wa nyumba 6 za makazi, mabweni 16 na 

majengo 2 ya ofisi. 

 

(c) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam – 

Kampasi ya Dar es salaam 

Hatua iliyofikiwa katika lengo la ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya 

majengo, maji safi na taka ni: kukamilika kwa asilimia 60 kwa ujenzi wa mfereji 

wa maji ya mvua katika mabweni mapya; na kuendelea na ukamilishaji wa kazi 

za nje za ujenzi wa jengo la maktaba lenye uwezo wa kuchukua wananfunzi 

2,600, ukumbi wa mikutano wenye uwezo wa kuchukua washiriki 600, na 

Conficius Institute yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 500 kwa wakati 

mmoja.  

 

(d) Mradi wa Ujenzi na Upanuzi wa Chuo Kikuu cha Mzumbe 

Hatua iliyofikiwa katika lengo la kujenga na kukarabati mabweni, kumbi za 

mihadhara, majengo ya taaluma, utawala na ofisi na miundombinu ya maji ni: 

kukamilika kwa ujenzi wa madarasa na jengo la utawala katika Kampasi ya 

Mbeya.  
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(e) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Kilimo cha 

Sokoine - SUA 

Hatua iliyofikiwa katika lengo la ukarabati wa kumbi za mihadhara, vyumba vya 

watumishi na maabara ni kuanza kwa ujenzi wa jengo la mihadhara la 

wanafunzi wa shahada ya uzamivu katika Shule Kuu ya Uchumi Kilimo na 

Masomo ya Biashara.  

 

(f) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo cha Kumbukumbu ya 

Mwalimu Nyerere 

Hatua iliyofikiwa katika lengo la ukarabati wa miundombinu ya madarasa na 

nyumba za walimu ni: kukamilika kwa ujenzi wa hosteli ya wanafunzi katika 

kampasi ya Kivukoni yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 720 kwa wakati 

mmoja; na kununuliwa na kufungwa kwa vifaa vya kufundishia na viti 

visivyohamishika kwenye madarasa 5 katika Kampasi ya Kivukoni yenye 

uwezo wa kubeba wanafunzi 692 kwa wakati mmoja. 

 

(g) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Sayansi na 

Teknolojia Mbeya 

Hatua iliyofikiwa katika lengo la kukarabati miundombinu ya maktaba na 

tathmini za mali za wananchi katika kampasi ya Rukwa ni: kukamilika kwa 

michoro ya ujenzi wa chuo cha uhandisi na teknolojia; kuendelea na maandalizi 

ya taarifa ya upembuzi yakinifu; na kuendelea kwa ujenzi wa jengo la maktaba 

ambapo umekamilika kwa asilimia 57. 

 

(h) Mradi wa Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam 

Hatua iliyofikiwa katika kuboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia ni 

ni kukamilika kwa ujenzi wa jengo la DIT Teaching Tower na kufungwa vifaa 

vya TEHAMA na samani; na kuandaliwa kwa mitaala ya kuanzisha kozi mpya 

za shahada ya umahiri katika uhandisi wa Nishati Endelevu na stashahada ya 

kawaida ya teknolojia ya bidhaa za ngozi katika kampasi ya Mwanza. 

 

(i) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Ardhi 

Hatua iliyofikiwa katika kuboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia ni 

kukamilika kwa ukarabati wa mabweni 5 yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 

457; na kugharamia mafunzo kwa wanataaluma 56 wa shahada ya uzamivu na 

22 wa shahada ya uzamili, watumishi waendeshaji 25 wa shahada ya uzamili, 

12 wa shahada ya kwanza na 20 wa stashahada. 

 

(j) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Dodoma 

Hatua iliyofikiwa katika kuboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia ni 

kugharamia mafunzo kwa watumishi 377 katika shahada za uzamivu (220), 

uzamili (113), shahada ya kwanza (20), na astashahada (24).  
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(k) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 

Dar es Salaam (DUCE) 

Hatua iliyofikiwa katika kuboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia ni 

kununuliwa vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa ajili ya wanafunzi 47 wenye 

mahitaji maalum na kompyuta 55 kwa ajili ya mfumo wa mtandao wa taarifa za 

kijiografia, wafanyakazi na maabara ya wanafunzi. 

 

(l) Mradi wa Ujenzi wa Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia ya 

Nelson Mandela – Arusha (NM-AIST) 

Hatua iliyofikiwa katika kuboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia ni: 

kufunguliwa kwa vituo vinne vya umahiri vya kimataifa ambavyo ni kituo cha 

umahiri katika ufundishaji endelevu kuhusu chakula na uhifadhi wa virutubisho 

na usalama wa chakula, kituo cha miundombinu ya maji na nishati endelevu, 

kituo cha TEHAMA Afrika Mashariki, na kituo cha ubunifu wa teknolojia na 

nishati, na zimeandaliwa program 2 za uzamili na uzamivu ambazo ni PhD in 

Innovation and Management na MBA in Intellectual Property Right. 

  

(m) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 

Mkwawa (MUCE) 

Hatua iliyofikiwa katika kuboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia ni 

kukamilika kwa ujenzi wa ukumbi wa mihadhara wenye uwezo wa kuchukua 

wanafunzi 1200 kwa wakati mmoja, vyumba 20 vya ofisi za walimu na vyumba 

2 vya kuhifadhi mitihani; watumishi 78 wamejengewa uwezo katika ngazi 

mbalimbali ambapo wataalam 67 na waendeshaji 11 wapo masomoni; 

kukamilika kwa ujenzi wa jengo la huduma za kibenki kwa ushirikiano na Benki 

ya CRDB litakalowezesha upatikanaji wa huduma za kifedha kwa wananfunzi 

na watumishi; na kuanzishwa kwa program za shahada ya uzamili katika elimu 

kwa masomo ya Kemia, Baiolojia na Jiografia.  

 

(n) Mradi wa Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 

Hatua iliyofikiwa katika kuboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia ni 

kutekelezwa kwa mpango wa kuunganisha mifumo ya kielektroniki ya Serikali 

kama vile Student Academic Registration Information System na kuwezesha 

malipo ya ada kufanyika kupitia mfumo wa Serikali wa Government e-Pay 

Gateway; na mafunzo ya shahada ya uzamili katika program za Masters of 

Community Economic Development na Masters of Arts in Social Work 

yametolewa ana kwa ana kupitia  mfumo wa Blended Learning Mode. 

 

(o) Mradi wa Ujenzi wa Maabara ya Mionzi ya Nguvu za Atomiki 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea kukamilisha Awamu ya Kwanza ya ujenzi wa 

maabara ya kisasa; Vituo 23 vinavyotumia mionzi kukaguliwa na kupatiwa 

ushauri wa maboresho ya usalama kwa watumiaji na mazingira; wafanyakazi 
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423 kutoka vituo 68 kupimwa kiasi cha mionzi; kusajiliwa kwa vituo vipya 56 

vya watumiaji wa vyanzo vya mionzi; kutolewa kwa leseni 237 kwa wamiliki wa 

vyanzo vya mionzi; na kupokelewa kwa vifaa vya maabara kwa ajili ya 

usimamizi na udhibiti wa matumizi salama ya vyanzo vya mionzi. 

 

(p) Mradi wa Kuimarisha Utafiti, Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 

Hatua iliyofikiwa ni kufadhiliwa kwa miradi 20 ya utafiti inayoendelea na 

kupokelewa kwa mawazo ya miradi 387 katika maeneo ya viwanda, TEHAMA, 

kilimo, afya, mazingira na maliasili; kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi wa 

maabara ya utafiti katika Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanga; watafiti 27  

wamefadhiliwa katika ngazi mbalimbali za masomo (uzamili 23 na uzamivu 4); 

kuandaliwa kwa kiunzi cha kutathmini maombi ya uendelezaji wa ubunifu nchini 

kupitia mfuko wa Taifa wa Uendelezaji Sayansi na Teknolojia (MTUSATE); na 

kukamilika kwa vijarida vitatu (3) vya taarifa za kisera vinavyotoa ushahidi wa 

kisayansi katika maeneo ya uzuiaji wa uharibifu wa mazao baada ya mavuno, 

upunguzaji wa migogoro kati ya wakulima na wafugaji, na uvunaji wa mazao ya 

baharini (Zanzibar).  

 

3.2.2.3.2 Huduma za Afya na Ustawi wa Jamii 

 

A. Afya 

 

(a) Mradi wa Kuimarisha Hospitali za Rufaa 

(i) Hospitali ya Rufaa KCMC: kukamilika kwa ujenzi wa jengo la kutolea 

huduma za kliniki za Radilojia, kinywa na meno na huduma za kisasa za 

uzazi; kununuliwa kwa viti maalum vya wagonjwa na mashine maalum 

za x-ray za kinywa, kuongezwa kwa vyumba vya huduma kutoka vitatu 

(3) vya awali hadi vitano (5); na kufunguliwa kwa duka jipya la dawa na 

kuwezeshwa kwa upatikanaji wa dawa muhimu kwa wagonjwa. 

(ii) Hospitali ya Taifa Muhimbili: hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa 

ukarabati wa jengo la upasuaji wa kina mama wajawazito na kuongeza 

vyumba vya upasuaji kutoka vyumba viwili (2) hadi vinne (4); usimikaji 

wa lift mbili (2) katika majengo ya Kibasila na Mwaisela; kukamilika kwa  

ukarabati na usimikaji wa mfumo wa hewa katika jengo la upasuaji wa 

kinywa; kukamilika kwa ukarabati wa jengo kuu la upasuaji lenye 

vyumba 8 vya upasuaji ambapo vyumba viwili (2) ni kwa ajili ya 

kupandikiza figo; kukamilika kwa ukarabati wa jengo la kusafisha figo 

lenye jumla ya vitanda 42 vya kuchujia damu; na kuanza kwa ujenzi wa 

jengo maalum kwa wagonjwa wanaolipia.  

(iii) Hospitali ya Rufaa Bugando: hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa jengo 

la idara ya tiba ya mionzi pamoja na kufungwa kwa mashine 2 za CT – 

Scan; kununuliwa kwa mashine ya kutibu mionzi ya ndani 
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(Brachytherapy); kununuliwa na kusimikwa kwa mashine 6 kwa ajili ya 

vipimo vya damu, mashine mbili (2) za vipimo vya moyo, na mshine 

moja ya ultrasound.  

(iv) Hospitali ya Rufaa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini – Mbeya: hatua 

iliyofikiwa ni kukamilika kwa upanuzi wa jengo la uzazi na mtoto (RCH) 

katika kitengo cha wazazi Meta kwa kuongezwa vyumba vinne (4) na 

sehemu ya wagonjwa kusubiria huduma, na upanuzi wa eneo la 

mapokezi ya wagonjwa; kukamilika kwa ujenzi wa wodi za watoto; na 

ukarabati na upanuzi wa jengo la kutolea huduma za dharuara 

unaendelea. 

(v) Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI): hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa 

ujenzi wa Jengo la MOI awamu ya III; ununuzi wa vifaa tiba mbalimbali, 

mitambo na mashine kwa ajili ya upasuaji; ununuzi wa mashine za 

maabara, mashine za radiologia ikiwemo CT-Scan na MRI; na ununuzi 

wa mitambo ya hewa, kufua umeme, na uchomaji taka zitokanazo na 

huduma za afya.  

(vi) Taasisi ya Saratani Ocean Road: hatua iliyofikiwa ni kununuliwa kwa 

kufungwa kifaa kiitwacho “multi-leaf collimator” katika mashine ya EQ80 

kwa ajili ya kuboresha tiba za mionzi ya nje; kununuliwa kwa vyanzo 

vipya vya mionzi; kukamilika kwa ujenzi wa wodi binafsi; kukamilika kwa 

ukarabati wa seheumu tatu za wagonjwa kusubiria huduma; na 

kusimikwa kwa mashine mpya za tiba ya mionzi aina ya “Linear 

Accelerator” (LINAC ) 2 na CT Simulator”. 

(vii) Hospitali ya Rufaa ya Magonjwa ya Kifua Kikuu – Kibong’oto: Hatua 

iliyofikiwa ni kuzinduliwa kwa jengo la kutolea huduma kwa waathirika 

mahali pa kazi; kutoa elimu kwa wataalam 239 kutoka mikoa mbalimbali 

nchini kwa ajili ya kuwajengea uwezo wa kuanzisha matibabu ya kifua 

kikuu sugu; na kuanzisha huduma za afya kwa wachimbaji madini na 

familia zao. 

(viii) Hospitali ya Afya ya Akili Mirembe: Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na 

ujenzi wa jengo la kuhudumia waathirika wa dawa za kulevya katika 

eneo la Itega ambapo mkandarasi anaendelea na kazi ya kukamilisha 

ujenzi. 

 

(b) Mradi wa Kuboresha Upatikanaji wa Dawa, Vifaa Tiba na 

Vitendanishi: Hatua iliyofikiwa ni kuendelea kuimarika kwa upatikanaji wa 

dawa, vifaa tiba na vitendanishi katika vituo vya kutolea huduma za afya vya 

umma. Hali ya upatikanaji wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi katika Bohari ya 

Dawa (MSD) imefikia wastani wa asilimia 81 kwa dawa muhimu 135; na hali ya 

upatikanaji wa dawa, vifaa tiba, vitendanishi na chanjo imefikia wastani wa 

asilimia 92 kwenye vituo vya kutolea huduma za afya nchini. 
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(c) Mradi wa Kudhibiti Magonjwa ya Kuambukiza: Hatua iliyofikiwa ni 

kununuliwa kwa chanjo za kudhibiti magonjwa mbalimbali; kufungwa mashine 

mpya 5 zenye uwezo wa kupima sampuli nyingi kwa siku na kubainisha wingi 

wa virusi vya UKIMWI katika damu na utambuzi wa maambukizi kwa watoto 

waliozaliwa na kina mama wanaoishi na VVU, kina mama wajawazito 

1,967,260 kupatiwa huduma za kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama 

kwenda kwa mtoto; kununuliwa na kusambazwa kwa dawa za kifua kikuu na 

ukoma; kununuliwa na kusambazwa kwa mashine za “gene-expert” 189 katika 

wilaya zote nchini na mashine 5 katika hospitali binafsi 5 zilizopo Dar es 

Salaam kwa ajili ya ugunduzi wa kifua kikuu kupitia vipimo vya vinasaba; 

kuzinduliwa kwa matumizi ya dawa mpya za kifua kikuu kwa watoto; 

kufunguliwa kwa vituo vipya 41 vya kutoa matibabu kwa wagonjwa wa kifua 

kikuu sugu; kusambazwa kwa vyandarua 4,726,763 ili kudhibiti maambukizi ya 

malaria; kusambazwa kwa lita 236,420 za viuadudu vya kibailojia kwa ajili ya 

kuangamiza viluwiluwi vya mbu kwenye mazalia katika Halmashauri zote 

nchini; na kutolewa kwa chanjo ya kuzuia saratani ya mlango wa kizazi kwa 

wasichana. 

 

(d) Kuimarisha Miundombinu ya Huduma za Afya: Hatua iliyofikiwa ni: 

ujenzi na ukarabati wa zahanati 28, vituo vya afya 21, hospitali ya wilaya 1  

katika Wilaya ya Meatu na ya mkoa 1 katika Mkoa wa Simiyu. 

 

B. Ustawi wa Jamii 

(a) Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi: Hatua iliyofikiwa ni uhamasishaji 

wanawake kujiunga na kuanzisha vikundi vya wanawake vya kiuchumi 88 

vyenye jumla ya wanawake 1,517 na wanaume 290 katika Halmashauri za 

Wilaya ya Rombo - Kilimanjaro na Mvomero - Morogoro ambapo 

vimehamasishwa kujiunga na SACCOSS; vikundi vinne vyenye wajasiriamali 

wanawake 20 katika Halmashauri ya Mtwara kupatiwa stadi za ujasiriamali na 

uendeshaji biashara, utunzaji wa kumbukumbu za biashara, uwekaji akiba na 

marejesho baada ya kupatiwa mikopo ya shilingi milioni 69.0; na vikundi 4,365 

vyenye wanawake wajasiriamali 39,449 katika Halmashauri 130 nchini 

kupatiwa mikopo ya shilingi bilioni 7.3 kupitia Mfuko wa Maendeleo ya 

Wanawake. 

 

(b) Programu ya Kikundi Mlezi: Hatua iliyofikiwa ni wanawake 

wajasiriamali 30 kuunganishwa na vikundi 25 vinavyofanya vizuri katika mikoa 

ya Pwani, Kigoma, Songwe, Katavi, Rukwa na Mbeya; wanawake 1,131 

waliwezeshwa kwa kupatiwa mafunzo ya urasimishaji na uboreshaji wa bidhaa 

wanazozalisha na kuunganishwa na mamlaka za udhibiti na usimamizi katika 

uzalishaji bidhaa ikijumuisha TFDA, TBS na SIDO; na wanawake 1,183 kutoka 

mikoa 26 waliwezeshwa kushiriki katika maonesho ya biashara ya kitaifa na 



 

 
 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2018/19 45 

 

kimataifa.  

 

(c) Programu ya Uhai na Maendeleo ya Mtoto: Hatua iliyofikiwa ni 

Uelimishaji wa jamii na watoto kuhusu madhara ya mimba na ndoa za utotoni 

katika Mkoa wa Shinyanga ambapo wanafunzi 1,405 na walimu 283 

walielimishwa; waendesha bodaboda 93 katika mkoa wa Mara (63), na 

Dodoma (30) kupewa elimu kuhusu haki na kutambua utu wa mtoto wa kike 

kwa lengo la kumlinda dhidi ya mimba za utotoni;  kujengewa uwezo kwa 

maafisa upelelezi wa mikoa ya kipolisi 33,  Polisi Makao Makuu ya Jeshi la 

Polisi (50) na Waratibu 417 wa Dawati la Jinsia na Watoto katika Jeshi la Polisi  

walijengewa uwezo wa kukabiliana na ukatili dhidi ya watoto; kuelimishwa 

Maafisa Maendeleo na Ustawi  wa Jamii 29 wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya 

kuhusu malezi chanya ya watoto; Mabaraza 15 ya watoto katika mikoa ya 

Mtwara (2), Ruvuma (4), Kilimanjaro (3), Katavi (3) na Tanga (3) yaliundwa; na 

klabu za wasichana zilianzishwa katika shule 5 za Halmashauri ya Wilaya ya 

Tarime. 

 

(d) Programu ya Uwezeshaji wa Huduma za Ustawi wa Jamii: Hatua 

iliyofikiwa ni wajumbe 300 wa timu za ulinzi na usalama wa mtoto katika 

halmashauri 15 kujengewa uwezo kuhusu ulinzi na usalama wa mtoto; 

halmashauri 6 kujengewa uwezo juu ya uanzishwaji wa programu ya 

marekebisho ya tabia kwa watoto waliokinzana na sheria na walio katika hatari 

ya kukinzana na sheria; watoto 126 katika halmashauri 10 kuwekwa katika 

mazingira ya kuwabadilisha kitabia kutoka katika mfumo rasmi wa 

ushughulikiaji makosa ya jinai; kujengewa uwezo kwa watoa huduma 600 

kutoka halmashauri za Ubungo, Kigamboni, Temeke na Ilala kuhusu 

uanzishwaji na uendeshaji wa vituo vya kulelea watoto wadogo mchana; na 

watoto 35 katika Shule ya Maadilisho, kupatiwa huduma za msingi za ustawi 

wa jamii kwa watoto 73 katika Makao ya Taifa Kurasini na watoto 199  katika 

mahubusu tano. 

 

3.2.2.3.3 Maji Safi na Maji Taka 

 

(a) Miradi ya Kuboresha Huduma za Maji Vijijini. 

Malengo katika mwaka 2017/18 ilikuwa ujenzi wa miundombinu ya kusambaza 

maji katika mikoa kame, ujenzi wa mradi wa Same – Korogwe – Mwanga, 

ujenzi wa mabwawa katika vijiji 10, upembuzi yakinifu na usanifu wa miradi ya 

maji katika halmashauri 5 na miradi ya pembeni mwa maziwa makuu. Hatua 

iliyofikiwa ni: kutekelezwa kwa miradi 1,493 ambayo imewanufaisha wananchi 

21,321,500; kukamilika kwa asilimia 68 kwa mradi wa Same-Mwanga-Korogwe 

ujenzi ambapo miundombinu ya eneo la tekeo, mtambo wa kutibu na kusafisha 

maji, tanki la maji eneo la Kisangara na usambazaji maji ikiwemo tanki la mita 
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za ujazo 7,500 umekamilka; na kuundwa na kusajiliwa kwa Vyombo vya 

Kusimamia Uendeshaji na Matengenezo ya Miradi ya Maji Vijijini (COWSOs) 

2,796 katika vijiji 3,435 katika Halmashauri mbalimbali.  

 

(b) Miradi ya Kuboresha Huduma za Maji Dar es Salaam 

Kazi zilizopangwa 2017/18 ni pamoja na kujenga na kukarabati miundombinu 

ya usambazaji maji, upanuzi wa bomba kuu la Ruvu Chini, ujenzi wa bomba la 

maji kutoka Kibamba – Mloganzila, kusambaza maji toka visima vya Kimbiji na 

Mpera, na kujenga mfumo wa maji taka na dampo la taka ngumu. Hatua 

iliyofikiwa ni: kuchimbwa kwa visima 19  ambapo kati ya hivyo 15 vimekamilika 

katika maeneo ya Kimbiji na Mpera na maji hayo yatasambazwa kwa wakazi 

wa maeneo ya Gongo la Mboto, Chanika, Pugu, Chamazi, Kitunda, Msongola, 

Vingunguti, Mkuranga, Uwanja wa Ndege, Vituka, Luzando, Mpera, Kitunda, 

Kinyerezi, Temeke, Kisarawe, Kibada, Kimbiji, Kigamboni, Tuangoma, 

Kongowe, Mbagala, Kurasini, Mtoni, Tandika, Keko na Chang‟ombe pindi 

miundombinu ya usambazaji itakapojengwa; kukamilika kwa ulazwaji wa 

mabomba ya majisafi kilomita 138 katika maeneo ya Mbezi-Kiluvya; na 

kusainiwa  mkataba wa kifedha kati ya Serikali ya Korea Kusini  na Serikali ya 

Tanzania kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu ya uondoaji majitaka 

utakaojengwa eneo la Jangwani ambao utakuwa na uwezo wa kusafisha lita 

milioni 200 za majitaka kwa siku. 

 

(c) Mradi wa Maji Ziwa Victoria 

Hatua iliyofikiwa ni: kuanza kwa ujenzi wa miundombinu ya maji katika miji ya 

Tabora, Uyui, Igunga, Nzega, Tinde na Sikonge; kukamilika kwa mradi wa 

kupeleka maji katika miji ya Mwadui, Kishapu, Kolandoto na Maganzo ambapo 

wakazi 115,000 wamenufaika; na kukamilika kwa kilomita 5 kati ya 24 katika 

ulazaji wa bomba la kusambaza maji katika miji ya Kagongwa na Isaka 

ambapo ujenzi umefikia asilimia 20.  

 

(d) Miradi ya Kuboresha Huduma za Maji Mijini 

Hatua ya utekelezaji iliyofikiwa katika kazi zilizopangwa za kukamilisha ujenzi 

wa miradi ya maji ya Musoma, Mtwara, Babati, Kigoma, Lindi, Sumbawanga, 

Mpanda na Bariadi ni: Musoma - asilimia 98 na wakazi wa Manispaa ya 

Musoma wameanza kupata huduma ya majisafi na salama;  na Mpanda - 

ujenzi wa kidakio (catchment area) na ulazaji wa bomba kuu lenye urefu wa 

kilomita 10 kutoka kwenye chanzo cha Kanoge umefikia wastani wa asilimia 

65. 

 

(e) Miradi Mikubwa ya Kitaifa 

Hatua iliyofikiwa katika miradi ya Kitaifa ya Chalinze, Handeni, Makonde, 

Maswa, Wangingómbe na Masasi – Nachingwea ni: kukamilika kwa asilimia 73 
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ya utekelezaji wa mradi wa Chalinze inayojumuisha upanuzi wa kidakio, 

kujengwa kwa matanki ya kuhifadhia maji, kulazwa kwa bomba kuu na upanuzi 

wa mtandao wa mabomba ya kusambaza maji; kununuliwa kwa pampu 10 za 

kusukuma maji kutoka kwenye visima ambapo na zitafungwa katika vituo 

mbalimbali katika mradi wa Makonde; na kukamilika kwa upembuzi yakinifu na 

katika mradi wa Mugango - Kiabakari ambapo usanifu wa kina wa mradi 

unaendelea na ujenzi unatarajiwa kuanza Julai 2018. 

 

(f) Mradi wa Ujenzi wa Mabwawa ya Maji 

Hatua iliyofikiwa katika kazi zilizopangwa za kulipa fidia na kuanza ujenzi wa 

mabwawa makubwa ya kimkakati ni: Bwawa la Kidunda - kukamilika kwa 

usanifu wa kina na uandaaji wa zabuni za kumpata mkandarasi wa ujenzi; na 

kuendelea na zoezi la utafutaji fedha kiasi cha Dola za Marekani milioni 215 

kutoka kwa wafadhili na wawekezaji mbalimbali. Bwawa la Ndembera - 

kukamilika kwa uthamini wa mali za wananchi na kuidhinishwa na Mthamini 

Mkuu wa Serikali; Bwawa la Farkwa - kukamilika kwa usanifu wa kina na 

tathmini ya athari za mradi kwa mazingira na jamii na gharama ya mali na ardhi 

za wananchi watakaopisha mradi.  

 

3.2.2.3.4 Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu 

 

(a) Mfuko wa Maendeleo ya Vijana 

Hatua iliyofikiwa katika lengo la kutoa mikopo kwa miradi ya vijana na wenye 

ulemavu ni kutolewa kwa mikopo yenye thamani ya shilingi milioni 775.3 kwa 

vikundi 129 vyenye wanachama 903 katika Halmashauri 36 nchini. 

 

(b) Programu ya Kukuza Ujuzi 

Hatua iliyofikiwa hadi Mei 2018 ni jumla ya vijana 7,817 kati ya lengo la watu 

18,600 wamepatiwa mafunzo mbalimbali yakiwemo ya uanagenzi katika fani ya 

useremala, uashi, ufundi magari, uchongaji wa vipuri, ufundi bomba, vyuma, 

umeme, utengenezaji viatu, kutengeneza na kutumia kompyuta, mafunzo ya 

ushonaji, uwekaji wa terazo na vigae pamoja na ushonaji katika vyuo 

mbalimbali nchini; kutolewa kwa mafunzo ya vitendo kwa wahitimu vijana 168 

kupitia viwanda na kampuni mbalimbali katika fani ya utengenezaji wa bidhaa 

za ngozi; na vijana 3,989 kati ya lengo la watu 7,500 wamepata mafunzo ya 

kurasimisha  ujuzi walioupata nje ya mfumo rasmi wa elimu yaliyoendeshwa  

na VETA katika fani za ufundi magari, useremala, uashi, upishi na huduma za 

vinywaji na chakula. 

 

3.2.2.3.5 Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 

Hatua iliyofikiwa ni: Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) kurusha jumla 

matangazo mubashara 124 kuhusu matukio ya Kitaifa na Kimataifa pamoja na 
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kuendelea na ununuzi wa vifaa vya kurushia matangazo mubashara; 

kukamilika kwa mfumo wa kidijitali ambao umeongeza ubora wa picha za 

televisheni kutoka asilimia 52 hadi 88 kwa ajili ya TBC1 na TBC2; na 

kukamilika kwa ununuzi wa magari 9 kwa ajili ya shughuli za utangazaji. Vile 

vile, ujenzi wa studio za kisasa za redio ya jamii mkoani Arusha umezinduliwa 

Machi 2018. 

 

Vile vile, Uwanja wa Taifa umeboreshwa kwa kupandwa nyasi eneo la 

kuchezea na vyumba vya kubadilishia nguo wachezaji kuendana na viwango 

vya Shirikisho la Mpria wa Miguu Duniani (FIFA). Aidha, maandalizi ya ujenzi 

wa Eneo Changamani la Michezo mkoani Dodoma ambapo ekari 168 kati ya 

328 zimesafishwa na kuandaliwa michoro ya uwanja. 

 

3.2.2.3.6 Hifadhi ya Mazingira na Tabia Nchi 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilishwa kwa ujenzi wa ukuta wa bahari wa Barack 

Obama Road/Ocean Road; kutekelezwa kwa mradi wa kuhifadhi ardhi katika 

mradi wa usimamizi wa bonde la Ziwa Nyasa hususan katika halmashauri za 

wilaya za Makete, Ludewa, Mbinga, Nyasa na Kyela; kutoa elimu kwa umma 

kuhusu madhara ya kiafya na kimazingira yatokanayo na matumizi ya mifuko 

ya plastiki; na kukamilika kwa uchimbaji wa visima vya maji 10 na ujenzi wa 

miundombinu ya kuvuna maji ya mvua katika shule za Sekondari za Kingani na 

Matipwiri – Bagamoyo.  

 

3.2.2.4 Mazingira Wezeshi kwa Uendeshaji Biashara na Uwekezaji 

 

3.2.2.4.1 Miundombinu 

 

A. Reli 

(a) Mfuko wa Maendeleo ya Reli  

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea kugharamia maandalizi ya ujenzi wa reli kwa 

kiwango cha standard gauge. 

 

(b) Ukarabati wa Miundombinu ya Reli ya TAZARA 

Hatua iliyofikiwa ni: kupatikana kwa mkandarasi na kutangazwa kwa zabuni 

kwa ajili ya ununuzi wa Traction Motors 42 pamoja na mitambo (Dumper Truck, 

excavator and Drill Rig). 

 

B. Miundombinu ya Barabara na Madaraja 

 

(a) Barabara zenye Kufungua Fursa za Kiuchumi 

(i) Barabara ya Itoni – Mkiu – Ludewa – Manda (km 211): hatua 

iliyofikiwa ni kuendelea kwa ujenzi wa kiwango cha lami na zege katika 
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sehemu ya Lusitu – Mawengi  (km 50). 

                                                                                              

(ii) Barabara ya Tabora – Ipole – Koga – Mpanda (km 373): hatua 

iliyofikiwa ni: kujengwa kilomita 22.6 kwa kiwango cha lami kwa upande 

wa sehemu ya Tabora – Sikonge (Usesula)(km30). Sehemu hii 

imekamilika kwa asilimia 79.1. Kwa sehemu ya Sikonge (Usesula)-Ipole-

Koga-Mpanda (km 340) hatua iliyofikiwa ni kusainiwa kwa mikataba ya 

ujenzi kwa kiwango cha lami kwa upande wa sehemu ya Usesula-

Komanga (Km 108) na barabara ya kuingia mji wa Sikonge (km7.5), 

Komanga-Kasinde (km 4.8) na Kasinde-Mpanda (km 108) na barabara 

ya kuingia mji wa Urwira (km 3.7). 

 

(iii) Barabara ya Manyoni – Itigi - Tabora (km 259.7): hatua iliyofikiwa ni 

kukamilisha ujenzi wa sehemu ya Tabora – Nyahua (km 85) na Manyoni 

- Itigi - Chaya (km 89.3) na kuendelea na maandalizi ya ujenzi wa 

sehemu ya Nyahua – Chaya (km 85.4). 

 

(iv) Barabara ya Mbeya – Makongolosi – Rungwa – Itigi – Mkiwa (km 

528): Hatua iliyofikiwa ni: kusainiwa kwa mkataba wa ujenzi kwa 

kiwango cha lami kwa upande wa sehemu ya Chunya - Makongolosi 

(km 43) na kuendelea na taratibu za kupata mkandarasi kwa ajili ya 

ujenzi kwa kiwango lami  sehemu  ya Mkiwa – Itigi – Noranga (km 56.9).  

 

(v) Barabara ya Handeni – Kibereshi – Kijungu – Kibaya – Njoro – 

Olboloti – Mrijochini – Dalai – Bicha – Chambulo – Chemba - Kwa 

Mtoro - Singida (km 460): Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa usanifu 

wa kina. 

 

(vi) Barabara ya Dodoma – Babati (km 251.4): hatua iliyofikiwa ni 

kukamilika kwa ujenzi wa barabara hii. 

 

(vii) Barabara ya Masasi - Songea – Mbambabay (km 659.7): hatua 

iliyofikiwa ni: kusainiwa kwa mkataba wa ujenzi wa sehemu ya Mbinga - 

Mbambabay (km 66) na kuendelea na maandalizi ya ujenzi; kufikia 

asilimia 16 ya ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu Mtwara – Mnivata 

(km 50); kukamilika kwa kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina 

kwa barabara ya Masasi - Nachingwea – Nanganga (km 91.0). 

 

(viii) Ifakara – Lupiro - Mahenge/ Malinyi – Londo - Lumecha/ Songea 

(km 396): Hatua iliyofikiwa ni :  kusainiwa kwa mkataba wa ujenzi wa 

sehemu ya Kidatu - Ifakara (km 66.9) na daraja la Ruaha Mkuu ambapo 

kazi za ujenzi kwa kiwango cha lami zinaedelea. 
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(b) Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani 

 

(i) Barabara ya Makutano – Natta – Mugumu – Loliondo (km 239) na 

Loliondo - Mto wa Mbu (km 213): Hatua iliyofikiwa ni: kufikia asilimia 

54 ya ujenzi sehemu ya Makutano-Sanzate (km 50); kuendelea na 

maandalizi ya ujenzi sehemu ya Waso-Sale (km 49); na kuendelea na 

taratibu za kurudia kutangaza zabuni sehemu ya Natta - Mugumu (km 

41.6) baada ya wazabuni wa awali kuwa na gharama za juu zaidi ya 

makisio ya gharama za mradi. 

 

(ii) Barabara ya Kigoma – Kidahwe – Uvinza – Kaliua – Tabora (Km 

353.7): hatua iliyofikiwa ni: kuendelea kwa malipo ya wakandarasi 

waliojenga miradi ya daraja la Kikwete, barabara za Kidahwe – Uvinza 

(km 76.6), Tabora – Ndono (km 42)  na Ndono – Urambo (km 52); 

Kaliua – Kazilambwa (km 56) ; kuendelea na ujenzi kwa kiwango cha 

lami sehemu ya Urambo - Kaliua (km 28); na kusainiwa kwa 

makubaliano ya mikopo na mfuko wa OPEC pamoja na mfuko wa ABU-

DHABI kwa ajili ya ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu ya Uvinza - 

Malagarasi (km 51.1). 

 

(iii) Barabara ya Nyanguge – Musoma (km 185.5) na Mchepuo wa 

Usagara – Kisesa (km 17) na Bulamba – Kisorya (km 51): hatua 

iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ukarabati wa sehemu ya barabara ya 

Simiyu/Mara Border-Musoma (km 85.5); kukamilika kwa kazi ya ujenzi 

kwa kiwango cha lami sehemu ya Usagara - Kisesa (km 17); kuendelea 

na maandalizi ya ukarabati wa sehemu ya Nyanguge-Simiyu/Mara 

Border (km 80); kukamilika kwa ujenzi asilimia 37.58 ya kazi za ujenzi 

sehemu ya Bulamba - Kisorya (km 51); kuendelea na taratibu za 

kumpata Mhandisi Mshauri wa kufanya mapitio ya usanifu  wa kina kwa 

ajili ya ujenzi wa sehemu ya Nyamuswa – Bunda - Bulamba (km 55); na 

kuendelea na kazi ya ukarabati wa barabara ya Makutano - Sirari (km 

83). 

 

(iv) Barabara ya Kidahwe – Kanyani – Kasulu – Kibondo – Nyakanazi 

(km 413): Hatua iliyofikiwa ni: kufikia asilimia 56 ya ujenzi kiwango cha 

lami sehemu ya Kidahwe - Kasulu (km 63); kufikia asilimia 41 ya ujenzi 

kwa kiwango cha lami sehemu ya Nyakanazi-Kabingo (km 50); na 

kuanza maandalizi ya ujenzi sehemu ya Kabingo – Kibondo – Kasulu -

Manyovu (km 300) na kuanza taratibu za kumpata mkandarasi kwa ajili 

ya ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu ya Nduta – Kibondo - Kabingo 

(km 87.7). 
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(v) Barabara ya Marangu – Tarakea – Kamwanga/Bomang’ombe – 

Sanya Juu (Km 173): Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi 

sehemu za Tarakea-Rongai-Kamwanga (km 32); Tarakea-Rombo Mkuu 

(km 32); na Marangu-Rombo Mkuu na Kilacha-Mwika (km 32); na kufikia 

kwa asilimia 43 ya ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu ya Sanya Juu - 

Elerai (km 32.2). 

 

(vi) Barabara ya Isaka – Lusahunga (km 242), Lusahunga – Rusumo 

(km 92) na Nyakasanza – Kobero (km 59): Hatua iliyofikiwa ni: kufikia 

asilimia 61 ya kazi ya ukarabati kwa kiwango cha lami sehemu ya 

Ushirombo – Lusahunga (km 110); na kuendelea na kazi ya ukarabati 

sehemu korofi kwenye barabara ya Lusahunga - Rusumo (km 91) na 

Nyakasanza -Kobero (km 59). 

 

(vii) Barabara ya Sumbawanga – Matai – Kasanga Port (km 112): hatua 

iliyofikiwa ni: kufikia asilimia 76.1 kwa kazi ya ujenzi kwa kiwango cha 

lami sehemu ya barababara ya Sumbawanga – Matai - Kasanga Port 

(km 112); na kuendelea na maandalizi ya ujenzi kwa kiwango cha lami 

sehemu ya Matai - Kasesya (km 50). 

 

(viii) Barabara ya Sumbawanga – Mpanda – Kanyani - Nyakanazi (km 

768): hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa ujenzi wa sehemu ya 

Sumbawanga - Kanazi (km 75), Kanazi – Kizi - Kibaoni (km 76.6) na 

Sitalike-Mpanda (km 36.9); na kufikia asilimia 43 ya utekelezaji wa 

miradi sehemu ya Mpanda - Mishamo (km 100), sehemu ya Mpanda –

Ifukutwa – Vikonge (km 30). Aidha Serikali inaendelea kutafuta fedha za 

ujenzi sehemu ya Kibaoni - Sitalike (km 71). 

 

(ix) Barabara ya Mwigumbi – Maswa – Bariadi – Lamadi (km 171.8): 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa kiwango cha lami sehemu 

ya  Mwigumbi - Maswa (km 50.3); na kuendelea kwa maandalizi ya 

kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu ya Maswa - Bariadi (km 

49.7). 

 

(c) Barabara Kuu na za Mikoa 

Hatua iliyofikiwa ni kukarabatiwa jumla ya kilomita 17,055 za barabara 

kuu na mikoa. Aidha jumla ya madaraja 996 ya barabara kuu na za 

mikoa yalifanyiwa matengenezo. 

 

(d) Barabara za Kupunguza Msongamano Jiji la Dar es Salaam (km 

156.66) 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa kiwango cha lami sehemu 
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ya Kifuru-Malamba Mawili-Msigani (km 4) na Kimara Baruti-Msewe-

Changanyikeni (km 2.6); kufikia asilimia 15 ya ujenzi sehemu ya Goba-

Madale (km 5); kukamilika kwa km 4 sehemu ya Kibamba hadi 

Mlongazila; kufikia asilimia 15 ya ujenzi sehemu ya Kitunda - Kivule (km 

3.2); kukamilika kwa km 3.5 ya barabara ya Ardhi – Makongo – Goba; 

kutangazwa kwa zabuni za ujenzi barabara ya Maji Chumvi -

Chang‟ombe – Barakuda (km 2.5), barabara ya Mwai Kibaki (km 9.1), 

Kawe round about - Garden Rd Junction (km 2.9) na kuendelea na 

taratibu za kutangaza zabuni za ujenzi sehemu ya Kongowe – 

Mjimwema - Kivukoni (km 25.1) na Mji Mwema – Kimbiji (km 27). 

  

(e) Ujenzi wa Barabara za Juu 

 

(i) Fly over TAZARA 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na utekelezaji wa mradi ambapo hadi Mei 2018 

ujenzi umekamilika kwa asilimia 88.82. 

 

(ii) Interchange ya Ubungo 

Hatua iliyofikiwa ni mkandarasi anaendelea na maandalizi ya ujenzi wa 

barabara za juu katika makutano ya Ubungo. 

 

(iii) Fly overs katika makutano ya Changómbe, Magomeni, Mwenge, 

Tabata, KAMATA, Uhasibu, Mbezi Mwisho, Selander (Kinondoni 

Makaburini), Selander (Ali Hassan Mwinyi/ UN Road Jct na 

Morocco) 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na kazi za upembuzi yakinifu na usanifu wa kina. 

 

(f) Madaraja Makubwa 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa madaraja ya Magufuli (Morogoro) 

na Kavuu (Katavi); kuendelea na ujenzi wa madaraja ya Sibiti (asilimia 68.58), 

Ruhuhu (asilimia 65), Mlalakuwa (asilimia 60), Mara (asilimia 81.3), Lukuledi 

(asilimia 70), Momba (asilimia 7.5); kuanza maandalizi ya ujenzi wa madaraja 

ya Salender, Wami, Simiyu, Kigongo,/Busisi, Sukuma, Mtera; na ununuzi wa 

vyuma vya madaraja ya dharura. 

 

(g) Mradi wa Mabasi Yaendayo Haraka 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na hatua za kupata mkandarasi wa ujenzi 

awamu ya pili. Aidha, taratibu za kumpata mhandishi mshuari wa kufanya 

mapitio ya usanifu wa kina na usimamizi wa mradi wa awamu ya tatu 

unaendelea. 
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C. Usafiri Majini 

 

(a) Vivuko  

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa kivuko cha Magogoni – 

Kigamboni; kukamilika kwa ukarabati wa kivuko cha MV. Pangani II; kuendelea 

na ujenzi wa kivuko cha Kigogo – Busisi (asilimia 65); kuendelea na ujenzi wa 

maegesho ya kivuko cha Lindi – Kitunda (asilimia 95); kuanza maandalizi ya 

ujenzi wa kivuko kipya cha Kayenze – Bezi; na kuanza maandalizi ya kumpata 

mkandarasi wa ukarabati wa vivuko vya MV. Misungwi, MV. Sengerema  na 

MV. Kigamboni. 

 

(b) Ununuzi na Ukarabati wa Meli katika Maziwa Makuu. 

Hatua iliyofikia ni: kupatikana kwa mkandarasi wa ukarabati wa MV Victoria na 

MV Butiama na  kuendelea na taratibu za  kutafuta mkandarasi kwa ajili ya 

ukarabati wa MV Liemba; kuendelea na uchambuzi wa zabuni kwa ajili ya 

ujenzi wa meli mpya katika ziwa Tanganyika; kuendelea na ujenzi wa meli 

mpya yenye uwezo wa kubeba abiria 200 na tani 200 za mizigo katika ziwa 

Nyasa; na kuendelea na taratibu za kumpata mkandarasi wa ujenzi wa meli 

mpya katika ziwa Victoria. 

 

D. Bandari 

 

(a) Bandari ya Dar es Salaam:  

Kwa upande wa ujenzi wa gati Na. 1 – 7 na gati la kushushia magari (RoRo 

Berth) hatua iliyofikiwa ni: Kusainiwa kwa mkataba wa utekelezaji wa mradi; 

kukamilika kwa ujenzi wa makazi ya wahandisi, maabara ya ujenzi na kuwasili 

kwa mashine za ujenzi; kuendelea usanifu wa Gati Na. 1 - 3; na kuanza ujenzi 

wa gati la kuhudumia meli za magari (RoRo berth) kwa kujaza kifusi katika 

eneo la mradi la Gerezani Creek. 

 

(b)   Bandari ya Tanga 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na kazi ya kufanya upembuzi yakinifu wa 

kuboresha bandari, ujenzi wa gati Na. 2 na barabara ya kuingia katika gati 

namba 2. Kwa upande wa ujenzi wa gati la Chongeleani, hatua iliyofikiwa ni 

kufikia hatua ya mwisho ya majadiliano ya kuendeleza ujenzi wa gati hili kati ya 

mkandarasi wa ujenzi na Serikali mbili za Tanzania na Uganda.  

 

(c) Bandari ya Mtwara 

Hatua iliyofikiwa katika kazi zilizopangwa za ujenzi wa gati lenye urefu wa mita 

300 kuboresha mfumo wa usalama wa meli na kukarabati gati Na. 3 na la Lindi 

ni: kukamilika kwa asilimia 20 ya ujenzi wa gati moja (multipurpose terminal) 

lenye urefu wa mita 300;  na kukamilika kwa asilimia 90 ya ukarabati wa gati la 
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Lindi.  

 

(d) Ujenzi wa Bandari Kavu Ruvu 

Hatua iliyofikiwa ni: kuanza kwa ujenzi na kukamilika kwa asilimia 90 kwa kazi 

ya kufanya leveling. 

 

(e) Bandari za Maziwa Makuu 

(i) Ziwa Victoria: kuanza ujenzi wa gati za Nyamirembe Chato na 

Magarine. 

(ii) Ziwa Tanganyika: kukamilika kwa asilimia 90 wa ujenzi wa gati la 

Kalya/Sibwesa. 

(iii) Ziwa Nyasa: kukamilika kwa asilimia 30 wa ujenzi wa gati la 

Ndumbi. 

 

E. Usafiri wa Anga 

Hatua iliyofikiwa ni: kufikia asilimia 72 ya ujenzi wa jengo la abiria pamoja na 

miundombinu yake katika kiwanja cha Kiwanja cha  Ndege cha Kimataifa cha 

Julius Nyerere; kukamilika kwa ukarabati wa barabara ya pili ya kuruka na 

kutua ndege, barabara ya kiungio, upanuzi na ukarabati wa maegesho ya 

ndege pamoja na usimikaji wa taa na mitambo ya kuongezea ndege katika 

kiwanja cha kiwanja cha ndege cha Tabora; kukamilika kwa barabara ya 

kuruka na kutua ndege kwa mita 500 na upanuzi wa maegesho ya ndege, 

kufikia asilimia 65 ya ujenzi wa jengo la mizigo pamoja na jengo la kuongezea 

ndege katika kiwanja cha ndege cha Mwanza; kufikia asilimia 60 ya kazi ya 

kufanya upembuzi yakinifu na  usanifu wa kina katika Kiwanja cha ndege cha 

Kimataifa cha Msalato; na kuendelea na ujenzi katika kiwanja cha Geita. 

 

F. Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

 

(a) Mradi wa Ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano 

Hatua iliyofikiwa katika kazi zilizopangwa za kuendelea na ujenzi wa Mkongo 

hadi makao makuu ya Wilaya, ujenzi wa miundombinu ya mtandao, na ujenzi 

wa vituo vya kuhifadhi taarifa Dodoma ni: kukamilika kwa ujenzi wa kilometa 

3,040 katika miji ya Dar es Salaam, Mwanza, Arusha, Tanga, Moshi, Mbeya, 

Shinyanga, Musoma, Biharamulo, Morogoro na Dodoma; na kukamilika kwa 

taratibu za kumpata mshauri mwelekezi (TBA) kwa ajili ya uasimamizi wa 

ujenzi wa Data Center Dodoma. 

 

(b) Mradi wa Anwani za Makazi na Postikodi 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na kazi ya kuweka nguzo zinazoonesha majina 

ya mitaa katika Manispaa za Mkoa wa Dar es Salaam, Halmashauri ya 

Manispaa ya Dodoma na Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino; kuanza 
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kufanyika kwa maandalizi ya kuweka mfumo wa anwani za makazi na Postikodi 

katika Halmashauri zenye mkao makuu 3 mikoa ya Morogoro, Mbeya, Kagera, 

Mwanza, Arusha, Tanga, Kilimanjaro, Shinyanga, Geita na Lindi; kutoa elimu 

ya uwekaji wa miundombinu ya Anwani za Makazi na kwa viongozi wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa za Mikoa ya Songwe, Katavi, Mjini Magharibi, 

Wete, Kigoma, Tabora, Geita na Kagera; na kutengeneza mfumo wa kupata 

taarifa za Postikodi kutoka Hifadhi – Data kwa njia ya simu ya mkononi kwa 

mwananchi kupiga *152*00#. 

 

G. Nishati 

 

(a) Miradi ya Uzalishaji Umeme 

 

(i) Ujenzi wa Mradi wa Kinyerezi I Extension – MW 185: hatua iliyofikiwa 

katika lengo la kujenga misingi ya mtambo na ununuzi wa vifaa vya 

kusimika mtambo ni: kukamilika kwa ujenzi wa misingi ya mitambo 

mikubwa ya kuzalisha umeme na transfoma; kukamimilika kwa ujenzi 

wa misingi ya kituo cha kupoozea umeme; kukamilika kwa ujenzi wa njia 

ya kusafirisha umeme ya msongo wa kV 220 kutoka mtambo wa 

Kinyerezi I na kuunga katika gridi ya Taifa. 

 

(ii) Mtambo wa Kinyerezi II – MW 240: hatua iliyofikiwa katika lengo la 

mtambo wa kuanza kuzalisha MW 30 ni: kuzinduliwa kwa mradi na Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  Mhe  Dkt. John Pombe Magufuli 

tarehe 03 Aprili, 2018 na kufungwa kwa mitambo sita (6) ya gas turbines 

yenye uwezo wa kuzalisha jumla ya MW 168. Aidha, ufungaji wa 

mitambo miwili (2) yenye uwezo wa kuzalisha jumla ya MW 80.4 kwa 

kutumia mvuke inatarajiwa kukamilika mwezi Juni, 2018. 

 

(iii) Mto wa Malagarasi MW 45: Hatua iliyofikiwa ni: kufanyika kwa 

uboreshaji wa tathimini ya fidia kwa wananchi watakaopisha mradi; 

kuanza upimaji na uthamini wa eneo la mradi wa njia ya kusafirisha 

umeme; na kupatikana kwa mshauri mwelekezi kwa ajili ya kusimamia 

utekelezaji wa mradi.  

 

(iv) Rusumo MW 80: hatua iliyofikiwa katika lengo la kuendelea na 

utekelezaji wa mradi ni: kuanza ujenzi wa bwawa la kuhifadhia maji, 

kuanza ujenzi wa njia za kupitisha maji; kuanza ujenzi wa njia za 

kupitisha maji, kuanza ujenzi wa eneo la kusimika mitambo (power 

house) na  kuanza ujenzi wa barabara za kuingia eneo la mradi pamoja 

na ofisi na nyumba za wafanyakazi. 
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(v) Kakono MW 87: Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa kazi ya kupima na 

kutathimini eneo la mradi; na kukamilika kwa taarifa kuhusu alama za 

mipaka na tathimini ya eneo la ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme  

pamoja na njia ya kusafirisha umeme. Mshauri mwelekezi kwa ajili ya 

kusimamia mradi ameshapatikana.  

 

(b) Miradi ya Usafirishaji na Usambazaji wa Umeme 

 

(i) Mradi wa Umeme wa Msongo kV 220, Makambako – Songea 

Hatua iliyofikiwa ya lengo la kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya 

kusambaza na ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme ni: kukamilika kwa asilimia 

95 kwa ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme kV 220 kutoka Makambako - 

Songea; kukamilika kwa asilimia 76 ya ujenzi wa vituo viwili (2) vya kupozea 

umeme; na usambazaji umeme kufikia aslimia 68.5 katika mikoa ya  Ruvuma 

na Njombe. 

 

(ii) Mradi wa Msongo wa kV 400, North - West 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na upimaji, na tathmini ya  maeneo kwa ajili ya 

ujenzi wa vituo vya kupozea umeme vya Kigoma, Mpanda, Sumbawanga,  na 

Tunduma; na kukamilisha taarifa za fidia kwa wananchi watakaopisha mradi 

Kutoka Kigoma hadi Nyakanazi. 

 

(iii) Mradi wa msongo wa kV 400 na Kv 220, North –East Grid  ( Dar-

Tanga-Arusha)  

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilisha upimaji na tathimni ya mali za wanachi  

watakaopisha mradi  kwa kipande  cha kutoka Kinyerezi-Kiluvya-Chalinze hadi 

Segera 

 

(iv) Mradi  wa njia ya kusafirisha  Umeme wa Msongo wa Kv 220 ya 

Geita-Nyakanazi na usamabazaji  wa umeme  katika vijiji 

vitakavyopitiwa na mradi  

Hatua iliyofikiwa ni: kufanyika kwa uhakiki wa mali zitakazoathiriwa na mradi; 

kupatikana kwa mkandarasi atakayejenga njia ya kusafirisha umeme; na 

kujengwa vituo  vya kupoza umeme. 

  

(v) Mradi wa Msongo wa Kv 220 Bulyanhulu - Geita na Geita - 

Nyakanazi 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa uhakiki wa fidia kwa wananchi 

watakaopisha mradi pamoja na kuwapata wakandarasi wa utekelezaji wa 

miradi. 
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(vi) Mradi wa Kusambaza Umeme Vijijini na Makao Makuu ya Wilaya 

Hatua iliyofikiwa ya lengo la ujenzi wa km 31,828 za kV 33; km 100,421 za kV 

0.4; kufunga transifoma 17,735 na kuunganisha wateja 977,043 ni: Kukamilika 

kwa asilimia 99 ya utekelezaji wa Awamu ya Pili ya Mradi kabambe wa 

usambazaji umeme vijijini (REA - II) kwa kufikisha miundombinu ya umeme 

katika vijiji 2,598 na kuunganisha wateja 178,641 kati ya wateja 250,000.  

 

Kwa upande wa mradi wa REA III hatua iliyofikiwa ni kuunganishwa kwa jumla 

ya vijiji 51. Kwa upande wa mradi wa kuendeleza na kusambaza nishati 

kwenye maeneo yaliyo mbali na gridi pamoja na visiwa ambavyo ni vigumu 

kufikiwa na umeme wa gridi, kazi zilizofanyika ni kuendelea na kazi ya ujenzi 

wa miundombinu ya uasanbazaji na ufungaji wa mifumo ya nishati  jadidifu. 

 

(vii) Miradi ya Kujenga Miundombinu ya Usambazaji Gesi Asilia (CNG & 

Piped Natural Gas Distribution Networks) katika Mikoa ya Lindi na 

Mtwara 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na upembuzi yakinifu wa mradi ambapo umefikia 

hatua za mwisho. 

 

3.2.2.4.2 Ardhi na Maeneo ya Uwekezaji na Biashara 

(a) Programu ya Umilikishaji wa Ardhi  

Hatua iliyofikiwa ni kupimwa na kupangwa kwa takribani asilimia 15 ya ardhi ya 

jumla nchini; kukamilisha vipande 800,000 katika wilaya za Kilombero, Ulanga 

na Malinyi; kuandaa mpango wa matumizi ya ardhi ya vijiji na kuanza kwa 

programu husika; kukamilika kwa ujenzi wa ofisi za ardhi katika wilaya za 

Kilombero (1), Ulanga (1) na Malinyi (1) pamoja na upimaji wa mipaka ya vijiji 

21 katika wilaya za Ulanga (2) na Malinyi (19); kukamilika kwa uhakiki na 

upimaji wa vipande 37,984 vya ardhi kwa ajili ya kuandaa Hatimiliki za kimila; 

kukamilika kwa Hatimiliki za kimila 10,552 katika wilaya za Kilombero (9,312) 

na Ulanga (1,240); kukamilika kwa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji 25 

katika wilaya ya Kilombero (10), Ulanga (10) na Malinyi (5) na mipango kina 

katika maeneo ya makazi ya vijiji nane (8). 

 

(b) Programu ya Kupanga na Kupima Ardhi  

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa taratibu za awali za uandaaji wa mpango 

kabambe wa mji wa Dodoma; kupima vipande 96,257 katika vijiji 41 ambapo 

Hati za Hakimiliki za kimila 20,5883 zimeandaliwa; na jumla ya viwanja 18,224 

vimepimwa  katika vijiji 20. 

 

(c) Mradi wa Kuimarisha Mipaka ya Kimataifa  

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa kipande cha mpaka cha kilometa 50 kutoka 

Ziwa Victoria hadi Sirari; kuendelea na upimaji wa mpaka wa Tanzania na 
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Uganda ambapo uwekaji wa alama na uandaaji wa ramani za msingi 

unaendelea; na kuendela na uimarishaji wa  mpaka wa Kenya na Tanzania. 

 

(d) Mfumo Jumuishi wa Taarifa za Ardhi  

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa usanifu na ujenzi wa Mfumo Jumuishi wa 

Taarifa za Ardhi - ILMIS toleo la pili na kufanyiwa majaribio; na  kubadilishwa 

kwa  michoro ya Mipango Miji (survey plans) na ramani kutoka mfumo wa 

anolojia kwenda dijitali. 

 

3.2.2.4.3 Huduma za Fedha, Utalii, Biashara na Masoko 

(a) Benki ya Maendeleo ya Kilimo 

Hatua iliyofikiwa ni: Serikali kuendelea kuisaidia Benki ya Maendeleo ya Kilimo 

kukuza Mtaji kwa kuiwezesha kukopa fedha kiasi cha shilingi bilioni 103 kutoka 

Benki ya Maendeleo ya Afrika (AFDB) ili kuweza kuwanufaisha wakulima wengi 

zaidi. 

 

(b) Benki ya Rasilimali Tanzania - TIB 

Hatua iliyofikiwa ni: kutoa  mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 2.6 katika 

kipindi cha nusu mwaka 2017/18. Sekta zilizonufaika na mikopo hiyo ni pamoja 

na huduma (asilimia 42), usindikaji (asilimia 33), na viwanda (asilimia 24); na 

Serikali kuendelea kuiwezesha TIB kukuza mtaji wake ambapo hadi sasa benki 

ina mtaji wa kiasi cha shilingi bilioni 202. 

 

(c) Benki ya Wanawake 

Hatua iliyofikiwa ni: kutoa mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 10.1 na 

kufungua jumla ya vituo 244 vya kutolea mikopo na mafunzo kwa wanawake 

wajasiriamali katika mikoa saba (7) ya Dar es Salaam (115), Mwanza (46), 

Dodoma (27), Mbeya (5), Iringa (9), Ruvuma (24) na Njombe (18) katika kipindi 

cha mwaka 2017/18. Vile vile, jumla ya wajasiriamali 6,237 kati yao wanawake 

ni 5,097 na wanaume 1,140 wamenufaika na mikopo ya benki hii kwa mwaka 

2017/18. 

 

(d) Utalii 

Hatua iliyofikiwa ni: kuandaa utambulisho wa Tanzania Kimataifa (Destination 

Bradding) kwa lengo la kuifanya Tanzania kuwa kituo cha utalii duniani kwa 

kuongeza wigo na idadi ya watalii na kutangaza vivutio vilivyopo nchini. 

Sambamba na hilo, Serikali imeanzisha mkakati wa kuanzisha chaneli maalum 

ya utalii pamoja na kupanga madaraja ya ubora wa huduma za malazi na 

chakula kwa viwango vya kati ya nyota moja hadi tano katika mikoa ya Arusha 

na Manyara. Jumla ya huduma za malazi na chakula 230 zilifanyiwa tathmini 

ambapo 178 zimekidhi vigezo  na kupangwa katika daraja za ubora (10 –nyota 

tano; 19 – nyota nne; 65 – nyota tatu; 81 – nyota mbili; na 3 – nyota moja). 
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Huduma 18 za malazi na chakula zimedhitishwa bila kupewa daraja na 34 

huduma za malazi na chakula hazikudhibitishwa kwa kwakukosa vigezo. 

Serikali kupitia Bodi ya Utalii ilifanikiwa kufanya onesho lililowakutanisha 

wafanyabiashara na mawakala wa utalii wa hapa nchini na wale wa kutoka 

Mauritius, India, Ethiopia, Romania, Urusi, Ujerumani, Ufaransa, Uingereza, 

Morocco, kenya, Zambia, Malawi, Namibia, Nigeria, zimbabwe, uganda, na 

Rwanda. Kupitia onesho hilo Tanzania imeweza kuongeza wanunuzi wa safari 

kutoka 112 mwaka 2015 hadi 224 mwaka 2017, idadi ya nchi zilizoshiriki 

imeongezeka kutoka 25 mwaka 2015 hadi 36 mwaka 2017, na kampuni za 

uoneshaji zimeongezeka kutoka 110 hadi 145. Vile vile, Serikali imeendelea 

kutangaza utalii wa ndani ambapo kupitia mabasi ya usafirishaji wa abiria 

matangazo ya video ya vivutio vya ndani hutolewa. Kwa upande wa utalii wa 

nje, Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsiimefanya maonyesho katika nchi 

za Uingereza, Uholanzi, India, Ujerumani, Urusi, China, Afrika Kusini, Dubai, na 

Uganda. 

 

Serikali imeendelea kutoa uratibu, mafunzo na ufadhili kwa wadau mbalimbali. 

Katika mwaka 2017/18, Serikali kwa kushirikiana na kampuni ya sportpesa 

iliratibu ziara ya timu ya mpira wa miguu ya Everton inayoshiriki ligi kuu ya 

uingereza ambao walitembelea hifadhi ya Ngorongoro, Manyara na 

makumbusho ya Taifa – Dar es Salaam. Vivutio hivi vilitanganzwa katika tovuti 

ya timu hii. Wanamichezo kumi (10) mashuhuri wa filamu kutoka China 

waliandaa filamu ambayo ilirushwa katika vituo vya Televisioni nchin China 

ikionyesha vivutio vilivyopo katika maeneo ya Dar es Salaam, Pemba, Pori la 

Akiba Selous, Kreta ya Ngorongoro na hifadhi ya Serengeti. 

 

(e) Biashara na Masoko 

Hatua iliyofikiwa ni: Kuendelea kuimarisha ushirikiano kati ya Serikali na Sekta 

Binafsi ambapo katika mwaka 2017/18 kulifanyika mikutano miwili ya ngazi za 

juu iliyohusisha Mawaziri wa Fedha na Mipango na wa Viwanda, Biashara na 

Uwekezaji na viongozi wakuu wa taasisi za sekta binafsi nchini kwa lengo la 

kujadili na kuzitafutia ufumbuzi changamoto na kuboresha mazingira ya 

kufanyia biashara. Vile vile, Serikali imeendelea kufanya majadiliano pamoja na 

kushiriki katika mikutano mbalimbali kwa lengo la kukuza fursa za masoko na 

uwekezaji. Katika mwaka 2017/18, Serikali ilishiriki katika Mkutano wa Kamati 

ya Pamoja ya Biashara (JTC) kati ya Tanzania na India; na Mkutano wa Tatu 

wa Tume ya Pamoja ya Ushirikiano (JPC) kati ya Tanzania na Misri; na 

mkutano wa pamoja kati ya Tanzania na Kenya kwa lengo la kuondoa Vikwazo 

vya Kibiashara Visivyo vya Kiushuru (NTBs). Serikali imekamilisha  mapitio ya 

Mkataba wa Biashara na Uchumi baina ya Tanzania na Urusi ambao 

umewasilishwa Urusi kwa ajili ya kuridhiwa pamoja na kukamilisha kukamilisha 

Mkataba wa Ushirikiano wa Kiuchumi na Biashara baina ya Tanzania na 
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Mauritius. 

 

Serikali imeendelea kuboresha mazingira ya biashara ya kikanda ambapo 

kupitia vikao mbalimbali vya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Serikali iliridhia 

kuondoa tozo ya Dola za Kimarekani 40 kwa ajili ya stika za kubandika kwenye 

magari yanayobeba bidhaa kutoka Bandari ya Dar es Salaaam kupeleka nchi 

za Burundi, Rwanda na Uganda. Vile vile, Tanzania ilifanikiwa kuomba na 

kukubaliwa kutoza ushuru wa forodha wa asilimia 35 ya thamani ya bidhaa za 

mitumba ya nguo na ngozi inayotoka nje ya Afrika Mashariki. Hii inatokana na 

kusudio la Marekani la kutaka kuziondoa nchi za Tanzania, Rwanda na 

Uganda kwenye Mpango wa AGOA. Aidha, Tanzania ilifanikiwa ilifanikiwa 

kutetea na kukubaliwa kuendelea kutoza ushuru sukari ya viwandani asilimia 

10 na ya majumbani asilimia 25 pamoja  na asilimia 25 kwa bidhaa za karatasi 

za vifungashio (Pulp and Paper) zinazoingizwa nchini kutoka nchi za SADC 

kwa kipindi cha miaka mitatu (3) kuanzia mwaka 2017/18 hadi 2019/20. Hatua 

hizo zinalenga kulinda na kutoa fursa kwa viwanda vyetu vya sukari na karatasi 

kuweza kujipanga vyema kuhimili ushindani katika bidhaa hizo. 

 

Biashara na Masoko ya Mipakani: Ujenzi wa Kituo cha Pamoja Mpakani cha 

Tunduma/Nakonde unaendelea vizuri ambapo kwa upande wa Tanzania ujenzi 

ulianza Novemba 2016, umekamilika kwa asilimia 75 na matarajio ni kukamilika  

mwaka 2018. Vile vile, Serikali kupitia TanTrade, BRELA, WMA, SIDO, na OR - 

TAMISEMI imetoa mafunzo katika mikoa ya Kagera, Mara na Mbeya 

yaliyolenga kuhamasisha uanzishwaji wa vikundi na kuvisajili kwa ajili ya 

kurasimisha biashara mipakani. Mafunzo yaliyotolewa yalihusu ujasiriamali na 

vipimo, urasimishaji wa biashara na umuhimu wa wafanyabiashara kuungana 

katika vikundi. Jumla ya vikundi 44 vilianzishwa na kusajiliwa rasmi katika 

mikoa hiyo. Kazi hii ni endelevu na itaihusisha mikoa mingine ya mipakani. 

 

Mradi wa Kuwezesha Itifaki ya Biashara katika Jumuiya ya Kusini mwa 

Afrika (SADC Trade Related Facility): Mradi huu umepata ufadhili wa Euro 

million 1.4 kutoka Umoja wa Ulaya kwa lengo la kusaidia uendelezaji wa 

mnyororo wa uongezaji thamani hususan katika mazao ya kilimo; kuboresha 

usimamizi wa viwango; na uwezeshaji.  

 

3.2.2.5 Kuimarisha Usimamizi wa Utekelezaji wa Mpango 

 

3.2.2.5.1 Utawala Bora na Utawala wa Sheria 

 

(a) Taasisi ya Uongozi  

Hatua iliyofikiwa ya lengo la kujenga uwezo wa wataalam wa taasisi za umma 

katika kufanya kufanya majadiliano ya mikataba mikubwa na mafunzo ya 
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stashahada za uzamili katika uongozi ni: moduli 8 za stashada ya uzamili ya 

uongozi ziliandaliwa na kutolewa kwa kushirikiana na chuo Kikuu cha Aalto, 

Finland; kozi 11 za mafunzo zilitolewa kwa viongozi 412;  na makongamano 5 

ya Kimataifa, Kikanda na Kitaifa yalifanyika kwa lengo la kuwaongezea 

viongozi maarifa na uzoefu; na kutekelezwa kwa Programu Jumuishi ya 

Usimamizi wa Rasilimali za Taifa hususan katika sekta za uziduaji (mafuta, 

gesi Asili, na Madini). 

 

(b) Mfuko wa Mahakama 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa ujenzi wa Mahakama za Wilaya za 

Bagamoyo, Ilala, Kigamboni, na Mkuranga na kuanza ujenzi wa Mahakama 

Kuu katika mikoa ya Kigoma na Mara; kuendelea na ujenzi wa Mahakama za 

Hakimu Mkazi katika mikoa ya Geita, Njombe, Katavi, Simiyu, na Lindi na 

Mahakama za Wilaya 16; kukamilisha ujenzi wa Mahakama za Mwanzo 8. 

kukamilika kwa ukarabati wa mahakama kuu ya Mbeya; na kuendelea na 

ukarabati wa makazi ya Jaji Mkuu pamoja na nyumba za kufikia majaji katika 

maeneo ya Mtwara, Kigoma na Musoma. 

 

(c) Vitambulisho vya Taifa  

Hatua iliyofikiwa ni: kusajili na kutambua jumla ya wananchi 14,048,493, 

wageni wakazi 13,254 na wakimbizi 6,289 katika mikoa yote Tanzania Bara na 

Zanzibar; kuendelea na uchukuaji picha na alama za kibaiolojia za wananchi 

katika mikoa yote nchini ili kutengeneza vitambulisho na kuvigawa kwa 

walengwa; kuunganishwa kwa mfumo wa utambuzi wa NIDA na taasisi 

nyingine 35; kukamilika kwa mtandao wa mawasiliano (fibre optic) kati ya ofisi 

za makao makuu na ofisi 117 za usajili za wilaya; kukamilika ujenzi wa kituo 

cha kutunzia kumbukumbu Kibaha (Pwani), kituo cha uokozi wakati wa 

majanga Kihonda (Morogoro) na ofisi 13 za usajili za wilaya Tanzania Bara na 

Zanzibar; na kuendelea kutoa elimu kwa wananchi kuhusu umuhimu wa 

kitambulisho cha Taifa. 

 

(d) Mradi wa Uhamiaji Mtandao 

Katika mwaka 2017/18, mradi wa uhamiaji mtandao umetekelezwa kwa awamu 

ya kwanza ambayo imejumuisha ubunifu wa uzalishaji wa vitabu vipya vya 

pasipoti za kielectroniki, uwekaji wa miundombinu na mifumo ya uzalishaji wa 

pasipoti katika Ofisi za Uhamiaji Dar es Salaam na Zanzibar na mafunzo kwa 

watumiaji wa mifumo hiyo. Hatua iliyofikiwa ni kuanza utoaji wa pasipoti za 

kielektroniki za Tanzania na Afrika Mashariki katika makao makuu ya uhamiaji 

Dar es Salaam na Zanzibar. 
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3.2.2.6 Maeneo Mengine Muhimu kwa Ukuaji wa Uchumi na Ustawi na 

Taifa 

3.2.2.6.1 Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 

Hatua iliyofikiwa ya lengo la kukarabati majengo ya ofisi na makazi ya balozi na 

watumishi katika balozi mbalimbali ni: ukarabati wa jengo la ofisi na makazi ya 

watumishi Kampala Uganda, makazi ya balozi Kinshasa, nyumba za ubalozi 

zilizopo Malawi na makazi ya balozi Brussels Ubeligiji na ukarabati wa 

miundombinu ya chuo cha Diplomasia. 

 

3.2.2.6.2 Uboreshaji wa Mazingira ya uwekezaji kwa Sekta Binafsi 

 

(a) Urahisi wa Kufanya Biashara Nchini 

Ripoti ya Benki ya Dunia kuhusu urahisi wa kufanya biashara ya mwaka 2018 

inaonesha Tanzania imeshuka kutoka nafasi ya 132 mwaka 2017 hadi nafasi 

ya 137 mwaka 2018 kati ya nchi 190 zilizofanyiwa tathmini. Kwa nchi za Afrika 

Mashariki, Tanzania imeshika nafasi ya nne baada ya nchi za Rwanda 

iliyokuwa ya 41,  Kenya ya 80, na Uganda ya 122. Hali hii imechangiwa na kasi 

ndogo ya maboresho. Kati ya vigezo kumi (10) vinavyotumika kupima ufanisi 

wa nchi katika mazingira ya biashara, Tanzania imefanya vizuri katika vigezo 3, 

ikiwa ni pamoja na: 

(i) Upatikanaji wa umeme, Tanzania imepata asilimia 73.96 mwaka 2018 

ikilinganishwa na asilimia 70.52 mwaka 2017, kufuatia kuongezeka kwa 

upatikanaji wa umeme wa uhakika mijini na vijijini pamoja na kupunguza 

gharama za kuunganishwa; 

(ii) Kulinda Wawekazaji Wadogo, Tanzania ilipata asilimia 45.00 mwaka 

2018 ikilinganishwa na asilimia 40.00 mwaka 2017. kutokana na 

kuboreshwa kwa sera na taratibu za umiliki, ambapo katika kigezo hiki  

imepata alama 7 mwaka 2018 ikilinganishwa na alama 2 kati ya kumi (10) 

mwaka 2017; na 

(iii) Kulipa Kodi, Tanzania ilipata asilimia 55.49 mwaka 2018 ikilinganishwa 

na asilimia 54.13 mwaka 2017 kwa kuzingatia vigezo vya ongezeko la 

mapato na idadi ya walipa kodi kufuatia kampeni ya uhamasishaji na 

urahisi wa kulipa kutokana na kuanzishwa utaratibu wa malipo ya kodi na 

tozo kwa njia ya mtandao. 

 

Vigezo vingine ni vile vinaonyesha kuwa Tanzania imepata asilimia zilezile 

ilizopata mwaka 2017, hususan:  

(i) Biashara Mipakani; Tanzania ilipata asilimia 20.21 mwaka 2018 sawa na 

mwaka 2017. Lakini ikishuka kutoka nafasi ya 180 mwaka 2017 hadi 

nafasi ya 182 mwaka 2018 kuonesha kuwa washindani wake 

wameboresha zaidi katika eneo hili. Changamoto kwa Tanzania inatokana 

na uingizwaji wa bidhaa ambazo zinasajiliwa chini ya thamani yake halisi. 
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Hata hivyo, katika mwaka husika, Tanzania ilifanya vizuri katika kipengele 

cha idadi ya vituo vya kutolea huduma mipakani, ambapo viliongezeka 

pamoja na kuboresha utoaji wa huduma;   

(ii) Utekelezaji wa Mikataba (Enforcing Contracts) Tanzania ilipata asilimia 

61.66 mwaka 2018 sawa na mwaka 2017 na imeendelea kuimarisha 

huduma za sheria kwa kufupisha mchakato usikilizaji wa mashauri 

mahakamani. Licha ya hali hii nafasi yake ilipanda kutoka ya 59 mwaka 

2017 hadi ya 58 mwaka 2018; na 

(iii) Upatikanaji wa Mikopo, Tanzania ilipata asilimia 65.00 katika mwaka 

2018 sawa na mwaka 2017, ambapo kwa mwaka 2018 ilishika nafasi ya 

55 kutoka nafasi ya 44 mwaka 2017.  

 

Vigezo ambavyo haikufanya vizuri na hivyo kushuka nafasi katika orodha hiyo 

ni: 

(i) Urahisi wa Kuanzisha Biashara hususan upatikanaji wa Vibali vya 

Ujenzi; na Kutatua Vikwazo Vinavyoweza Kusababisha Kufilisika 

(Resolving insolvency). Katika mwaka 2018 Tanzania ilipata asilimia 

73.03  ikiwa ya 162 ikilinganishwa na asilimia 79.4 mwaka 2017 na ya 135 

kwa upande wa kuanzisha na kufunga biashara na katika kupata vibali 

vya ujenzi ikawa ya 156 mwaka 2018. Hii ilichangiwa na gharama kubwa 

za kuanzisha na kuendesha biashara na uwekezaji kutokana na wingi wa 

kodi, ada na tozo zinazoendana na taratibu nyingi zenye urasimu; 

(ii) Upatikanaji wa Vibali vya Ujenzi, katika mwaka 2018 Tanzania ilipata 

asilimia 56.43 ikilinganishwa na asilimia 61.69 mwaka 2017. Kushuka 

katika kigezo hiki kumetokana na migongano ya sheria, kanuni na 

taratibu, muingiliano wa majukumu na wingi wa mamlaka za udhibiti 

katika kuidhinisha na kutoa hati, vibali na vyeti kwa ajili ya uwekezaji na 

biashara; 

(iii) Usajili wa Mali, katika mwaka 2018 Tanzania ilipata asilimia 50.13 

ikilinganishwa na asilimia 51.37 mwaka 2017. Kushuka katika kigezo hiki 

kulitokana na ongezeko la gharama za usajili; na 

(iv) kutatua Vikwazo Vinavyoweza Kusababisha Kufilisika (Resolving 

insolvency), Tanzania ilipata asilimia 39.52 mwaka 2018 ikilinganishwa 

na asilimia 41.04 mwaka 2017. Kushuka huku kulitokana na kuongezeka 

kwa gharama za  kuanzisha, uendelezaji biashara na uwekezaji.  

 

Ili kuboresha mazingira ya biashara na kuifanya Tanzania kufikia lengo la kuwa 

miongoni mwa nchi 100 za mwanzo kati ya nchi 190 ifikapo mwaka 2020/21. 

Serikali imechukua hatua za kupitia mfumo rekebu na miundo - taasisi kwa 

lengo la kuondoa migongano ya taratibu, kupunguza gharama na idadi ya tozo 

na pia idadi ya vituo vya huduma kwa kuanzisha utaratibu wa utoaji huduma za 

usajili, upatikanaji wa taarifa, na uwianifu wa taratibu za wawekezaji katika ofisi 
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moja, yaani, One Stop Centre kupitia Kituo cha Uwekezaji (TIC). Hatua 

nyingine ni pamoja na kurekebisha kiasi na tozo za ushuru wa mazao kupitia 

Sheria ya Fedha ya mwaka 2017. Kielelezo Na. 3.1 linaonesha nafasi 

mbalimbali ambazo Tanzania imeshika katika vigezo vya uendeshaji biashara 

kwa mwaka 2017 na 2018. 

 

 
 

3.2.3 Miradi ya Sekta Binafsi 

Kwa upande wa sekta binafsi, mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na 

kukamilika kwa ujenzi na kuzinduliwa kwa viwanda vya:  

(i) Saruji: kuzinduliwa kwa Kilimanjaro Cement na kuendeleza miradi ya 

viwanda ya Mamba Cement  Co.  Ltd  (tani  milioni  1.0) Mkoani Pwani 

na Mradi wa Kiwanda cha Hengya Cement Co. Ltd kitakachokuwa na 

uwezo wa kuzalisha tani milioni saba (7,000,000) za saruji mkoani 

Pwani.Miradi itakapokamilika itaongeza uzalishaji kutoka tani milioni 7.1 

za sasa hadi kufikia tani milioni 11.28 na kutoa ajira 8000;  

(ii) Marumaru: Goodwill Ceramic Ltd cha Mkuranga kinachozalisha mita za 

mraba 80,000 kwa siku kimeanza kazi na kimeajiri watu 2,200  na 

kiwanda cha Twyford Ltd kilichopo Chalinze chenye uwezo wa kuzalisha 

mita za mraba 50,000 za vigae kimeanza uzalishaji na kimetoa ajira 860;  

(iii) Chuma: Kilua Steel-Mlandizi chenye uwezo wa kuzalisha tani 500,000 

kwa mwaka na ajira 800; Lodhia Steel Industry Ltd chenye uwezo wa 

kuzalisha tani takriban 3,700 za nondo na mabomba kwa mwezi na 

kinaajiri wafanyakazi 231; Lake Steel and Allied Products  Ltd kipo 

katika hatua ya kumalizia usimikaji wa mashine na kinatarajia kuanza 

uzalishaji katikati ya mwezi Juni, 2018;  

(iv) Kusindika Matunda: Elven Agri Co. Ltd chenye uwezo wa kukausha 

matunda tani 2,500, kusindika nyanya tani 1,000 kwa mwaka na ajira 

300;  
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(v) Sigara: Phillip Morris kina uwezo wa kutengeneza sigara milioni 400 

kwa mwaka na kuajiri wafanyakazi 224; 

(vi) Umeme: Kiwanda cha kuzalisha Mita za Umeme (LUKU) cha 

INHEMETER (T) kinatarajiwa kuzalisha mita 1,000,000 kwa mwaka na 

Baobab Energy Systems Tanzania Ltd (BEST)  kinachotarajiwa 

kuzalisha mita za LUKU 500 kwa mwaka; TANELEC Limited 

kinachozalisha transfoma za umeme kimeongeza uwezo kutoka 

transifoma 10,000 hadi 14,000 kwa mwaka na kuajiri wafanyakazi hadi 

300; 

(vii) Chokaa: Neelkanth Lime Ltd kinazalisha tani 15,000 za chokaa kwa 

mwezi na kuajiri wafanyakazi 430, Dola za Kimarekani milioni 18.4 

zinatarajiwa kutumika katika upanuzi utakao ongeza uwezo wa uzalishaji 

hadi tani 35,000 kwa mwezi na kuongeza ajira za moja kwa moja 1,500 

na zisizo za moja kwa moja 2,500; 

(viii) Vinywaji: Kiwanda cha Maji kinachomilikiwa na Kampuni ya Dodoma 

Innovation & Production Ltd kina uwezo wa kuzalisha chupa za maji 

150,000 kwa siku na kutoa ajira 80 za moja kwa moja na 120 zisizo za 

moja kwa moja; Watercom Ltd kina uwezo wa kuzalisha lita milioni 67.5 

za maziwa kwa mwaka ambapo kwa sasa kinazalisha lita milioni 3 kwa 

mwaka na kuajiri wafanyakazi 500. Tanga Fresh Ltd kinafanya upanuzi 

ili kuongeza wezo wa kusindika kutoka lita 50,000 lita 120,000 za 

maziwa kwa siku na kutoa ajira 200; 

(ix) Mafuta ya kula: Mount Meru Millers Ltd kina uwezo wa kusindika 

mbegu za alizeti tani 300,000 kwa mwaka na kuzalisha mafuta tani 

90,000 hadi 150,000 kwa mwaka na kutoa ajira 300 za moja kwa moja 

na 900 zisizo za moja kwa moja; 

(x) Vyakula, mbogamboga na matunda: Elven Agri Co. Limited kina 

uwezo wa kinasindika tani 4 za matunda aina ya maembe, papai, ndizi 

na mananasi kwa siku; Sayona Fruits Limited uzalishaji wa majaribio 

unaendelea; kiwanda cha nyanya cha DABAGA kina uwezo wa 

kusindika tani 1,200 kwa mwezi na kutoa ajira za moja kwa moja 

zipatazo 100; 

(xi) Kusindika Chai: UNILEVER Ltd kina uwezo wa kusindika majani ya 

chai tani 50 kwa siku na kuongeza uzalishaji hadi kufikia tani 150 kwa 

siku na kuajiri wafanyakazi 300; na  

(xii) Sabuni: KEDS Tanzania Ltd chenye uwezo wa kuzalisha sabuni za 

unga kiasi cha tani 50,000 kwa mwaka, kimeanza uzalishaji na kiwanda 

cha Sabuni Industries Ltd ambacho sasa kinaitwa Murzah Wilmar Soap 

Industry kimefanyiwa ukarabati na kuanza uzalishaji.  

 

Vile vile, viwanda vikubwa na vya kati (katika maeneo ya maalum ya kiuchumi) 

111 vipo katika hatua mbalimbali za ujenzi, upanuzi na uzalishaji. Orodha ya 
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baadhi ya miradi ya viwanda inayotekelezwa na sekta binafsi kwa mwaka 2018 

ipo katika Kiambatisho I. 

 

3.2.4 Miradi ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

(a) Ujenzi wa Reli ya Mtwara – Mbamba Bay na Mchuchuma & Liganga 

Hatua iliyofikiwa ni: Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa awali na 

kuendelea na taratibu za kumpata  Mshauri wa Uwekezaji (Transaction 

Advisor) wa kuandaa andiko la kunadi mradi kwa mfumo wa ubia. 

 

(b) Reli ya Tanga (Mwambani) – Arusha – Musoma. 

Hatua iliyofikiwa ni: kukamilika kwa kazi kwa kazi ya upembuzi yakinifu na 

usanifu wa awali kwa kipande cha Tanga - Arusha (km 438) na kuendelea na 

kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa awali kwa kipande cha Arusha – 

Musoma (km 670). Zabuni kwa ajili ya kupata kumpata Mshauri wa Uwekezaji 

(Transaction Advisor) wa kuandaa andiko la kunadi mradi (Tanga (Mwambani) 

– Arusha – Musoma) kwa mfumo wa ubia imetangazwa. 

 

(c) Mradi wa Dar es Salaam – Chalinze – Morogoro Expressway (km 

200) Sehemu ya Dar es Salaam – Chalinze (km 144). 

Hatua iliyofikiwa ni kuendelea na karabati barabara ya Mlandizi - Chalinze (km 

44.24) ambapo km 12 zimekarabatiwa na kukamilika kwa kazi za upembuzi 

yakinifu na usanifu wa awali pamoja na utayarishaji wa nyaraka za zabuni. 

Aidha, taratibu za kumpata mwekezaji kwa mfumo wa PPP zinaendelea. 

 

(d) Usafiri wa reli jijini Dar es Salaam 

Hatua ya utekelezaji ni kuendelea na kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa 

awali wa ujenzi wa njia mpya za reli. Miundombinu ya reli iliyopo katika Jiji la 

Dar es Salaam inaendelea  kuboreshwa kwa kujenga mchepuko wa njia ya reli 

kutoka “Ilala block post” hadi Stesheni ili kuepusha mwingiliano wa treni ya 

abiria kutoka Stesheni kwenda Ubungo na ile ya mizigo kutoka bandari ya Dar 

es Salaam. 

 

(e) Bandari ya Mwambani-Tanga 

Hatua ya utekelezaji ni: kuendelea na kazi ya kufanya mapitio ya upembuzi 

yakinifu ili kubaini kama mradi unaweza kutekelezwa kwa mfumo wa PPP. 

 

(f) Bandari ya Bagamoyo 

Hatua iliyofikiwa ni: kuendelea na majadiliano ya uendelezaji wa bandari kati ya 

Serikali na wawezakaji.  
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3.2.5 Miradi Iliyofuatiliwa na Changamoto za Utekelezaji na Kinga 

 

3.2.5.1 Miradi Iliyofuatiliwa 

Katika mwaka 2017/18, Wizara ya Fedha na Mipango ilitembelea miradi ya 

maendeleo katika Mikoa ya Dar es Salaam, Pwani, Morogoro, Mwanza, 

Mbeya, Iringa na Shinyanga ili kubaini hatua za utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo kwa kuainisha mafanikio, changamoto na kufanya mashauriano ya 

namna bora ya  kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa miradi hiyo. Aidha, kwa 

miradi ya sekta binafsi, ililenga kupata taarifa za uwekezaji, ajira, mafanikio, 

changamoto na mipango yao ya baadaye kwa kuzingatia utekelezaji wa 

Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2016/17 – 2020/21) 

wenye dhima ya “Kujenga Uchumi wa Viwanda ili Kuchochea Mageuzi ya 

Uchumi na Maendeleo ya Watu”. Miradi iliyotembelewa ni pamoja na ifuatavyo: 

 

(a) Kiwanda cha Goodwill Ceramic LTD -  Pwani 

Mradi huu unahusu kiwanda cha kutengeneza vigae kilichopo katika kijiji cha 

Mkiu, wilaya ya Mkuranga (Pwani). Kiwanda hiki kilisajiliwa rasmi na Kituo cha 

Uwekezaji Tanzania (TIC) Septemba 2015 na kuanza uzalishaji Machi 2016. 

Kiwango cha uwekezaji katika kiwanda hiki kinakadiriwa kuwa kati ya Dola za 

Marekani milioni 43 hadi Dola Milioni 50 kwa awamu ya kwanza. Kiwanda 

kimetoa ajira za moja kwa moja kwa wafanyakazi wapatao 900. Kiwanda 

Asilimia 95 ya malighafi ya kiwanda hupatikana nchini katika mikoa ya Lindi, 

Pwani (Kisarawe na Mkuranga), Tanga na Dodoma. Vigae vinavyozalishwa na 

kiwanda hiki huuzwa ndani na nje ya nchi katika nchi za Kenya, Uganda, 

Rwanda, Burundi na Zambia. 

 

Kiwanda kinakabiliana na changamoto zifuatazo: kiwango kikubwa cha vigae 

vilivyohifadhiwa kutokana na ushindani katika soko la ndani dhidi ya vigae 

vinavyoingizwa kutoka nchi za nje vikiwa na viwango vidogo vya kodi na 

ushuru; gharama kubwa za uzalishaji na hivyo kufanya bei ya bidhaa 

wanazozalisha kuwa kubwa isiyo shindani sokoni; ukosefu wa maji ya kutosha 

kwa ajili ya matumizi ya kiwanda; na kukosekana kwa umeme wa uhakika wa 

kuendesha kiwanda. Kiwanda hutumia umeme wa jenereta za gesi asilia 

ambao ni wastani wa MW 6 kwa siku.  

 

(b) Eneo la Viwanda TAMCO – PWANI 

Eneo la Viwanda la TAMCO lipo katika Wilaya ya Kibaha, Mkoa wa Pwani, lina 

ukubwa wa ekari 230. Eneo hili linaendelezwa na Shirika la Taifa la Maendeleo 

(NDC) kwa ajili ya kuvutia uanzishaji wa viwanda vipya. Aidha, kazi 

zinazohusika na uendelezaji wa eneo la TAMCO ni pamoja na kugawa viwanja 

na kuendeleza miundombinu ya msingi kama vile majengo (industrial sheds), 

barabara, na mifumo ya umeme, maji safi na maji taka. Eneo la Viwanda 

TAMCO limegawanywa kwa ajili ya viwanda vya aina nne:- viwanda vya 

uunganishaji magari ambavyo vimetengewa asilimia 28 ya eneo lote sawa na  
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ekari 64.4; viwanda vya  dawa na vifaa tiba vimetengewa asilimia 19 ya eneo 

lote sawa na ekari 44; viwanda vya nguo asilimia 41 ya eneo lote sawa na ekari 

94; na eneo kwa ajili ya huduma ni asilimia 12, sawa na ekari 27.8. 

 

Katika eneo hili tayari kuna viwanda vilivyoanzishwa na kuendelezwa na 

wawekezaji mbalimbali ambao wanaendelea na uzalishaji, ikiwemo:- kiwanda 

cha kuunganisha matrekta ya URSUS - NDC; kiwanda cha kutengeneza betri 

za magari - China Boda Technical Group; Kiwanda cha Kuunda magari ya 

TATA- Kampuni ya Tata Africa Holdings (TZ) Ltd na Motor Hub East Africa Ltd; 

Kiwanda cha Kuunda magari ya YUTONG - Kampuni ya Benbros; kiwanda cha 

Viuadudu, Mbolea za kibailojia, Vyakula Lishe na Madawa ya mimea na 

wanyama - Tanzania Biotech Products Ltd; Kiwanda cha Kutengeneza Chanjo 

- Hester Bioscience Africa Limited; Kiwanda cha dawa ya Binadamu - Medal 

Investment; na kiwanda cha vifungashio cha Global Packaging Tanzania Ltd - 

Kampuni ya Ubia NDC na WANDE na huduma ya Warehouse na uzalishaji 

inayoendeshwa na JSN Magic Potion Ltd. 

 

Katika utekelezaji wa mradi huu, ipo changamoto ya baadhi ya maeneo ya 

mradi kutokuwa tambarare hivyo kuathiri uvutiaji wa wawekezaji. Maeneo hayo 

yanahitaji kusawazishwa ili kuyafanya yavutie shughuli za uwekezaji, jambo 

ambalo ni la gharama kulitekeleza. 

 

 
Baadhi ya Matrekta ya URSUS yaliyounganishwa tayari katika eneo la TAMCO, 

Kibaha 

 

(c) Shamba la Miwa na Kiwanda cha Sukari Mkulazi I – Morogoro 

Mradi unahusisha kilimo cha miwa kwenye shamba lenye ukubwa wa hekta 

63,000 kwa ajili ya kilimo cha miwa, ujenzi wa kiwanda cha kuzalisha sukari na 

makazi. Mradi wa shamba la miwa na kiwanda cha sukari cha Mkulazi I upo 
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katika Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro Vijijini, mkoa wa Morogoro. 

 

Changamoto za utekelezaji wa mradi huu ni pamoja na: mchakato wa 

manunuzi kuchukua muda mrefu kutokana na urasimu wa sheria ya manunuzi; 

na umbali wa chanzo cha maji kutoka eneo la mradi. 

 

(d) Kiwanda cha Sukari na Kilimo cha Miwa – Gereza la Mbigiri Dakawa 

Morogoro (Mkulazi II) 

Mradi ulianza mwaka 2016 na  unatekelezwa kwa ubia kati ya Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii ya NSSF na PPF kupitia kampuni ya umiliki ya Mkulazi 

Holding Company ambapo kila mfuko unamiliki hisa asilimia 50. Mradi 

unahusisha kilimo cha miwa kwenye shamba la hekta 4,800, uendelezaji 

wakulima wa pembezoni mwa gereza (out growers), na ufufuaji wa kiwanda 

cha kuzalisha sukari ambacho kinatarajia kuzalisha tani 30,000 hadi 50,000 

kwa mwaka sawa na asilimia 60 ya mahitaji ya miwa ya kiwanda. Aidha, mradi 

unajumuisha wakulima wa pembezoni (outgrowers) katika eneo lenye ukubwa 

wa hekta 3,000 kuzunguka mradi watakaotoa asilimia 40 ya mahitaji ya miwa 

ya kiwanda. Mradi huu utagharimu jumla ya Dola za Marekani milioni 49.7 na 

utakapokamilika utajiri  wafanyakazi wa kudumu 435 na wa muda mfupi 1,066. 

Vile vile, mradi unatarajiwa kuajiri wastani wa wananchi 100,000 kupitia 

wakulima wa pembezoni (outgrowers).  

 

 

Mradi huu unakabiliwa na changamoto zifuatazo: utaratibu wa manunuzi usio 

rafiki kwa manunuzi ya haraka kwa baadhi ya vifaa vinavyotumika shambani 

hivyo kuchelewesha utekelezaji wa mradi; na ukame unaokwamisha kilimo cha 

miwa. Katika kipindi cha ukame, kampuni imelenga kutoa maji mto wami, 

kujenga hifadhi kubwa ya maji ya mita za ujazo milioni 9.0 na kuchimba visima 

virefu katika eneo la mradi. Changamoto nyingine ni mgogoro wa ardhi 

kuzunguka gereza kwa wananchi walioingia katika eneo la gereza na 

kujimilikisha maeneo ya gereza; wakulima wa pembezoni (outgrowers) 

kutojiunga pamoja katika vyama vya ushirika, kutofahamika iwapo eneo la 

  
Kazi ya kutengeneza mfumo wa umwagiliaji zikiendelea katika shamba la miwa la 
Mbigiri mkoani Morogoro 
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wakulima hao lipo, changamoto ya mikopo kwa wakulima hao na huduma za 

ugani; na gharama kubwa za mbegu bora za miwa kutoka kwa vituo bora vya 

uzalishaji wa mbegu za miwa.  

 

 
Sehemu ya shamba la miwa Mbigiri iliyopandwa miwa. 

 

(e) Chuo cha Mafunzo ya Mifugo – Kampasi ya Morogoro 

Chuo cha Mafunzo cha Mifugo Kampasi ya Morogoro ni miongoni mwa vyuo 

nane (8) ambavyo vipo chini ya Wakala wa Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo (LITA) 

katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi. Chuo hiki kilianzishwa mwaka 1948 kwa ajili 

ya kutoa mafunzo ya kilimo na mwaka 1963 kilianza kutoa mafunzo ya ufugaji. 

Mwelekeo wa chuo ni kutoa huduma za mafunzo, ushauri na uzalishaji bora na 

uendelevu kwa sekta za umma na binafsi zinazokidhi soko la ushindani ifikapo 

2025 kwa: kutoa wataalam mahiri katika fani ya mifugo (uzalishaji na afya ya 

mifugo) wenye uwezo wa kujiajiri na kuajiriwa; kuwapa wateja uwezo wa stadi 

mbalimbali kwa kutumia mbinu shirikishi na kutoa huduma bora.   

 

Idadi ya wanafunzi imekuwa ikiongezeka mwaka hadi mwaka kutoka 41 mwaka 

2001 hadi 232 mwaka 2007/08, 417 mwaka 2015/16 na 342 mwaka 2016/17. 

Vile vile, chuo kimepata mafanikio ya ongezeko la mifugo kutoka ng‟ombe 49 

(mwaka 2008) hadi ng‟ombe 99 (mwaka 2017); nguruwe 11 (mwaka 2008) hadi 

100 (mwaka 2015); kuku wa mayai 135 (mwaka 2008) hadi 500 (mwaka 2015). 
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Shamba la chakula cha mifungo katika chuo 
cha Mafunzo ya Mifugo  - Kampasi ya 
Morogoro 

Baadhi ya Ng’ombe wanaofungwa na 
chuo cha Mafunzo ya Mifugo  - 
Kampasi ya Morogoro 

 

Chuo kinakabiliwa na changamoto zifuatazo:- Ukosefu wa fedha za 

maendeleo; ukosefu wa maji ya kutosha kwa ajili ya matumizi ya mifugo na 

mazao; eneo dogo la malisho; uchakavu wa miundombinu ya majengo 

(maabara, madarasa, mabanda ya mifugo) na kutokufanyika kwa ukarabati na 

ujenzi wa majengo mapya kutokana na uhaba wa rasilimali fedha. 

 

(f) Ujenzi wa Bwawa la Kidunda – Morogoro 

Bwawa la Kidunda lina ujazo wa mita za ujazo 190,000 na eneo lenye ukubwa 

wa mita za mraba 55. Ujenzi wa bwawa hili unalenga kudhibiti ujazo wa maji 

katika mto Ruvu kwa kipindi cha mwaka mzima. Bwawa hili liko chini ya 

Mamlaka ya Maji Safi na Salama Dar es Salaam (DAWASA). Mradi huu 

unahusisha ujenzi wa ukingo wa kimo cha mita 21 na umbali wa kilomita moja 

baina ya milima (miinuko) miwili (2); ujenzi wa barabara ya kuingilia (access 

road) yenye urefu wa km 75 kwa kiwango cha changarawe; kuhamisha makazi 

ya watu (resettlement) watakaoathiriwa na mradi pamoja na kulipa fidia kwa 

wananchi 2603 kwa kaya 800. Shughuli zilizotekelezwa mpaka sasa ni pamoja 

na:- maandalizi ya makazi mapya kwa ajili ya watakaopisha mradi na 

kukamilika kwa uthamini wa mali za wananchi watakaopisha mradi ambapo 

fidia ililipwa na sehemu, hivyo bado kuna baadhi ya wananchi wanaosubiri 

kulipwa fidia ili waweze kuhamishiwa kwenye makazi mapya ambayo 

yameandaliwa. 

 

Changamoto kubwa katika mradi huu ni upungufu wa fedha ikilinganishwa na 

mahitaji yaliyoainishwa katika mpango kazi na mtiririko wa mahitaji ya fedha wa 

kila mwaka. 
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(g) Mradi wa ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha Standard Gauge 

Dar es Salaam – Morogoro (km 205) 

Mradi huu unahusisha ujenzi wa reli ya kati kwa kiwango cha standard gauge   

kutoka Dar es Salaam hadi Morogoro (km 205); ujenzi wa  njia za michepuko 

(km 95); na ujenzi wa kiwanda cha kutengeneza mataruma katika eneo la 

Soga. Mradi huu una lengo la kuongeza ufanisi katika usafirishaji wa njia ya reli 

ikiwemo kuongeza kiwango cha mizigo itakayosafirishwa na kupunguza muda 

unaotumika kusafirisha abiria. 

 

(h) Mradi wa Ujenzi wa Jengo la Saratani katika Hospitali ya Rufaa ya 

Bugando  

Lengo la Mradi ni kuboresha utolewaji wa huduma za matibabu ya Saratani 

katika Hospitali ya Rufaa ya Bugando kwa ajili ya wananchi wa mikoa ya 

Kanda ya Ziwa. Mradi huu ulipangwa kutekelezwa kwa awamu mbili. Awamu 

ya kwanza ilihusu ujenzi wa wodi ya kulaza wagonjwa wa saratani na awamu 

ya pili ni ujenzi wa jengo la kutolea huduma ya mionzi kwa ajili matibabu ya 

saratani.  

 

 
Moja ya mashine za mionzi ikiwa imesimikwa tayari kwa kutoa huduma  

 

Mradi unakabiliwa na changamoto za: madai ya Mkandarasi aliyetekeleza 

mradi awamu ya kwanza ambayo yamefikia kiasi cha shilingi milioni 324.23; 

kukwama kuanza kwa utekelezaji wa mradi awamu ya pili kutokana na fedha 

kutopatikana; na hospitali kushindwa kusimika mashine mbili za mionzi 

zilizotolewa msaada kutoka nchi wafadhili kutokana na gharama kubwa za 

usimikaji wa mashine hizo. 

 

(i) Mradi wa Ujenzi wa Meli Ziwa Victoria 

Mradi huu unahusisha ujenzi wa Meli yenye uwezo wa kubeba abiria 1,200 na 

mizigo tani 400. Kwa sasa mradi upo katika hatua ya manunuzi (procurement 
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processes) na ujenzi wa meli utachukua muda wa miaka miwili. Meli hiyo 

itakuwa na urefu wa meta 100 na upana wa mita 19 hivyo itahitaji ujenzi wa 

gati zitakazoendana na ukubwa huo.  

 

(j) Ujenzi wa Kivuko Kipya cha Busisi 

Mradi huu unalenga kusaidia wananchi kukabiliana na changamoto ya usafiri 

kwa njia ya maji. Ujenzi wa kivuko hiki unaendelea katika karakana ya 

mkandarasi aitwaye Songoro Marine jijini Mwanza. Aidha, ujenzi wa kivuko hiki 

utakamilika ndani ya mwaka mmoja. Kivuko hicho kinatarajiwa kuchukua abiria 

1200 pamoja na tani 250 za mizigo. Gharama za mradi huu ni shilingi bilioni 8.7 

ambapo hadi sasa  Serikali imetoa kiasi cha salimia  10. Mradi huu unakabiliwa 

na changamoto ya upatikanaji wa fedha za kutosha kwa wakati. 

 

 
Shughuli za ujenzi wa kivuko kipya cha Busisi zikiwa zinaendelea. 

 

(k) Mradi wa Upanuzi wa Mtandao wa Usafirishaji maji Kutoka Ziwa 

Victoria Hadi Mji wa Kishapu kupitia Mji wa Maganzo, Konandoto 

na Mgodi wa Almasi wa Mwadui (KASHWASA) 

Mradi huu unatokana na tatizo la kubwa la uhaba wa maji katika miji ya 

Kishapu na Maganzo ambalo lilisababishwa na kutokuwepo na vyanzo vya 

uhakika vya maji katika miji hiyo. Katika kutatua tatizo hilo, Serikali kupitia 

Wizara ya Maji na Umwagiliaji ilianzisha mradi wa upanuzi wa mradi wa 

mtandao wa usafirishaji maji kutoka Ziwa Victoria hadi hadi katika miji ya 

Maganzo na Kishapu na Mgodi wa Almasi wa Mwadui.  

 

Hatua iliyofikiwa ni kukamilika kwa mradi wa kupeleka maji katika miji ya 

Mwadui, Kishapu, Kolandoto na Maganzo ambapo wakazi 115,000 

wamenufaika; na kukamilika kwa kilomita 5 kati ya 24 katika ulazaji wa bomba 

la kusambaza maji katika miji ya Kagongwa na Isaka ambapo ujenzi umefikia 

asilimia 20.  
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Tangi la kupokea maji katika mji wa Kishapu lenye ukubwa wa meta za ujazo 1,200 

pamoja na ujenzi wa mfumo wa usambazaji maji unaoendelea. 

 

(l) Ujenzi wa Jengo la ghorofa 10 la Chuo cha DIT (DIT Teaching 

Tower Complex) 

Mradi wa DIT Teaching Tower Complex ulianza kutekelezwa mwaka 2008 na 

ulitarajiwa kukamilika baada ya mwaka mmoja yaani mwaka 2009. Mkandarasi 

aliyepewa kazi hii ni Tanzania Building Works (TBW) Ltd na Mshauri wa mradi 

ni Bureau for Industrial Cooperation (BICO) kutoka Chuo Kikuu cha Dar es 

Salaam. Gharama za awali za mradi zilikuwa ni TSh. 5,875,582,720.00 

ambapo utekelezaji wa mradi ulianza kama ilivyopangwa. Kwa ujumla lengo la 

mradi ni kuongeza udahili wa wanafunzi wapatao 984 na ofisi za waalimu 46. 

Jengo hili ni la ghorofa 10 na mradi umekamilika na kuzinduliwa. 
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Mwonekano wa jengo la ghorofa 10 la Chuo cha DIT kwa sasa. 

 

Mradi unakabiliwa na changamoto  ya kuongezeka gharama kutokana na 

utekelezaji wa mradi kuchukua muda mrefu na pia bei za vifaa vya ujenzi 

kubadilika. 

 

(m) Kampuni ya Wakulima wa Chai Mwakaleli 

Kampuni ya Wakulima wa Chai Rungwe ilianzishwa mwaka 2000 ikiwa na hisa 

asilimia 25 za chama cha wakulima wadogo wadogo wa chai Rungwe na 

asilimia 75 za Kampuni ya kufungasha chai Tanzania (TATEPA). Mwaka 2010 

chama cha wakulima wadogo wa chai Rungwe kilinunua hisa nyingine asilimia 

5 za Kampuni ya wakulima wa chai na hivyo kufanya jumla ya hisa zake kuwa 

asilimia 30 kwa kusaidiwa na TATEPA.Kampuni ya wakulima wa chai wilayani 

Rungwe ina viwanda viwili ambavyo ni Katumba na Mwakaleli. Katumba ina 

eneo kubwa kwa ajili ya kilimo cha chai. Kiwanda cha katumba kipo karibu na 

barabara ya lami ambayo ni muhimu kwa ajili ya usafirishaji wa chai na 

huduma nyinginezo. Kiwanda cha Katumba kinafanya kazi kwa mwaka mzima 

wakati kiwanda cha Mwakaleli hufungwa kipindi cha msimu wa kiangazi. 

Uzalishaji katika viwanda vyote viwili vya Katumba na Mwakaleli uliongezeka 

kutoka tani 600 za chai kwa mwaka 2000 hadi kufikia zaidi ya tani 5000 mwaka 

2011.  
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Jengo la Kiwanda cha Chai Mwakaleli 

 

Kampuni imeajiri maafisa ugani kwa ajili ya kutoa huduma kwa wakulima wa 

chai ikiwa ni pamoja na kuwapatia wakulima madawa, mbolea, mbegu za chai, 

mikopo midogo midogo, ukusanyaji wa majani ya chai mara kwa mara, 

kuwapatia wakulima vifaa vya kuvunia chai kwa lengo la kuongeza uzalishaji 

na kuwafundisha wakulima kuhusu mbinu bora za uzalishaji. 

 

Ukaushaji wa Majani ya Chai Kiwandani Mwakaleli. 

 

Kiwanda kinakabiliwa na changamoto zifuatazo: baadhi ya kampuni kununua 

chai kutoka kwa wakulima wadogo kinyume na taratibu hivyo kuleta 

changamoto za ugawaji wa pembejeo na gharama za uzalishaji; ubovu wa 

barabara za mitaani hususan wakati wa mvua na hivyo kupunguza uwezo wa 

ukusanyaji majani ya chai; ugumu wa kufanya ufuatiliaji wa ubora wa chai 

kutokana na kutokuwa na uhakika wa soko hali inayosababisha chai 
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inayozalishwa na kampuni kuwa na ushindani mdogo kwenye soko la dunia; na 

uwepo wa kodi nyingi na tozo kwenye makampuni ya chai; na upungufu wa 

maafisa ugani kwa ajili ya kutoa huduma za kitaalamu kwa wakulima. 

 

(n) Mradi wa Ujenzi wa Daraja la Magufuli katika Mto Kilombero 

kwenye Barabara ya Mikumi – Ifakara - Mahenge 

Mradi wa ujenzi wa Daraja la Kilombero kwenye barabara ya Mikumi – Ifakara 

– Mahenge umetekelezwa na mkandarasi M/S Chaina railway 15 group 

Cooporation kutoka nchini China. Ujenzi ulihusisha mita 384 za Daraja pamoja 

na kilometa 9.142 za barabara ya kulifikia daraja kwenye barabara ya Mkumi – 

Ifakara – Mahenge. Mradi umegharimu jumla ya shilingi 53,214,395,756.87 

ambapo fedha hizo zimetolewa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Ujenzi wa daraja hili umechukua miezi 55 kukamilika. 

 

 
Daraja la Magufuli likiendelea kutoa huduma baada ya kukamilika 

 

3.2.5.2 Changamoto za Utekelezaji na Kinga 

Changamoto za utekelezaji wa Mpango ni pamoja na: 

(i) Mikopo na misaada kutopatikana kwa wakati na kutofikiwa kwa malengo 

ya mapato mengine. Hatua zilizochukuliwa ni: kuimarisha ushiriki wa 

wadau hususan washirika wa maendeleo kwa kufikia muafaka wa 

taratibu za kufuata kupitia Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo 

(Development Corporation Framework – DCF); na 

(ii) Ushiriki mdogo wa Sekta Binafsi katika miradi ya kipaumbele. Hatua 

iliyochukuliwa ni kuweka mpango kabambe wa kuboresha mazingira ya 

uendeshaji biashara ili kuchochea ushiriki mpana wa Sekta Binafsi; 

kubainisha miradi itakayotekelezwa kwa mfumo wa ubia; kuwa na 

mfumo shirikishi wa majadiliano na wabia na kuweka taratibu 

zitakazoongeza upatikanaji wa mikopo kwa sekta binafsi. 
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SURA YA NNE 

 

MIRADI NA SHUGHULI ZA KIPAUMBELE KWA MWAKA 2018/19 

 

4.1 Utangulizi 

Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 2018/19 ni wa tatu katika hatua za 

utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2016/17 – 2020/21 

wenye dhima ya “Kujenga Uchumi wa Viwanda ili kuchochea Mageuzi ya 

Uchumi na Maendeleo ya Watu”. Hivyo, Mpango wa Maendeleo wa Mwaka 

2018/19 utaendelea kutekeleza miradi ya kipaumbele iliyoainishwa katika 

Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano, ukiainisha malengo ya utekelezaji 

kwa mwaka 2018/19. 

 

4.2 Misingi ya Mpango  kwa Mwaka 2018/19 

Katika kufikia malengo ya ukuaji wa uchumi yaliyoainishwa, Mpango 

umezingatia baadhi ya misingi iliyozingatiwa katika kuweka malengo ya uchumi 

jumla na kisekta katika kipindi cha muda wa kati (2018/19 - 2020/21) ambayo ni 

pamoja na: 

(a) Kuendelea kuimarisha na kudumisha amani, usalama, utulivu na 

utangamano ndani ya nchi na nchi jirani;  

(b) Kuimarisha uchumi jumla na ustawi kiuchumi na kijamii, hususan, katika 

viashiria muhimu kama vile Pato la Taifa, ukusanyaji wa mapato ya 

ndani, upatikanaji wa fedha za kigeni na  mfumuko wa bei; 

(c) Kuendelea kuimarisha na kutengamaza upatikanaji wa huduma za 

msingi kwa ustawi wa maisha na maendeleo ya watu;  

(d) Kuendelea kuimarisha mazingira ya uwekezaji na uendeshaji biashara 

nchini, hususan upatikanaji wa miundombinu na huduma za kiuchumi, 

mitaji na rasilimali watu yenye ujuzi; na  

(e) Kuendelea kuimarisha Sekta ya Madini ili iweze kuchangia kikamilifu 

katika Pato la Taifa. 

 

4.3 Matarajio katika Ukuaji wa Uchumi 

4.3.1 Dhana Msingi 

Ili kufikia misingi na malengo ya Mpango wa mwaka 2018/19, shughuli 

zimepangwa kwa kuzingatia dhana msingi zifuatazo: 

(a) Kuwepo kwa hali nzuri ya hewa; 

(b) Utulivu wa kisiasa na kijamii nchini na nchi jirani; 

(c) Kuzidi kuimarika kwa uchumi kikanda na kimataifa; na 

(d) Utulivu wa bei za mahitaji muhimu ya nchi kwa uendeshaji wa uchumi, 

hususan, mafuta na gesi. 
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4.3.2 Shabaha na Malengo ya Uchumi Jumla 

Shabaha na malengo ya uchumi jumla katika kipindi cha mwaka 2018/19 ni 

kama ifuatavyo:- 

(a) Ukuaji wa Pato Halisi la Taifa kufikia asilimia 7.2 mwaka 2018 

ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 7.1 mwaka 2017;  

(b) Kudhibiti kasi ya mfumuko wa bei kuendelea kubaki katika wigo wa 

tarakimu moja kati ya asilimia 5 hadi 8; 

(c) Mapato ya kodi kuwa asilimia 13.6 ya Pato la Taifa mwaka 2018/19;  

(d) Matumizi ya Serikali kufikia asilimia 24.5 mwaka 2018/19 kutoka 

matarajio ya asilimia 23.0 mwaka 2017/18; 

(e) Nakisi ya bajeti kufikia asilimia 3.2 ya Pato la Taifa mwaka 2018/19 

kutoka matarajio ya asilimia 2.1 mwaka 2017/18; na  

(f) Kuwa na akiba ya fedha za kigeni cha kutosheleza mahitaji ya uagizaji 

wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa kipindi kisichopungua miezi 

minne. 

 

4.4 Miradi na Shughuli Zitakazotekelezwa 

 

4.4.1 Miradi ya Kielelezo  

Katika kufikia malengo na shabaha tarajiwa za Mpango wa Maendeleo wa 

Mwaka 2018/19, msukumo unaelekezwa katika kuendelea kutekeleza Miradi 

ya Kielelezo ifuatayo: 

 

4.4.1.1 Ujenzi wa Reli ya Kati 

Shilingi trilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji wa 

shughuli za mradi huu. Shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja na: ujenzi wa reli 

kutoka Dar es salaam - Morogoro (km 300); ujenzi wa reli kutoka Morogoro - 

Makutupora (km 422); na kuanza ujenzi wa reli ya Isaka - Rusumo (km 371). 

 

4.4.1.2 Kuboresha Shirika la Ndege Tanzania 

Shilingi bilioni 495.6 fedha za ndani  zimetengwa kwa ajili ya: ununuzi wa 

ndege moja aina ya Dreamliner – Boeing 787 - 8; ununuzi wa ndege moja 

mpya aina ya Q400; na kulipa bima, gharama za uendeshaji wa ndege (start up 

cost), mafunzo ya marubani, wahandisi na wahudumu pamoja na ulipaji wa 

madeni. 

 

4.4.1.3 Kuzalisha Umeme wa Maji Bonde la Mto Rufiji 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni ujenzi wa kambi na ofisi za wafanyakazi; 

ujenzi wa bwawa (main dam and spillways); na ujenzi wa njia kuu za kupitisha 

maji (tunnels) ambapo shilingi bilioni 700 fedha za ndani zimetengwa.  
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4.4.1.4 Mradi wa Makaa ya Mawe Mchuchuma 

Shillingi bilioni 5 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kurejea tathmini ya 

mali za wananchi watakaopisha eneo la mradi na kulipa fidia, kupitia upya 

vivutio kwa ajili ya uwekezaji; kuelimisha wananchi kuhusu faida za mradi 

katika Mkoa wa Njombe; na kuratibu na kufuatilia kazi za miradi. 

 

4.4.1.5 Kiwanda cha Kufua Chuma cha Liganga 

Shilingi bilioni 5 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kulipa fidia kwa 

wananchi watakaopisha eneo la mradi, kusimamia ujenzi wa miundombinu 

wezeshi, kulipa tozo ya ardhi na kufanya utafiti wa faida za kiuchumi za mradi. 

 

4.4.1.6 Shamba la Miwa na Kiwanda cha Sukari Mkulazi 

(a) Shamba la Miwa na Kiwanda cha Sukari Mkulazi I 

Upandaji wa Hekta 4,000 za miwa utaanza Desemba 2018 kutokana na hekta 

400 za kitalu cha mbegu, mbegu  kutoka kigongoni na kilombero. Shughuli za 

kilimo pamoja na ujenzi wa nyumba za makazi utaendelea katika mwaka 

2018/19. Ujenzi wa kiwanda cha sukari chenye uwezo wa kuchakata tani 5,000 

(kinachoongezeka kufikia tani 8,000) za miwa kwa siku nao unategemewa 

kuendelea na unatarajiwa kukamilia mwezi Oktoba 2019 na kuanza uzalishaji 

wa sukari katika mwaka wa fedha wa 2019/20. Kukamilika kwa kiwanda hiki 

kutawezesha uzalishaji wa megawati 30 za umeme kutokana na mabaki ya 

miwa. Usanifu wa upelekaji umeme katika shamba namba 217 liliolo 

Ngerengere umekamilika na TANESCO inatarajia kufikisha umeme katika 

mwaka 2018/19. 

 

(b) Shamba la Miwa na Kiwanda cha Sukari Mbigiri - Mkulazi II 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kulima na kupanda miwa katika Hekta 2,400 za 

shamba la Mbigiri; zoezi la uchimbaji wa malambo ya kuhifadhi maji 

utakamilika na jumla ya mita za ujazo 5,000,000 zinategewa kuhifadhiwa. 

Ujenzi wa kiwanda cha kusindika sukari chenye uwezo wa kuchakata tani 

1,500 (kinachoongezeka kufika tani 2,500) za miwa kwa siku unatarajiwa 

kukamilika mwezi Desemba 2018 na kuanza uzalishaji ndani ya mwaka huu 

(2018/19). Kukamilika kwa kiwanda hiki kutawezesha uzalishaji wa megawati 3 

za umeme kutokana na mabaki ya miwa. 

 

4.4.1.7 Kituo cha Biashara na Huduma Kurasini  

Shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa, shughuli zitakazotekelezwa ni 

kukamilisha malipo ya fidia kwa wakazi watatu (3) ambao nyumba zao 

hazikuthaminiwa awali baada ya kurukwa na Mthamini Mkuu wa Serikali wakati 

wa zoezi la Uthamini; na kuwezesha kuanza ujenzi na uendelezaji wa mradi. 
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4.4.1.8 Uanzishwaji wa Kanda Maalum za Kiuchumi 

Kipaumbele kimewekwa katika kuharakisha utekelezaji wa kanda 

zilizoainishwa katika Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano kama 

miradi ya kielelezo ambapo shughuli zitakazotekelezwa ni:- 

(i) Eneo Maalum la Uwekezaji Bagamoyo  

Shilingi bilioni 6.63 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kufanya 

usanifu wa kina na ujenzi wa miundombinu ya ndani katika eneo la kituo 

cha Teknolojia Bagamoyo; na kuandaa  nyaraka za kisheria kwa ajili ya 

mradi wa Bagamoyo SEZ. Aidha, shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani 

zimetengwa kukamilisha hatua zote za utwaaji wa Ardhi na kupima na 

kupata hatimiliki ya eneo lililokwishalipiwa fidia katika eneo la Bagamoyo 

SEZ. 

(ii) Eneo Maalum la Uwekezaji Kigoma 

Kuratibu usanifu wa kina na ujenzi wa miundombinu ya ndani ya eneo la 

mradi; kupima viwanja na kupata Hatimiliki ya eneo; kutangaza eneo 

kwa ajili ya kupata wawekezaji. 

(iii) Eneo Maalum la Uwekezaji la Mtwara 

Usanifu na ujenzi wa barabara (access road) kufika eneo la mradi. 

(iv) Eneo maalum la Uwekezaji Ruvuma 

Kukamilisha ulipaji wa fidia; upembuzi yakinifu na kuandaa mpango 

kabambe; kupima na kupata hatimiliki ya eneo; na kutangaza eneo kwa 

ajili ya kupata wawekezaji. 

 

4.4.1.9 Mradi wa Kuchakata na Kusindika Gesi Asilia - Lindi 

Shilingi bilioni 6.5 fedha za ndani  zimetengwa kwa ajili ya kulipa fidia kwa 

wananchi watakaopisha ujenzi wa mradi; kuendelea na majadiliano ya HGA; na 

kufanya usanifu wa Awali wa Kihandisi  kwa ajili  ya ujenzi wa kiwanda cha 

LNG. 

 

4.4.1.10 Bomba la Kusafirisha Mafuta Ghafi kutoka Uganda hadi 

Tanzania 

Shilingi bilioni 54.2 fedha za ndani  zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha 

majadiliano ya HGA na SHA; kukamilisha usanifu wa kina wa kihandisi; na 

kuwalipa fidia wananchi watakaopisha mradi. 

 

4.4.1.11 Kuongeza Rasilimali Watu Wenye Ujuzi Adimu na Maalum kwa 

Maendeleo ya Viwanda na Watu  

Shughuli zilizopangwa ni kuendelea kusomesha wataalam katika fani adimu za 

mafuta na gesi, madaktari bingwa katika nyanja za moyo, figo na ubongo nje 

ya nchi na katika vyuo vya ndani vifuatavyo: Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 

Shirikishi Muhimbili na Hospitali ya Rufaa ya Benjamin Mkapa – Dodoma. Vile 

vile, juhudi zitafanywa kuhamasisha utafiti na ubunifu. 
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4.4.2 Kukuza Uchumi na Ujenzi wa Msingi wa Uchumi wa Viwanda 

 

4.4.2.1 Uzalishaji Viwandani 

(a) Kiwanda cha Kuunganisha Matrekta – TAMCO, Kibaha: shughuli 

zilizopangwa kutekelezwa ni pamoja na: Kusimamia shughuli za kiwanda; 

kuratibu mauzo; kuratibu ujenzi wa viwanda vipya; kugharamia uingizaji wa 

vifaa bandarini na kuvipeleka kwenye eneo la mradi; na kusimamia uanzishwaji 

wa maeneo mengine nane ya kufanya matengenezo ya matrekta nchini na 

kulipa tozo ya ardhi ambapo shilingi bilioni 2 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Eneo la Viwanda vya Nguo TAMCO: shughuli zitakazotekelezwa ni 

kuendeleza eneo la viwanda TAMCO ili kuruhusu ujenzi wa viwanda 

mbalimbali. Kazi zitakazotekelezwa ni kuratibu ujenzi wa mtandao wa barabara 

za ndani ya eneo la mradi; kujenga uzio kuzunguka eneo la mradi; kusanifu na 

kujenga bwawa la maji taka (oxidation ponds) na kusimamia shughuli za ujenzi 

ambapo shilingi bilioni 11 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi wa Magadi Soda - Bonde la Engaruka: Katika mwaka 2018/19, 

shilingi bilioni 2 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kuratibu na kulipa fidia 

kwa wananchi watakaopisha eneo la mradi; kufanya utafiti wa faida za 

kiuchumi za mradi; kusimamia ujenzi wa miundombinu wezeshi; kulipa tozo ya 

ardhi; na kutangaza eneo kwa ajili ya kupata wawekezaji. 

 

(d) Kufufua Kiwanda cha General Tyre – Arusha: shughuli 

zitakazotekelezwa ni kuandaa taarifa ya kina ya upembuzi yakinifu ambayo 

inaweza kuvutia taasisi za fedha na kutangaza eneo kwa ajili ya kupata 

wawekezaji na kulipa tozo ya ardhi ambapo shilingi milioni 200 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(e) Maeneo mengine maalumu ya uwekezaji 

Kukamilisha malipo ya fidia katika maeneo ya SEZ yaliyokwishafanyiwa 

uthamini ambapo malipo ya jumla ya Shilingi bilioni 9.716 yatafanyika kama 

ifuatavyo: Tanga SEZ - Shilingi bilioni 3.4; Kigoma SEZ - Shilingi bilioni 2.6; 

Ruvuma SEZ - Shilingi bilioni 2.9; na Manyoni SEZ - Shilingi bilioni 7.5. 

(i) Eneo Maalum la Uwekezaji Tanga 

Shughuli zitakazotekelezwa ni usanifu wa kina wa ujenzi wa 

miundombinu wezeshi; tathimini ya athari za mazingira; na kuandaaa 

mkataba wa utekelezaji wa mradi. 

(ii) Eneo Maalum la Uwekezaji Bunda 

Shughuli zitakazotekelezwa ni usanifu wa kina wa ujenzi wa 

miundombinu wezeshi; kufanya tathimini ya athari za mazingira; na 

upimaji wa maeneo 
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(iii) Eneo Maalum la Uwekezaji Dodoma 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kulipa fidia; kufanya tathimini ya athari za 

mazingira na kufanya utafiti wa faida za kiuchumi za mradi ambapo 

shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

(iv) Eneo Maalum la Uwekezaji Benjamin William Mkapa  

Shughuli zitakazotekelezwa ni kukarabati mifumo ya uhifadhi na 

upitishaji wa maji na kujenga upya ukuta ulioanguka na kuweka kamera 

za ulinzi katika eneo hilo ambapo shilingi bilioni 2.37 fedha za ndani 

zimetengwa. 

(v) Eneo la viwanda Kigamboni 

Shughuli zitakazotekelezwa ni usanifu wa kina wa ujenzi wa 

miundombinu ya ndani na kuratibu ulipaji wa fidia kwa wananchi 

watakaopisha maeneo ya mradi ambapo shilingi bilioni 1.0 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(f) Kongano la Viwanda vya Ngozi – Dodoma: shughuli 

zitakazotekelezwa ni ujenzi wa kongano la viwanda vya ngozi na bidhaa za 

ngozi mkoani Dodoma. Shughuli zitakazotekelezwa ni: upembuzi yakinifu na 

kuandaa Mpango wa Biashara; kuandaa Mpango Kabambe (Master Plan); 

kuandaa Layout Plan and Detailed Design; kufanya tathmini ya athari ya 

mazingira; kuandaa hadidu za rejea za kuwapata wataalam waelekezi;  na 

kusimamia na kuratibu shughuli zote za mradi kabla ya kuanza ujenzi wa 

baadhi ya majengo ya kufanyia shughuli za viwanda (industrial sheds) ambapo 

shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

4.4.2.2 Utafiti wa Teknolojia na Bidhaa za Viwandani 

(a) Kituo cha zana za Kilimo na Ufundi Vijijini - CAMARTEC: Shughuli 

zilizopangwa kutekelezwa ni kuendeleza utafiti wa technolojia za zana za 

kilimo; kukuza wazalishaji wa ndani wanaojihusisha na zana za kilimo; 

kusimamia utekelezaji wa kanuni za majaribio na ukaguzi wa zana za kilimo na 

teknolojia za ufundi vijijini;  kujenga miundombinu ya utafiti; na kuhakiki ubora 

wa zana za kilimo nchini ambapo shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(b) Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda Tanzania - TIRDO: 

shughuli zitakazotekelezwa ni kubuni teknolojia itakayowezesha makaa ya 

mawe kutumika majumbani pamoja na kuendesha utafiti; kuanzisha na 

kuhakiki maabara ya mafuta na gesi asilia na  maabara ya vipimo vya chuma 

ngumu; kukamilisha mchakato wa kuhakiki (Accreditation) na kuboresha 

maabara ya chakula, mazingira, kemia, na maabara ya vifaa vya kihandisi ili 

ziweze kufikia viwango vya kimataifa; kuhuisha teknolojia ya kutumia sensor 

kufuatilia uzalishaji viwandani kwa wajasiriamali; na kutoa mafunzo kwa wadau 
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mbalimbali wa sekta ya ngozi kuhusu utunzaji wa mazingira. Shilingi bilioni 3.0 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Shirika la Uhandisi na Usanifu wa Mitambo –TEMDO: shughuli 

zitakazotekelezwa ni kutoa huduma za kiufundi kwa viwanda; kujenga 

miundombinu ya kiatamizi cha teknolojia na biashara; kuendelea na uboreshaji 

wa karakana na ofisi ya usanifu pamoja na miundombinu ya taasisi kwa ujumla; 

kupitia upya sheria iliyoanzisha taasisi ya TEMDO; kubuni na kuendeleza 

chasili cha mtambo wa kukausha mazao ya kilimo; kubuni na kuendeleza 

chasili ya kusindika chai; kubuni na kuendeleza utengenezaji wa mtambo wa 

kuweka baridi (cold room); kubuni na kuendeleza chasili cha mtambo mdogo 

wa kutengeneza brikwiti kutokana na vumbi la makaa ya mawe; kufanya utafiti 

ili kubainisha mahitaji ya soko katika teknolojia na huduma za kitaalam; 

kuanzisha na kuwezesha mpango wa kusambaza viwanda nchini kwa utaratibu 

wa kuwanda kimoja kila wilaya (One District One Factory - ODOF); na 

kuhawilisha teknolojia na kuhamasisha uzalishaji wa kibiashara wa mitambo 

iliyobuniwa. Fedha zilizotengwa ni shilingi bilioni 4.0 fedha za ndani. 

 

(d) Uendelezaji wa Viwanda Vidogo – SIDO: shughuli zilizopangwa 

kutekelezwa ni kujenga miundombinu ya viwanda katika mikoa ya Morogoro, 

Mara, Shinyanga, Lindi, Kagera, Songea, Sumbawanga na Singida; kujenga 

majengo ya viwanda katika mikoa ya Morogoro, Kagera, Simiyu, Katavi na 

Njombe; kujenga ofisi tatu (3) za kutolea huduma katika mikoa ya Morogoro, 

Songwe na Katavi ambapo shilingi bilioni 11.834 fedha za ndani zimetengwa; 

kusaidia kuanzisha viwanda vidogo 1,320 chini ya mkakati wa ODOP; 

kuboresha vituo vya kuendeleza teknolojia vya Arusha, Mbeya na Shinyanga 

kwa kununua mashine za kisasa kwa ajili ya kuzalisha teknolojia za kisasa za 

wajasiriamali kwa minajili ya kuendeleza ujasiriamali nchini shilingi 3.6 bilioni; 

na kununua mashine za teknolojia za kutengeneza vifungashio kwa ajili ya 

bidhaa za wajasiliamali ambapo shilingi 1.4 bilioni. Vile vile, shilingi bilioni 10.0 

zimetengwa kwa ajili ya kutunisha Mfuko wa Maendeleo wa Wajasiriamali – 

NEDF ambao unatoa mikopo kwa wajasiriamali wadogo na wa kati kwa ajili ya 

kuanzisha na kuendeleza viwanda vidogo. 

 

4.4.2.3 Kilimo 

(a) Kilimo cha Mpunga: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kuzalisha 

tani 10 za mbegu bora mama za mpunga; kuhamasisha matumizi ya mbegu 

bora za mpunga; kuboresha miundombinu ikiwemo barabara za mashambani; 

ujenzi wa maghala pamoja na mitambo ya usindikaji; upanuzi wa miundombinu 

ya umwagiliaji ambapo jumla ya hekta 8,182 zitajengwa na kukarabatiwa kote 

nchini. Vile vile, elimu itaendelea kutolewa kwa wakulima kwa mfumo wa 

shamba darasa ambao utamsaidia mkulima kuongeza uzalishaji kutoka 
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wastani wa tani 2.5 hadi kufikia tani 6.5 kwa hekta ambapo shilingi milioni 200 

fedha za ndani na shilingi bilioni 9.284 fedha za nje zimetengwa.    

 

(b) Kilimo cha Mahindi: shughuli zitakazotekelezwa ni kupeleka teknolojia 

za kilimo kwa wakulima; kuhakikisha upatikanaji wa pembejeo za kilimo kwa 

wakati zikiwemo mbegu bora, mbolea na madawa; kuwaelimisha wakulima 

kuhusu matumizi sahihi ya pembejeo; na kuimarisha masoko ya zao la mahindi 

kwa kujenga miundombinu ya masoko hususan maghala kwa lengo la kupata 

bei nzuri na kuongeza thamani; kuimarisha udhibiti wa visumbufu vya mimea 

na mazao pamoja na udhibiti wa magonjwa ambapo shilingi bilioni 28.6 fedha 

za ndani zimetengwa. 

 

(c) Kilimo cha Miwa: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kuimarisha 

miundombinu ya wakulima wadogo wa miwa katika maeneo mbalimbali nchini; 

kuimarisha upatikanaji wa pembejeo ikiwa ni pamoja na mbolea na viuatilifu; 

kuhamasisha uanzishwaji wa mashamba na viwanda vipya vya sukari na 

kuimarisha upatikanaji wa huduma za mafunzo na ugani; na kuweka mazingira 

bora kwa ajili ya kuvutia uwekezaji katika viwanda vipya vya sukari nchini 

ambapo shilingi bilioni 5.1 zimetengwa. 

 

(d) Kilimo cha Chai: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kuzalisha miche 

bora ya chai inayohimili ukame; utafiti wa umwagiliaji wa gharama nafuu kwa 

wakulima wadogo wa chai;  Kuendelea kutoa elimu kwa wakulima wa chai juu 

ya kilimo bora; Kuziba mapengo kwenye mashamba ambayo yana nafasi 

kubwa; Kuwekeza kwenye umwagiliaji ili kuongeza uzalishaji wakati wa 

kiangazi; kuimarisha matumizi ya vipando bora vya chai; Kuongeza uwekezaji 

katika viwanda vya kusindika chai na kufufua mashamba ya chai 

yaliyotelekezwa. Fedha zilizotengwa ni shilingi bilioni 1.88. 

 

(e) Kilimo cha Kahawa: shughuli zitakazotekelezwa ni kuongeza maeneo 

ya uzalishaji wa kahawa; kuongeza uzalishaji na usambazaji wa miche ya 

kahawa ipatayo milioni 10  kwa wakulima na kuimarisha huduma za ugani na 

upatikanaji wa pembejeo ambapo shilingi 4.4 zimetengwa. 

 

(f) Kilimo cha Pamba: shughuli zitakazotekelezwa ni kuongeza uzalishaji 

wa mbegu bora za pamba aina ya UKM08 ambapo zitazalishwa tani 40,000; 

kutenga maeneo maalum ya kuzalisha mbegu bora; kutoa elimu kwa wakulima 

juu ya kanuni bora za uzalishaji wa pamba ili kuongeza tija; kutoa vitendea kazi 

vitakavyorahisisha utendaji na kuhamasisha uzalishaji katika mikoa ya 

Morogoro, Tanga, Kilimanjaro, Pwani na Iringa ambapo shilingi bilioni 6.1 

zimetengwa. 
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(g) Kilimo cha Tumbaku: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kutambua 

na kupanda aina mpya za tumbaku ambazo zinapendwa na wanunuzi wengi 

wakubwa katika soko la dunia; kudhibiti na kusimamia ubora wa viuatilifu kabla 

ya kusambazwa kwa wakulima; kuimarisha usimamizi wa masoko; 

kuhamasisha wakulima zaidi kutumia kanuni bora za kilimo; kuongeza 

uzalishaji wa zao la tumbaku ikiwa ni pamoja na kuimarisha kilimo cha 

mkataba; na upatikanaji wa pembejeo kwa wakati na masoko ya uhakika 

ambapo shilingi bilioni 3.7 zimetengwa. 

 

(h) Upatikanaji wa Pembejeo: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni 

kuweka mfumo endelevu wa kuongeza upatikanaji na matumizi ya pembejeo 

za kilimo kwa: kununua viuatilifu kwa ajili ya kudhibiti milipuko ya mimea na 

mazao; kuhamasisha ujenzi wa miundombinu ya kuhifadhia mbolea; kutoa 

mikopo ya mitambo ya mashambani (matrekta) 57; mikopo 34 kwa ajili ya 

pembejeo za kilimo na mifugo; kutoa elimu kwa wafanyabiashara wa mbolea 

(Mawakala) kuhusu ununuzi wa mbolea kwa pamoja (bulk procurement) kutoka 

kwa wasambazaji wakubwa; kutoa elimu kwa wakulima kuhusu umuhimu wa 

matumizi ya pembejeo; kuhamasisha makampuni ya mbegu kuzalisha mbegu 

bora; kupitisha, kuidhinisha na kutangaza aina mpya za mbegu; na kuimarisha, 

kufuatilia na kutathmini upatikanaji na matumizi ya pembejeo za kilimo ambapo 

shilingi bilioni 17.3 zimetengwa. 

 

(i) Ujenzi na Ukarabati wa Miundombinu ya Umwagiliaji  

shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kupitia usanifu wa Michoro, kufanya 

mchakato wa utoaji wa zabuni na kuanza ujenzi wa Miundombinu ya 

Umwagiliaji wa Skimu ya Ngono ikiwa ni pamoja na Bwawa la Kalebe; kutoa 

mafunzo kwa wakufunzi (ToT) na kuanzisha mashamba darasa 158 (Mchele 

28, Pamba 50, muhogo 30, mtama 30 & ndizi 20) kwa ajili ya kutoa mafunzo ya 

vitendo ya kilimo kwa wakulima viongozi na Maafisa Ugani katika Mikoa ya 

Geita, Simiyu, Mwanza, Mara, Kagera, Tabora, Shinyanga na Mikoa ya Pwani 

ambapo shilingi bilioni 21 fedha za ndani na shilingi bilioni 13.7 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(j) Vyuo vya Mafunzo ya Kilimo: shughuli zitakazotekelezwa ni 

kuimarisha vyuo vya mafunzo kuweza kudahili wanafunzi 2,300 wa mafunzo ya 

kilimo katika ngazi ya astashahada na stashahada; kukarabati na kujenga 

miundombinu katika vyuo saba vya mafunzo ya kilimo ikiwemo ofisi, madarasa, 

mabweni, maabara, maktaba, nyumba za watumishi; na kuimarisha mashamba 

darasa; kukarabati na kutoa vitendea kazi kwenye vituo vitano  vya wakulima; 

kuandaa mtaala wa stashada ya matumizi bora ya ardhi katika mfumo wa 

moduli; na kuhuisha mtaala wa stashada ya mboga, maua, na matunda 

ambapo shilingi bilioni 8.5 fedha za ndani zimetengwa. 
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(k) Tafiti za Kilimo: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kutafiti mbegu 

bora zinazotoa mazao kwa wingi, na kustahimili mabadiliko ya tabia nchi na 

magonjwa; kubuni na kusambaza teknolojia za kuchanganyia viinilishe kwa 

bidhaa zinazozalishwa viwandani; kuboresha na kuimarisha miundombinu ya 

utafiti kwa kukarabati nyumba, ofisi na maabara katika vituo 7 vya utafiti;  

kujenga makao makuu ya taasisi mpya ya utafiti wa kilimo nchini – TARI; 

kufanya utafiti wa udongo katika maeneo mbalimbali ya kanda za ikolojia ili 

kuainisha tabaka za rutuba ya udongo; na kuchora ramani kuonyesha tabaka 

hizo kwa maeneo kwa ajili ya kusaidia maamuzi katika uwekezaji wa mazao 

mbalimbali kwenye maeneo husika ambapo shilingi bilioni 1.23 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(l) Maghala na Kuboresha Hifadhi ya Taifa ya Chakula: shughuli 

zitakazotekelezwa ni kujenga miundombinu 18 ya ukaushaji na hifadhi ya 

mazao ya mahindi na karanga katika Halmashauri za Wilaya za Sikonge, 

Chemba, Kondoa, Chamwino, Manispaa ya Dodoma na Kiteto ili kupunguza 

madhara ya sumu kuvu; kujenga maghala 15 ya kimkakati na kukarabati 

maghala 33 katika mikoa ya Singida, Mwanza, Kigoma, Manyara, Simiyu, 

Tanga na Tabora; kuimarisha mfumo wa upatikanaji wa taarifa za uzalishaji 

mazao ya chakula na hali ya chakula nchini; kujenga maghala yenye uwezo wa 

kuhifadhi  jumla ya tani 60,000 na  vihenge vya kisasa (silos) vyenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 190,000 hivyo kuongeza uwezo wa Hifadhi ya Taifa ya chakula 

kufikia 501,000 ambapo shilingi bilioni 12.02 fedha za ndani na shilingi bilioni 

6.83 fedha za nje zimetengwa. Vile viule, shilingi bilioni 15 fedha za ndani 

zimetengwa kwa ajili ya ununuzi wa mahindi. 

 

(m) Kuimarisha Maendeleo ya Ushirika: mradi unalenga kuimarisha 

masuala ya utawala bora na uwajibikaji katika vyama vya ushirika; kujenga na 

kuimarisha uwezo wa kiuchumi na kiushindani katika vyama vya ushirika kwa 

kuhimiza na kusimamia mfumo wa stakabadhi ghalani; kuratibu mikataba kati 

ya Bodi ya Mazao Mchanganyiko na vyama vya ushirika ili kuwezesha vyama 

kuuza mazao ya wakulima kwa bei yenye tija; na kuimarisha uwezo wa Tume 

ya Ushirika kutoa huduma kwa wadau. 

 

(n) Mashamba ya Uwekezaji: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni 

kuwezesha upatikanaji wa mashamba ya uwekezaji katika mikoa ya Rukwa, 

Katavi, Lindi, Kigoma, Geita, Ruvuma, Kagera, Mtwara  na Tabora; kuandaa 

mpango-kina wa matumizi endelevu ya ardhi ya kilimo katika vijiji 

vinavyozunguka mashamba makubwa ya kibiashara ya Pangani, Bagamoyo, 

Mkulazi (Morogoro vijijini), Lukulilo, Muhoro, Tawi (Rufiji) na Kitengule 

(Karagwe); na kuanzisha mfumo wa kanzidata ya ardhi ya kilimo; kuweka 

mpango kina wa matumiza bora ya ardhi na upatikanaji wa hati miliki za kimila 
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kwa pori tengefu la Loliondo; Kuanzisha mashamba darasa yatakayoainisha 

teknolojia mbalimbali za kuhifadhi udongo na maji mashambani kwenye 

Halmashauri nne zilizo katika vyanzo vya mito ya Ruvu na Pangani na Kufanya 

tathmini ya udongo na uchumi wa kijamii katika maeneo yaliyoainishwa katika 

Halmashauri tatu za mikoa ya Singida na Morogoro na kufanya mpango kina 

wa matumizi bora ya ardhi ambapo shilingi bilioni 1 fedha za ndani 

zimetengwa.  

 

4.4.2.4 Mifugo 

(a) Miundombinu ya Uzalishaji na Masoko: shughuli zitakazotekelezwa ni 

kukarabati minada mitatu (3) ya mifugo ya upili ya Murusagamba (Ngara), 

Mutukula (Missenyi) na Buhigwe (Buhigwe); kujenga minada mipya miwili (2) 

ya mipakani ya Longido na Kirumi na kukarabati minada ya upili ya Nyamatala 

na Kasesya; kuimarisha mashamba matano (5) ya kuzalisha mitamba ya Sao 

Hill, Kitulo, Ngerengere, Nangaramo na Mabuki kwa kununua mitamba 1000 

aina ya boran, madume bora aina ya Friesian 100 ili kuongeza idadi ya 

Ng‟ombe wazazi na kuboresha malisho na miundombinu ya maji; kuendelea 

kuzalisha mitamba 1,000,000 kwa mwaka na kufanya uhimilishaji (Artificial 

Insermination-AI) katika ng‟ombe milioni 3 (massive AI) kwa ajili ya kuongeza 

uzalishaji maziwa ili kukidhi mahitaji; kuimarisha kituo cha Taifa cha uhimilishaji 

cha NAIC USA River, Arusha kwa kununua vitendea kazi kama vile semen 

analyzer (CASA), minibus, disc plough, pampu ya umwagiliaji, vifaa vya ofisi, 

kukarabati mabanda ya madume na kuendeleza malisho ambapo shilingi bilioni 

3.39 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Vituo vya Utafiti, Mafunzo na Ugani wa Mifugo: shughuli zilizopangwa 

kutekelezwa ni kuiwezesha Wakala wa vyuo vya mafunzo ya Mifugo - LITA 

kutoa mafunzo ngazi ya astashahada na stashahada kwa wanafunzi 2,700, 

kukarabati na kuimarisha uendeshaji wa vitengo vya uzalishaji katika Kampasi 

nane (8) za wakala, kuchimba Visima 20 katika Kampasi ya Buhuri na 

Morogoro, kununua trekta kwa ajili ya Kampasi ya Kikulula, na kukarabati 

kiwanda cha kuchakata maziwa cha Kampasi ya Tengeru kwa ajili 

kutengeneza bidhaa mbalimbali za maziwa; kuiwezesha TARILI kuhudumia 

mifugo 5000 (ng‟ombe, mbuzi, kondoo, kuku na punda) waliopo katika vituo 

saba nchini, kuibua, kutafiti na kusambaza ng‟ombe bora wa nyama 100 katika 

vituo vya Mpwapwa, Kongwa, Mabuki na West Kilimanjaro, kutafiti na kuzalisha 

mitamba bora 200 ya ng‟ombe wa maziwa katika vituo vinne vya utafiti na 

mitamba bora 400 ya ng‟ombe wa nyama katika vituo vitatu (3) vya utafiti na 

kuiwezesha TALIRI kutekeleza mradi wa kuboresha Mbari za Kuku wa Asili 

Afrika (Afrika Chicken Genetic Gain-ACGG) kwa ufadhili wa Taasisi ya Bill & 

Mellinda Gates Foundation ambao unatekelezwa kwa pamoja na nchi tatu za 

Ethiopia, Tanzania na Nigeria kwa miaka mitano (5) ambapo shilingi bilioni 
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0.452 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Usimamizi wa Ardhi na Upatikanaji wa Malisho: mradi unalenga 

kutekeleza shughuli zifuatazo: kumilikisha maeneo 25 kwa wafugaji na 

kuyatangaza kwenye Gazeti la Serikali; kuainisha na kutenga maeneo ya 

ufugaji katika vijiji 10 vya Wilaya za Kilosa, Ngorongoro, Mvomero, Hanang, 

Kilombero, Iramba, Kiteto na Rufiji; kuyatambua maeneo yaliyotengwa kwa 

ufugaji katika vijiji 25, kuyaweka na kuyasajili katika mpango.    

 

(d) Tiba na Udhibiti wa Magonjwa ya Mifugo: shughuli zilizopangwa 

kutekelezwa ni kuhamasisha matumizi ya dawa za kuogesha mifugo na kutoa 

chanjo dhidi ya Ndigana Kali ili kudhibiti kupe na magonjwa wayaenezayo; 

kuendelea kudhibiti Mbung‟o na Ndorobo kwa kununua vitendea kazi ili 

kutokomeza ugonjwa wa Malale na Ndigana kwa Binadamu na Mifugo katika 

Mikoa ya Katavi, Kigoma, Manyara, Rukwa na Tabora; kuratibu upatikanaji wa 

chanjo dhidi ya ugonjwa wa Kimeta; kuratibu upatikanaji na usambazaji wa 

chanjo ya Kichaa cha Mbwa na kutoa elimu kwa wananchi; na kuendelea 

kutekeleza Mpango Mkakati wa Kuzuia na Kudhibiti Magonjwa hatarishi 

yaambukizwayo kwa binadamu kupitia wanyama ambapo shilingi bilioni 1.0 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(e) Kuimarisha Sekta ya Nyama na Maziwa: shughuli zilizopangwa 

kutekelezwa ni kuongeza na kuimarisha vituo 50 vya kukusanyia maziwa katika 

maeneo yanayozalisha maziwa katika mikoa ya Geita (Bukombe na Chato); 

Iringa (Mufindi na Mafinga); Mara (Bunda); Mbeya (Rungwe na Busokelo); 

Morogoro (Mvomero); Njombe (Makete na Ludewa); Pwani (Chalinze na 

Mkuranga); Rukwa (Kalambo); Ruvuma (Mbinga na Madaba); Simiyu (Meatu); 

Shinyanga (Kahama) na Tanga (Kilindi);  na kufanya sensa ya mifugo na uvuvi 

ili kuboresha takwimu za sekta ya mifugo na uvuvi kupitia awamu ya pili ya 

programu ya ASDP. 

 

4.4.2.5 Uvuvi 

(a) Kusimamia na Kuendeleza Uwekezaji katika Sekta ya Uvuvi: mradi 

unalenga kutekeleza shughuli zifuatazo: kujenga na kukarabati miundombinu 

ya uvuvi ikiwemo vituo vitano (5) vya kudhibiti ubora; kufufua Shirika la Uvuvi 

(TAFICO) kwa kukunua meli mbili (2) za uvuvi; na kuimarisha mfumo wa 

usimamizi wa pamoja wa taarifa zinzohusu uvuvi kulingana na matakwa ya 

kikanda ambapo shilingi bilioni 0.673 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.4 za 

nje zimetengwa. 

 

(b) Bandari ya Uvuvi 

mradi unalenga kutekeleza shughuli zifuatazo: kufanya upembuzi yakinifu wa 
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ujenzi wa bandari ya uvuvi ambayo itajengwa kati ya Mtwara, Kilwa, Tanga na 

Pwani kutegemeana na taarifa ya upembuzi yakinifu ili kuiwezesha Serikali 

kusimamia uvuvi wa Bahari Kuu na kupata mapato zaidi yatokanayo na uvuvi 

ambapo meli zinazovua zitalazimika kutia nanga katika bandari hiyo ambapo 

shilingi milioni 500 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Kuimarisha Tafiti, Huduma za Ugani na Mafunzo ya uvuvi: shughuli 

zilizopangwa kutekelezwa na Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA) ni 

kujenga madarasa na kumbi za mihadhara katika kampasi za wakala Mikindani 

(Mtwara), Gabimori (Musoma) na Mwanza south; kuongeza udahili wa 

wanafunzi wa Astashahada na Stashahada kutoka 1,072 hadi 1,500 kwa 

mwaka; kutoa elimu na mafunzo ya uvuvi, uchakataji na ufugaji samaki kwa 

nadharia na vitendo; kujenga maabara nne katika kampasi za Mbegani 

(Bagamoyo), Nyegezi (Mtwara), Kibirizi (Kigoma), na Mikindani (Mtwara); 

kuanzisha Kampasi mpya za Kagera na Mbaba Bay (Nyasa) ili kupanua wigo 

wa kuwafikia wateja; na kununua na kukarabati mashine na mitambo ya 

kuwezesha utoaji wa elimu na mafunzo ya kisasa ya uvuvi na ufugaji wa 

samaki. Vile vile, TAFIRI itakarabati mabwawa mawili (2) katika kituo cha 

Mwanza na kuchimba mabwawa mengine mawili (2) mapya na kukarabati 

mabwawa madogo 10 ya kulelea vifaranga (Nursery Ponds). 

 

(d) Ufugaji Samaki: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kuimarisha na 

kuendeleza vituo vitano (5) vya ufugaji samaki wa maji baridi vya Ruhila 

(Songea), Mwamapuli (Tabora), Kingolwira (Morogoro), Nyengedi (Lindi) na 

Nyamirembe (Chato) kwa ajili ya kuzalisha vifaranga milioni 10. Aidha, 

itaendeleza vituo viwili (2) vya ufugaji samaki wa maji bahari vya Machui 

(Tanga) na Mbegani (Pwani) kwa ajili ya kuzalisha vifaranga milioni 3; 

kuzalisha na kupandikiza vifaranga vya samaki milioni 5 katika malambo na 

mabwawa ya asili 10 na kwenye skimu tano za umwagiliaji miwa na mpunga 

katika vituo vya Bukoba, Kilimanjaro, Mwanza na Mara ambapo shilingi bilioni 

0.37 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(e) Kuimarisha na Kuendeleza Ulinzi wa Rasilimali za Uvuvi na 

Mazingira: mradi unalenga kutekeleza shughuli zifuatazo:  kufanya doria za 

anga na za baharini za jumla ya saa 144 ili kudhibiti vitendo vya uvuvi haramu 

katika Ukanda wa Kiuchumi wa bahari ya Tanzania; kushirikiana na nchi 

wanachama wa kamisheni ya usimamizi wa Uvuvi wa Samaki aina ya Jodari 

katika Bahari ya Hindi ambapo shilingi bilioni 1.326 fedha za ndani 

zimetengwa.  
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4.4.2.6 Maliasili na Misitu 

(a) Mradi wa Kilombero and Lower Rufiji Wetlands Ecosystem 

Management (KILORWEMP): mradi unalenga kutekeleza shughuli zifuatazo:  

usimamizi endelevu wa ikolojia ya ardhi oevu ya Bonde la Mto Kilombero na 

Mto Rufiji kwa kuboresha maisha ya watu na kuhakikisha kunakuwepo na 

uchumi endelevu; na kuimarisha uwezo wa kusimamia kiendelevu sera, sheria 

na miongozo mbalimbali ya ikolojia ya ardhi oevu ya bonde la Mto Kilombero 

na Mto Rufiji ambapo shilingi bilioni 1.5 fedha za nje zimetengwa.  

 

(b) Mradi wa Kuimarisha Mapori Tengefu na Vitengo vya Kupambana 

na Ujangili Nchini: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kuboresha 

miundombinu ya barabara, viwanja vya ndege, nyumba za watumishi 58 za 

grade A, B, na C katika mapori ya Chome, Magamba, Mkingu, Minziro, 

Udzungwa na Rungwe; kukarabati jumla ya km 8,232, makalvati 5,000 na 

madaraja na ofisi kwenye mapori 36 ya akiba na kuboresha huduma za jamii  

zikiwemo maji na vituo vya afya. Kuongeza uwezo wa askari wanyamapori 

katika kulinda na kusimamia uhifadhi wa wanyamampori kwa kuwapatia 

mafunzo kuhusu uhifadhi na kununua magari na radio ambapo shilingi bilioni 

1.4 fedha za nje zimetengwa. 

 

(c) Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Maliasili (Sustainable 

Management of Natural Resources): mradi unalenga kutekeleza shughuli 

zifuatazo: kuimarisha usimamizi na uhifadhi endelevu wa maliasili katika wilaya 

za Loliondo, Serengeti na Pori la Akiba Selous utakaotekelezwa kwa 

ushirikiano kati ya Serikali za Tanzania na Ujerumani shilingi bilioni 11,9 fedha 

za nje zimetengwa. 

 

(d) Mradi wa Kusaidia Uendelezaji wa Misitu Binafsi na Mnyororo wa 

Thamani (Private Plantation Forestry and Value Chain): mradi unalenga 

kutekeleza shughuli zifuatazo:  kujenga mazingira wezeshi ya kuendeleza 

misitu binafsi; kuwezesha utayarishaji wa mipango ya matumizi bora ya ardhi; 

na kuwezesha vikundi vinavyojishughulisha na kilimo cha miti kwa kutoa elimu 

ya shughuli mbadala za kiuchumi zaidi ya upandaji miti. Mradi huu 

utatekelezwa kwa ushirikiano kati ya Serikali za Tanzania na Finland. Mradi 

utawezesha vikundi 120 kupanda jumla ya hekta 4,000 za miti na kuendesha 

mafunzo  katika kituo cha Mafinga ili kuwajengea wananchi uwezo wa kupanda 

na kuendeleza misitu mabapo shilingi bilioni 5.95 fedha za nje zimetengwa.  

 

4.4.2.7 Madini 

(a) Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini (Sustainable 

Management of Mineral Resources Project - SMMRP): shughuli 

zilizopangwa kutekelezwa ni kuendelea na ukarabati wa ofisi za madini Bariadi, 
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Bukoba, Melerani, Musoma, Songea, Mpanda, Handeni, Kigoma na Chunya; 

kuendelea na ujenzi wa ofisi za STAMICO - Dodoma na jengo la elimu Chuo 

cha Madini Dodoma; kujenga vituo saba (7) vya umahiri vya mafunzo katika 

Mikoa ya Geita, Kagera, Katavi, Lindi, Mara, Mbeya na Tanga; kuboresha 

mfumo maalum wa kielektroniki wa utoaji leseni na ukusanyaji wa maduhuli 

(Flexi Cadastre); na kuhamasisha shughuli za uongezaji thamani madini kwa 

kutoa mafunzo ya usanifu wa madini ya vito (lapidary) kwa Watanzania 36 

kupitia Kituo cha Jiolojia Tanzania (TGC), kumpata mwekezaji katika ujenzi wa 

smelter na refinery ya madini ya metaliki na kukamilisha Muswada wa Sheria 

ya uongezaji thamani madini na kanuni zake (The Mineral Value Addition Act 

and Regulations); na kutenga maeneo 11  kwa ajili ya wachimbaji wadogo 

ambapo shilingi bilioni 6.6 fedha za ndani na bilioni 2.5 fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(b) Mradi wa Tanzania Extractive Industries Transparency Initiatives 

(TEITI): shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kukamilisha na kutoa kwa Umma 

taarifa ya malipo ya kodi kutoka kampuni za madini, mafuta na gesi asilia kwa 

mwaka 2016/17; kuendelea kujenga uwezo wa wananchi kuhoji ufanisi katika 

ukusanyaji na matumizi ya mapato yatokanayo na rasilimali za madini, mafuta 

na gesi asilia; na kuanzisha rejista ya taarifa na majina ya watu wanaomiliki 

hisa katika kampuni za madini, mafuta na gesi asilia ambapo shilingi bilioni1.5 

fedha za ndani na milioni 321 fedha za nje zimetengwa. 

 

(c) Ujenzi wa Smelters na Refineries: mradi unalenga kukamilisha zabuni 

ya kumpata mkandarasi wa kujenga mitambo itakayofanikisha uongezaji 

thamani wa madini nchini. 

 

(d) Ujenzi wa Vituo vya Umahiri: mradi unalenga kutekeleza shughuli 

zifuatazo: kuendeleza vituo vya umahiri (Centers of Excellence) katika maeneo 

ya Katente (Ushirombo), Itumbi (Chunya), D-Reef na Kapanda (Mpanda), 

Buhemba – (Musoma), Kyerwa (Kagera) na Kiomoni, Mukulumuzi, Kange 

(Tanga) na Mkwanyule, Lindi. Malengo ya vituo hivi ni kuwafundisha 

wachimbaji wadogo namna bora ya kuendesha shughuli zao za uchimbaji kwa 

lengo la kuongeza uzalishaji na tija na hivyo kuongeza kipato na kupunguza 

umaskini ambapo shilingi milioni 100 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(e) Mradi wa dhahabu wa Buhemba: shughuli zilizopangwa kutekelezwa 

ni kununua mtambo wa kuzalisha dhahabu kwa kuchakata mabaki ya dhahabu 

(Gold tailings) na kufanya shughuli za awali na  uchorongaji katika eneo la 

mashapo ya  mwamba mgumu (Hard rock recource) ambapo shilingi bilioni 8.6 

fedha za ndani zimetengwa. 
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4.4.3 Miradi ya Kufungamanisha Maendeleo ya Viwanda na Maendeleo ya 

Watu 

 

4.4.3.1 Elimu, Sayansi na Teknolojia 

 

A. Elimu ya awali, Msingi na Sekondari 

(a) Ukarabati na Upanuzi wa Maktaba za Mikoa: shughuli zilizopangwa 

kutekelezwa ni upanuzi wa maktaba ya chuo cha Ukutubi na Uhifadhi Nyaraka 

cha Bagamoyo na jengo la mkataba ya Dodoma; na kuanza ujenzi wa mkataba 

za mikoa ya Singida na Shinyanga ambapo shilingi bilioni 2.5 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(a) Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu (Programu ya Lipa 

Kulingana na Matokeo katika Elimu): mradi unalenga kutekeleza shughuli 

zifuatazo: kutoa motisha kwa Halmashauri zote kutokana na utekelezaji wa 

vigezo vya programu (EP4R), ufuatiliaji na tathmini ya uendeshaji wa 

programu; kutoa motisha kwa shule za msingi na sekondari zilizofanya vizuri 

na zilizoongeza kiwango cha ufaulu katika mitihani ya Taifa  ya Darasa la Saba 

na Kidato cha Nne mwaka 2018; kujenga madarasa 2000 na miundombinu 

yake katika shule za msingi na sekondari; kujenga mabwalo katika shule 85 za 

sekondari zilizopanuliwa kwa ajili ya kudahili wanafunzi wa kidato cha tano; 

kununua vifaa vya maabara awamu ya II kwa shule 1,800 za sekondari za 

wananchi; kukarabati shule kongwe 25 za sekondari; ukarabati na upanuzi wa 

vyuo 8 vya ualimu (Bustani, Vikindu, Mtwara Kawaida, Mtwara Ufundi, 

Singachini, Monduli, Bunda, na Katoke); na kununua magari 20 kwa ajili ya 

vyuo vya ualimu ambapo shilingi bilioni 140 zimetengwa. 

 

(b) Ukarabati wa Vyuo vya Ualimu: shughuli zitakazotekelezwa ni ujenzi 

na ukarabati wa vyuo 4 vya Ualimu vya Shinyanga, Mpuguso, Ndala na 

Kitangali ambapo shilingi bilioni 12.37 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(c) Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Elimu ya Msingi (MMEM) –

Kuimarisha Mafunzo ya Stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu: 

shughuli zitakazotekelezwa ni kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 

mikakati ya Sekta ya Elimu; kufanya tathmini ya mwisho ya pamoja ya 

utekelezaji wa shughuli za programu za LANES na Sekta ya Elimu; kuimarisha 

kitengo cha tathmini na ufuatiliaji cha Wizara katika ukusanyaji wa takwimu za 

programu; na kununua na kusambaza vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa 

wanafunzi wenye mahitaji maalum ambapo shilingi bilioni 4.0 zimetengwa.  

 

(d) Mradi wa Huduma ya Maji, Elimu ya Afya na Usafi wa Mazingira 

Shuleni - SWASH: mradi unalenga kutekeleza shughuli zifuatazo: kujenga 
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miundombinu ya maji na vyoo katika shule za msingi 500; kufanya uhakiki na 

ufuatiliaji wa miundombinu itakayojengwa kwa kuzingatia mwongozo wa 

SWASH kwa kushirikiana na wadau wa programu hiyo; na kutoa elimu kuhusu 

utumiaji wa mwongozo wa SWASH kwa wathibiti ubora wa shule na waratibu 

wa SWASH wa Halmashauri na Mikoa ambapo shilingi bilioni 17.03 

zimetengwa. 

 

(e) Mamlaka ya Elimu Tanzania: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni  

kujenga nyumba 15 za walimu katika shule za sekondari zilizo kwenye 

mazingira magumu na maeneo yasiyofikika kwa urahisi; ujenzi wa madarasa 

300 kwenye shule za msingi 60 zenye uhitaji mkubwa; ujenzi wa mabweni 10 

ya wanafunzi wa kike katika shule za sekondari zilizo kwenye mazingira 

magumu kufikika; na kufanya ufuatiliaji na tathmini ya miradi ambapo shilingi 

bilioni 9.75 fedha za ndani zimetengwa. 

 

B. Elimu ya Ufundi na Ualimu 

 

(a) Ujenzi na Ukarabati wa Vyuo vya Ufundi Stadi: shughuli 

zitakazotekelezwa ni ujenzi wa chuo cha ufundi stadi cha Kagera; ujenzi wa 

karakana 2 za ufundi wa zana za kilimo na ufundi wa uungaji vyuma katika 

chuo cha ufundi stadi Arusha; kuanza ujenzi wa vyuo vya ufundi stadi katika 

Wilaya za Chunya, Kilindi, Nyasa na Ukerewe; kukamilisha ujenzi wa 

madarasa 2 na mabweni 2 katika chuo cha ufundi stadi cha Wilaya ya Makete; 

kuweka vifaa vya mafunzo kwenye karakana ya Useremala katika chuo cha 

ufundi stadi VETA Dodoma; na kuboresha teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(TEHAMA) katika usimamizi wa elimu na mafunzo ya ufundi stadi (VETMIS) 

ambapo shilingi bilioni 39.492 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(b) Kuimarisha Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi na Elimu 

ya Ualimu: shughuli zitakazotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa chuo cha 

Ufundi Stadi cha Mkoa wa Njombe; kuanza ujenzi wa vyuo vya ufundi stadi vya 

mikoa ya Simiyu, Geita, na Rukwa; na kuanza ujenzi katika vyuo 6 vya Ualimu 

vya  Dakawa, Mpwapwa, Kleruu, Marangu, Tabora na Butimba ambapo shilingi 

bilioni 29.95 fedha za ndani na shilingi bilioni 14.99 fedha za nje zimetengwa. 

  

(c) Chuo cha Ufundi Arusha: mradi unalenga kutekeleza shughuli 

zifuatazo: kukamilisha ukarabati na ufungaji vifaa katika karakana 5 kwa ajili ya 

mafunzo ya uhandisi mitambo, useremala na uhandisi magari kwa vitendo; 

kujenga bweni 1 la wanafunzi wa kike lenye uwezo wa kulaza wanafunzi 250 

kwa mara moja; kujenga na kukarabati miundombinu ya madarasa, maabara 

na karakana katika vituo vya mafunzo vya Kikuletwa na Oljoro; na kukamilisha 

ufungaji wa mtandao wa internet katika majengo yote ya chuo kutoka katika 
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Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano ili kuboresha utoaji mafunzo kupitia 

TEHAMA ambapo shilingi bilioni 2.895 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(d) Kuendeleza Elimu ya Ualimu: mradi unalenga kutekeleza shughuli 

zifuatazo: kununua vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa vyuo 35 vya ualimu 

na vifaa vya Elimu Maalum kwa vyuo vya Patandi, Mtwara Ufundi na 

Mpwapwa; kuimarisha mifumo ya TEHAMA na kununua vifaa vya TEHAMA 

kwa vyuo vya ualimu na kuviunganisha na Mkongo wa Mawasiliano wa Taifa; 

kuendelea na ujenzi wa chuo cha Ualimu Kabanga; na kukarabati maktaba za 

vyuo 8 vya Ualimu (Bustani, Vikindu, Mtwara Kawaida, Mtwara Ufundi, 

Murutunguru, Monduli na Bunda); kutoa mafunzo ya TEHAMA kwa wanafunzi 

821; kutoa mafunzo kazini kwa wakufunzi 323; kuandaa kanzidata ya mfumo 

wa mawasiliano na utoaji taarifa za Elimu ya Ualimu; kuwezesha programu ya 

Hisabati ya Korogwe na kutoa mafunzo kwa walimu 200 wa somo la Hisabati 

wa shule za msingi na sekondari; kutoa ufadhili kwa wahitimu 500 wa vyuo 

vikuu wa fani za sayansi, kilimo, na ufundi kusomea postgraduate diploma ya 

ualimu; na kutoa ufadhili kwa wakufunzi wa Chuo cha Ualimu Patandi 

kujiendeleza katika ngazi ya Shahada ya Pili katika Elimu Maalum ambapo 

shilingi bilioni 20.241 zimetengwa.  

 

(e) Kuimarisha Taasisi ya Elimu Tanzania: shughuli zilizopangwa 

kutekelezwa ni kuboresha mtaala wa kidato cha kwanza hadi cha nne na 

mtaala wa Elimu ya Ualimu ngazi ya cheti na stashahada; kuendelea na 

uandishi wa vitabu vya kiada kwa kidato cha kwanza hadi cha sita, na 

moduli/vibutu vya Elimu ya Ualimu na kuandaa maudhui ya kielektroniki kwa 

darasa la kwanza na la pili; kutoa mafunzo kazini kwa walimu wa elimu msingi 

kwa kutumia mtaala ulioboreshwa; kurusha hewani vipindi vya vikaragosi kwa 

lengo la kuwawezesha wanafunzi wa elimu ya awali, darasa la kwanza na la 

pili kukuza stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu (KKK); kuandika vitabu 

vya hadithi vya shule za msingi, kufanya uhakiki na tathmini ya vitabu vya ziada 

na maudhui ya kielektroniki; na kuandika na kuchapa mtaala, mihtasari na 

moduli za mafunzo kwa ngazi ya Cheti na Stashahada ya Ualimu ambapo 

shilingi bilioni 40 fedha za ndani zimetengwa.  

 

C. Elimu ya Juu 

(a) Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu: shughuli itakayotekelezwa 

ni kutoa mikopo kwa wanafunzi 123,285 wa elimu ya juu wenye kukidhi vigezo. 

Kati ya hao, wanafunzi wa mwaka wa kwanza ni 40,544 na wanafunzi 82,741 

wanaendelea na masomo ambapo shilingi bilioni 427.554 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(b) Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa 
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(MUCE): shughuli itakayotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa maabara ya 

sayansi na kompyuta ambapo shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(c) Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es 

Salaam (DUCE): shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni ujenzi wa jengo la 

makazi ya wanataaluma watafiti; na ujenzi wa madarasa na kuweka mifumo ya 

kiusalama na miundombinu ya TEHAMA ambapo shilingi bilioni 2.0 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(d) Ujenzi wa Chuo Kikuu cha Mwl. Julius Nyerere cha Kilimo na 

Teknolojia: shughuli zitakazotekelezwa ni kuandaa michoro na mpango wa 

matumizi ya ardhi; kupima ardhi na kufuatilia upatikanaji wa hati miliki za ardhi 

ya chuo kwa Kampasi za Butiama, Rorya, na Serengeti ambapo shilingi bilioni 

1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(e) Ukarabati na Ujenzi wa Chuo Kikuu Mzumbe: mradi unalenga  

kuendeleza ujenzi na kuweka samani kwenye jengo la madarasa na utawala 

katika Kampasi ya Mbeya ambapo shilingi bilioni 2.5 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(f) Ujenzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Ardhi: mradi unalenga  

kukamilisha ujenzi wa jengo la Ardhi na kuliunganisha na mfumo wa maji; 

kuendelea na ujenzi wa maabara itakayokuwa na matumizi zaidi ya moja; na 

kukarabati  karakana, nyumba za watumishi na madarasa ambapo shilingi 

bilioni 2.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(g) Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi 

Shirikishi Muhimbili: shughuli itakayotekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa 

Kituo Mahiri cha magonjwa ya moyo awamu ya kwanza katika kampasi ya 

Mloganzila ambapo shilingi bilioni 1.8 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(h) Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu  cha  Ushirika  Moshi: mradi 

unalenga kujenga maktaba yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 2,500 kwa 

wakati mmoja ambapo shilingi bilioni 2 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(i) Upanuzi na Ukarabati wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu 

Nyerere: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kuanza ujenzi wa jengo la 

maktaba lenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 2,500 kwa wakati mmoja katika 

Kampasi ya Kivukoni; na bweni la wanafunzi katika Kampasi ya Zanzibar 

ambapo shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 
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(j) Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Teknolojia ya Nelson Mandela – 

Arusha: mradi unalenga kuanza ujenzi wa hosteli yenye uwezo wa kuchukua 

wanafunzi 500 kwa wakati mmoja ambapo shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(k) Jengo la kufundishia Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam: mradi 

unalenga  kuweka samani za ndani, miundombinu na vifaa vya TEHAMA katika 

jengo jipya la DIT Teaching Tower ambapo shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani 

zimetengwa. Vile vile, shilingi milioni 400 kutoka vyanzo vya mapato ya ndani 

ya taasisi zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha upanuzi wa jengo la maktaba.  

  

(l) Upanuzi wa Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya: shughuli 

zilizopangwa kutekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa jengo la maktaba lenye 

uwezo wa kuchukua wanafunzi 2,500 kwa wakati mmoja.  Vile vile, shilingi 

milioni 412.6 kutoka vyanzo vya mapato ya ndani ya taasisi zimetengwa kwa 

ajili ya kufanya tathmini ya mali za wananchi katika eneo ambalo limeainishwa 

kuongezwa katika Kampasi ya Rukwa; kuanzisha bustani ya mimea kwa 

matumizi ya kitaaluma na kuboresha ustawi wa mazingira ya chuo; kujenga 

jengo la vyumba 2 vya madarasa vyenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 600 

kwa wakati mmoja; kuunda gari dogo kwa ajili ya kubebea mizigo midogo 

midogo; na kuunda mashine kwa ajili ya kupukuchua mazao mbalimbali 

ambapo shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(m) Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo: 

mradi unalenga kujenga na kukarabati miundombinu ya chuo ambapo shilingi 

bilioni 8.0 zimetengwa. 

 

(n) Upanuzi na Ukarabati wa Chuo Kikuu Dar es Salaam: katika mwaka 

2018/19, shilingi bilioni 2 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya upanuzi wa 

hosteli za Dkt. John Pombe Joseph Magufuli.   

 

D. Ujuzi na Utafiti 

(a) Kukuza Stadi za Kazi kwa Ajili ya Shughuli za Kuzalisha na Kukuza 

Uchumi: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kuendelea na utekelezaji wa 

Mfuko wa Kukuza Stadi za Kazi kwa kutoa ruzuku kwa ushindani kwa vyuo vya 

ufundi nchini; kuendelea kutoa ruzuku za masomo ya ufundi kupitia Skimu za 

Vocha za Mafunzo (Trainee Voucher Scheme) kwa vijana 7000 wasio na 

uwezo wa kujiendeleza; kuviwezesha vyuo 20 vya Maendeleo ya Wananchi 

kutoa mafunzo ya ufundi kwa kuvikarabati na kuvinunulia vifaa; kuzijengea 

uwezo taasisi za VETA, NACTE na TCU wa kusimamia ubora ya elimu ya 

ufundi na stadi za kazi; na kuimarisha vyuo vya VETA na Elimu ya Ufundi kwa 

kuvinunulia vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa ajili ya kuendesha mafunzo 
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ya Uanagenzi (Apprenticeship). 

 

(b) Mfuko wa Utafiti na Maendeleo wa COSTECH: shughuli zilizopangwa 

kutekelezwa ni kuanzisha na kuendeleza atamizi za ubunifu katika 

Halmashauri za miji ya Mbeya na Dodoma kwa lengo la kukuza ubunifu kwa 

vijana 50; kuwatambua wagunduzi na wabunifu nchini na kuwawezesha 

kuendeleza ubunifu na ugunduzi wao kupitia mfuko wa MTUSATE; kufadhili 

miradi 20 ya ubunifu; kuhamasisha matumizi ya teknolojia mpya kama 

Bioteknolojia, Nanoteknolojia, Mekatroniksi na Bigata; kuandaa vipindi na 

makala 42 zinazohusu masuala ya sayansi, teknolojia na ubunifu (STU) na 

kuzisambaza kupitia radio na televisheni; kuanzisha na kuendeleza kumbi za 

ubunifu katika Chuo Kikuu cha Dar es salaam na Taasisi ya Teknolojia Dar es 

Salaam kwa lengo la kuchochea uanzishwaji wa kampuni za kiteknolojia ili 

kukuza ubunifu na kuongeza ajira kwa vijana ambapo shilingi bilioni 9.68 fedha 

za ndani zimetengwa. 

 

(c) Ujenzi wa Maabara ya Mionzi ya Nguvu za Atomiki: shughuli 

zilizopangwa kutekelezwa ni kuanza ujenzi wa maabara Awamu ya II; 

kuendelea na ukaguzi wa migodi 6 inayofanya kazi; kuendelea kukagua vituo 

150 vyenye vyanzo vya mionzi; kuendelea kusajili vituo 1,045 vyenye vyanzo 

vya mionzi; kufanya kaguzi katika vituo 120 vinavyotoa mionzi isiyoainishwa; 

na kufungua ofisi za Tume ya Nguvu za Atomiki katika kanda ya kati mkoani 

Dodoma, kanda ya nyanda za juu kusini mkoani Mbeya, na kanda ya ziwa 

mkoani Mwanza ambapo shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(d) Programu ya Kukuza Ujuzi Nchini: shughuli zilizopangwa kutekelezwa 

ni kukuza ujuzi na stadi za kazi katika viwanda, kilimo-biashara, utalii, 

usafirishaji, TEHAMA, madini, mafuta na gesi. Vijana 10,500 wanaohitimu 

katika ngazi mbalimbali za elimu watapatiwa mafunzo ya vitendo kazini;  

mafunzo ya kuongeza tija na ufanisi mahali pa kazi; mafunzo ya ujuzi wa 

kujiajiri kwa vijana walio kwenye sekta isiyo rasmi pamoja na kurasimisha ujuzi 

uliopatikana nje ya mfumo rasmi wa mafunzo ambapo shilingi bilioni 15 fedha 

za ndani zimetengwa.  

 

E. Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi 

(a) Upanuzi na Ukarabati wa Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi - FDCs: 

mradi unalenga kujenga na kukarabati miundombinu katika vyuo 28 vya 

maendeleo ya wananchi ambapo shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani na bilioni 10 

fedha za nje zimetengwa. 
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4.4.3.2 Afya na Maendeleo ya Jamii 

 

A. Afya 

(a) Mradi wa Kupunguza Vifo vya akina Mama Vinavyotokana na Uzazi: 

shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni: ujenzi wa vituo 12 vya damu salama 

katika Mikoa 12; ukarabati na ujenzi wa wodi maalum kwa ajili ya watoto 

wachanga (Neonatal Care Units) katika Hospitali za Rufaa za Mikoa 7; na 

upanzi wa wodi za wazazi na kutenga vyumba vya wagonjwa ahututi 

wanaotokana na uzazi katika hospitali za Rufaa za mikoa 5 ambapo shilingi 

bilioni 12.2 fedha za ndani zimetengwa. 

 

Vile vile, shilingi bilioni 6.0 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kukamilisha 

malipo ya mchango wa Serikali katika mradi mkubwa wa hospitali ya Taifa 

Muhimbili (First Health Rehabilitation Project) utakaotekelezwa kwa mkopo 

kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB). 

 

(b) Mradi wa Kuboresha Hospitali za Rufaa: katika mwaka 2018/19, 

shilingi bilioni 30.0 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya ukarabati wa 

miundombinu ya kutolea huduma za tiba katika Hospitali za Rufaa za Mikoa, 

kuanzishwa na kuboresha vitengo vya dharura (Emergency Units) katika 

Hospitali za Rufaa za mikoa, ujenzi wa hospitali mpya za mikoa katika mikoa 

ya Katavi, Njombe, Geita, Simiyu, Songwe na Mara.  

 

(c) Mradi wa Ununuzi na Usambazaji wa Dawa: katika mwaka 2018/19, 

shilingi bilioni 240 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya ununuzi na 

usambazaji wa Dawa, Chanjo, Vifaa, Vifaa Tiba na Vitendanishi kwa ajili ya 

Vituo vya Umma vya kutolea huduma za afya nchini.  

 

(d) Taasisi ya Saratani Ocean Road: mradi unalenga shilingi kununua 

mtambo wa uchunguzi wa saratani – PET SCAN ambapo bilioni 14.5 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(e) Hospitali ya Rufaa Mbeya: mradi unalenga shilingi kuendelea na ujenzi 

wa jengo la gorofa la kusimika vifaa vya uchunguzi vya X – ray na kununua 

vifaa tiba ambapo bilioni 5.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(f) Taasisi ya Tiba ya Moyo ya Jakaya Kikwete: mradi unalenga kununua 

vifaa tiba ambapo shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(g) Hospitali ya Rufaa Mtwara: mradi unalenga kuendelea na ujenzi wa 

miundombinu ya hospitali ya kanda ya Kusini Mtwara ambapo shilingi bilioni 

1.0 fedha za ndani zimetengwa. 
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(h) Hospitali ya Rufaa Kibong'oto: shughuli zitakazotekelezwa ni kujenga 

jengo na kununua mashine ya CT - SCAN kwa ajili ya uchunguzi wa kifua kikuu 

na kujenga mtambo wa kuzalisha hewa ya Oxygen ambapo shilingi bilioni 1.9 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(i) Hospitali ya Rufaa Bugando: shughuli itakayotekelezwa ni kununua 

mashine ya CT – SCAN kuboresha huduma za uchunguzi ambapo shilingi 

milioni 500 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(j) Hospitali ya Rufaa KCMC: mradi unalenga kununua mashine ya CT – 

SCAN ili kuboresha huduma za uchunguzi ambapo shilingi milioni 500 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(k) Hospitali ya Taifa ya Afya ya Akili Mirembe: shughuli 

zitakazotekelezwa ni ujenzi wa jengo la huduma za Uangalizi Maalum (ICU) na 

ukarabati wa wodi ambapo shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(l) Hospitali ya Taifa Muhimbili: mradi unalenga kuendelea na ujenzi wa 

jengo la kutolea huduma za wagonjwa wa kulipia ili kuongeza mapato ya 

Hospitali ambapo shilingi bilioni 20.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(m) Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI): shughuli zilizopangwa kutekelezwa 

ni kulipa mkopo wa ujenzi kwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya kununua 

mitambo, kununua vifaa tiba kwa ajili ya jengo jipya la Taasisi na ununuzi wa 

vipandikizi (implants) ambapo shilingi bilioni 8.0 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(n) Taasisi ya Utafiti ya Magonjwa ya Binadamu (NIMR): shughuli 

itakayotekelezwa ni kugawanya (partition) jengo la maabara ambapo shilingi 

milioni 200 fedha za ndani  zimetengwa. 

 

(o) Udhibiti Magonjwa ya Kuambukiza: mradi unalenga kuimarisha 

huduma za kupambana na kudhibiti magonjwa ya kuambukiza pamoja na utoaji 

wa chanjo na kutoa mchango wa Serikali kwa shirika la GAVI ambapo shilingi 

bilioni 30.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(p) Kuimarisha Vyuo vya Mafunzo ya Afya: shughuli zilizopangwa 

kutekelezwa ni kuendelea na upanuzi na ujenzi wa majengo na ukarabati wa 

vyuo vya mafunzo ya afya vya uuguzi vya Nachingwea, Kibondo, Kagemu, 

Kondoa, Same na Kiomboi; Vyuo vya mafunzo ya maafisa afya vya Bombo 

Tanga, Mpwapwa na Ngudu Mwanza; vyuo vya Maafisa Tabibu vya Kibaha, 

Tanga na Chuo cha maabara cha Singida ambapo shilingi bilioni 8.0 fedha za 

ndani zimetengwa. 
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B. Maendeleo ya Jamii 

(a) Ukarabati na Ujenzi wa Vyuo vya Maendeleo ya Jamii: mradi 

unalenga kukarabati majengo na miundombinu  katika Vyuo vya Maendeleo ya 

Jamii vya Mlale, Uyole na Misungwi ambapo shilingi milioni 550 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(b) Uwezeshaji Wanawake – UNDP: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni 

kufanya tathmini ya utendaji wa Dawati la Jinsia katika Wizara, Idara 

zinazojitegemea na Wakala; kufanya tathmini ya utekelezaji wa masuala ya 

jinsia katika sekta tano; kuanzisha kanzidata ya jinsia; na kuandaa ripoti ya 

nchi kwa miaka miwili ya utekelezaji wa Mkataba wa Kimataifa wa Kuondoa 

Aina Zote za Ubaguzi Dhidi ya Wanawake ambapo shilingi milioni 413.845 

fedha za nje zimetengwa. 

 

(c) Maendeleo ya Awali ya Mtoto: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni 

kuhamasisha uanzishwaji na uimarishaji wa vituo vya jamii vya maendeleo ya 

awali ya mtoto katika Halmashauri 186; kuratibu uanzishwaji na utendaji wa 

mabaraza ya watoto katika mikoa yote 26 ya Tanzania Bara; na kuwezesha 

programu za kuzuia ukatili dhidi ya watoto ambapo shilingi bilioni 1.2 fedha za 

nje zimetengwa. 

 

(d) Kuwezesha Huduma za Ustawi wa Jamii: shughuli zilizopangwa 

kutekelezwa ni kuboresha majengo na miundombinu katika makazi ya Wazee 

na mahabusu za Watoto na kuimarisha shughuli za ulinzi wa mtoto nchini 

ambapo shilingi milioni 950 fedha za ndani na bilioni 1.8 fedha za nje 

zimetengwa.  

 

4.4.3.3 Maji na Usafi wa Mazingira 

(a) Kuboresha Huduma za Maji Dar es Salaam  

Shilingi bilioni 19.5 fedha za ndani na bilioni 43.0 fedha za nje zimetengwa kwa 

ajili ya:- 

(i) Kujenga matenki na kulaza mabomba ya kusambaza maji kutoka 

mitambo ya Ruvu Chini na  Ruvu Juu katika Jiji la Dar es Salaam na miji 

ya Kibaha, Bagamoyo na maeneo ya Mkuranga; 

(ii) Kukarabati miundombinu ya usambazaji maji ili kupunguza upotevu wa 

maji katika jiji la Dar es Salaam; 

(iii) Upanuzi wa mtambo wa bomba kuu la kusambaza maji na ujenzi wa 

matenki ya Kimara na ulipaji wa fidia kwa wakazi wanaopisha ujenzi 

huo; na 

(iv) Kuanza ukarabati na ujenzi wa miundombinu ya uondoaji maji taka 

katika Jiji la Dar es Salaam kwa kujenga mabwawa ya kutibia maji taka 

katika maeneo ya Mbezi Beach, Jangwani na Kurasini.  
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(b) Mradi wa Maji wa Kimbiji na Mpera 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya 

usambazaji maji kutoka visima vya Kimbiji na Mpera hususan maeneo 

yanayohudumiwa na DAWASA ambayo hayana mtandao wa mabomba 

hususan Kigamboni, Temeke, Mbagala na  Mkuranga ambapo shilingi bilioni 

10.0 fedha za ndani na bilioni 4.1 fedha za nje zimetengwa. 

 

(c) Maji kutoka Ziwa Victoria  

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kujenga bomba kuu la maji kutoka ziwa 

Victoria kwenda miji ya Nzega, Igunga, Tabora na Sikonge; na kukamilisha 

usambazaji maji katika miji ya Tinde, Kagongwa, Isaka; Kwimba, Malampaka, 

Sumve, Malya, Kishapu, Kolandoto na Maganzo ambapo shilingi bilioni 7.5 

fedha za ndani na bilioni 20.0 fedha za nje zimetengwa. 

 

(d) Miradi ya Maji ya Kitaifa 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kufanya usanifu, kukamilisha upanuzi na 

ukarabati wa miundombinu ya maji katika maeneo yanayohudumiwa na miradi 

ya kitaifa ya Makonde (Mtwara), Wanging‟ombe (Njombe), Chalinze (Pwani), 

Mugango-Kiabakari (Mara), na  Handeni Trunk Main ambapo shilingi bilioni 5.8 

fedha za ndani na bilioni 6.5 fedha za nje zimetengwa. 

 

(e) Mradi wa Maji Masasi - Nachingwea 

Shilingi bilioni 2.0 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa mtambo wa 

kusafisha maji katika mradi huu. 

 

(f) Kuboresha Huduma za Maji Vijijini  

Shilingi bilioni 162 fedha za ndani na bilioni 92.7 fedha za nje zimetengwa kwa 

ajili ya kutekeleza miradi ifuatayo:   

(i) Kukamilisha ujenzi wa miradi inayoendelea kwa kila halmashauri na 

kuanza ujenzi wa miradi mipya katika halmashauri zote. 

(ii) Bomba ya miradi ya kitaifa kwenda vijiji mbalimbali, kukarabati mradi wa 

maji wa Ntomoko na kujenga miundombinu ya maji katika maeneo ya 

Dodoma, Singida, Shinyanga, Tabora, Arusha, Pwani, Manyara, Mtwara 

na Songwe; 

(iii) Kujenga miundombinu ya kusambaza maji kutoka visima vilivyochimbwa 

na kukarabati mabwawa na miradi isiyofanya kazi katika halmashauri; 

na 

(iv) Kukamilisha ujenzi wa miundombinu ya maji katika mradi wa Same - 

Mwanga na Korogwe. 

 

(g) Kuboresha Huduma za Maji Mijini  

Shilingi bilioni 56.7 fedha za ndani na bilioni 26.9 fedha za nje zimetengwa kwa 

ajili ya kutekeleza miradi ifuatayo: 

(i) Upanuzi wa miundombinu iliyopo na kukamilisha shughuli 
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zinazoendelea za miradi ya maji katika miji mikuu ya mikoa mipya ya 

Geita (Geita), Simiyu (Bariadi), Njombe (Njombe), Katavi (Mpanda) na 

Songwe (Vwawa); na 

(ii) Ujenzi, upanuzi na ukarabati wa miundombinu ya maji katika miji 

midogo, miji mikuu ya wilaya itakayowezesha kuunganisha wateja 

wapya 110,000 na kujenga magati ya maji 272. 

 

(h) Ujenzi wa Mabwawa ya Kimkakati 

Bwawa la Kidunda: shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya 

kulipa fidia na kuanza hatua za awali za ujenzi wa bwawa. Farkwa na 

Ndembera: shilingi bilioni 10 kwa ajili ya kulipa fidia na kuanza ujenzi. 

 

4.4.3.4 Vijana na Ajira 

(a) Mfuko wa Maendeleo ya Vijana 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kuwapatia vijana mitaji na mikopo yenye 

masharti nafuu kupitia SACCOS katika Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini 

ambapo shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kutekeleza miradi ya ajira za muda 

292,188 kwa kaya maskini; kuhawilisha ruzuku kwa ajili ya kunusuru kaya 

maskini 1,100,000 kwa Halmashauri za Tanzania Bara na Tanzania Visiwani; 

na kukamilisha utambuzi na uandikishaji wa kaya maskini katika maeneo ya 

vijiji 4,408, mitaa 1,189 na Shehia 96 ambazo hazikufikiwa awali ambapo 

shilingi bilioni 3.0 fedha za ndani na bilioni 71.3 fedha za nje zimetengwa. 

 

4.4.3.5 Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo 

(a) Upanuzi wa Usikivu wa Shirika la Habari Tanzania (TBC) 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kuanza ujenzi wa jengo la utangazaji na 

utawala Makao Makuu Dodoma; kuanzisha chaneli ya utalii kwa ajili ya 

kutangaza maliasili nchini; na kununua magari 11 ya utangazaji, utafutaji na 

uandishi wa habari ambapo shilingi bilioni 5.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Programu ya Urithi wa Ukombozi wa Bara la Afrika 

Shilingi bilioni 1.0 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na 

ukarabati wa Makao Makuu ya Programu na kufanya utafiti na kuhifadhi 

nyaraka kidijiti katika maeneo yaliyotumika katika harakati za Ukombozi wa 

Bara la Afrika. 

 

(c) Ujenzi wa Eneo Changamani la Michezo 

Shilingi bilioni 1.5 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kuanza ujenzi wa 

uwanja wa ndani na jumba la maonesho la michezo Dar es Salaam na 

kuendelea na  ujenzi wa kiwanja cha mpira wa miguu Dodoma. 
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(d) Ujenzi wa Chuo cha Michezo cha Malya 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kulipa fidia ya ardhi kwa wananchi 

watakaohamishwa kupisha mradi na kujenga vituo vitatu vya shule za michezo 

ambapo shilingi milioni 150 zimetengwa. 

 

4.4.3.6 Hifadhi ya Mazingira na Tabianchi 

Shughuli za hifadhi na usimamizi wa mazingira zimetengewa shilingi bilioni 3.0 

fedha za ndani na bilioni 2.06 fedha za nje kwa ajili ya kuendeleza uhifadhi 

endelevu wa bonde la Ziwa nyasa na Tanganyika; kuimarisha Mfuko wa Taifa 

wa Hifadhi ya Mazingira; na kujenga uwezo wa mifumo ya usimamizi endelevu 

wa ardhi na rasilimali asili.  

 

4.4.4 Mazingira Wezeshi kwa Uendeshaji Biashara na Uwekezaji 

 

4.4.4.1 Miundombinu 

 

A. Reli 

(a) Mfuko wa Maendeleo ya Reli 

Shilingi bilioni 252.639 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa reli 

mpya kwa kiwango cha standard gauge na ukarabati wa reli  iliyopo. 

 

B. Barabara na Madaraja 

 

(a) Barabara zenye kufungua Fursa za Kiuchumi 

 

(i) Barabara ya Kidatu – Ifakara – Lupiro - Mahenge /Malinyi - Londo - 

Lumecha/Songea (km 499) 

Shughuli iliyopangwa kutekelezwa ni kuendelea na ujenzi sehemu za 

Kidatu - Ifakara (km 68) ambapo shilingi milioni 900 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 15.7 fedha za nje zimetengwa. 

(ii) Barabara ya Tabora - Ipole - Koga - Mpanda (km 370) 

Shilingi bilioni 11 fedha za ndani na shilingi bilioni 47.2 fedha za nje 

zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na ujenzi kwa kiwango cha lami kwa 

sehemu za Tabora -Sikonge (km 30), Usesula - Komanga (km 115.5), 

Komanga – Kasinde (km 112.8) na Kasinde – Mpanda (km 111.7). 

(iii) Barabara ya Makutano - Natta - Mugumu/Loliondo - Mto wa Mbu 

(km 185) 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kuendelea na ujenzi kwa kiwango 

cha lami kwa sehemu za Makutano - Sanzate (km 50) na Waso - Sale 

Jct (km 50) na kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu ya 

Sanzante – Natta – Mugumu (km 85) ambapo shilingi bilioni 23.8 fedha 

za ndani zimetengwa. 
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(iv) Barabara ya Manyoni - Itigi – Tabora (km 259.7) 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kulipa sehemu yya madai ya 

Makandarasi na Wahandisi Washauri wa ujenzi wa sehemu za Manyoni 

– Itigi – Chaya (km 89.35) na Tabora - Nyahua (km 85); kuendelea na 

ujenzi kwa kiwango cha lami wa sehemu ya Nyahua – Chaya (km 85.4) 

ambapo shilingi bilioni 14.8 fedha za ndani na shilingi bilioni 13.1 fedha 

za nje zimetengwa. 

(v) Barabara ya Itoni – Ludewa - Manda (km 211) 

Shilingi bilioni 13 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kuendelea na 

ujenzi wa barabara kwa kiwango cha zege sehemu ya Lusitu – Mawengi 

(km 50).  

(vi) Barabara ya Handeni - Kibereshi – Kibaya - Singida (km 460) 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kuanza ujenzi wa barabara ya 

Handeni - Kibereshi – Kibaya - Singida ambapo shilingi bilioni 1.0 fedha 

za ndani zimetengwa. 

(vii) Barabara ya Dodoma – Iringa (km 267.1) 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kuanza ujenzi kwa kiwango cha 

lami barabara ya michepuo ya Iringa (Iringa Bypass 7.3) ambapo shilingi 

bilioni 3 fedha za ndani zimetengwa. 

(viii) Barabara ya Dodoma – Babati (km 243.80) 

Shilingi 4.3 fedha za ndani na shilingi bilioni 1.5 fedha za nje 

zimetengwa kwa ajili ya kulipa sehemu ya madai ya Makandarasi na 

Wahandisi Washauri wa ujenzi wa sehemu za Dodoma - Mayamaya (km 

43.65), Mayamaya - Mela (km 99.35), Mela - Bonga (km 88.80) na 

kuanza upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili ya ujenzi wa 

barabara ya mchepuo wa Babati (Babati Bypass km 12). 

(ix) Barabara ya Mbeya - Makongolosi - Rungwa – Itigi - Mkiwa (km  

171.9) 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kulipa sehemu ya madai ya 

makandarasi na Mhandisi mshauri wa barabara wa sehemu ya Mbeya - 

Lwanjilo (km 36) na sehemu ya Lwanjilo – Chunya (km 36); kuendelea 

na ujenzi wa sehemu ya Chunya – Makongolosi (km 43); na kuanza 

ujenzi wa sehemu ya Itigi - Mkiwa - Noranga (km 56) ambapo shilingi 

bilioni 16.8 fedha za ndani zimetengwa. 

(x) Barabara ya Kigoma - Kidahwe - Uvinza – Kaliua - Tabora (km 

389.7) 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kulipa sehemu ya malipo ya 

Makandarasi waliojenga miradi ya Daraja la Kikwete katika Mto wa 

Malagarasi na barabara za maingilio (km 48), barabara za Kidahwe – 

Uvinza (km 76.6), Ndono – Urambo (km 52), Tabora – Ndono (km 42) 

na Kaliua -Kazilambwa (km 56) na kuendelea na ujenzi sehemu ya 

Urambo –Kaliua (km 28); kuanza ujenzi wa kwa kiwango cha lami 
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sehemu ya Uvinza - Malagarasi (km 51.1) na sehemu ya Kazilambwa - 

Chagu (km 42) ambapo shilingi bilioni 30.9 fedha za ndani na shilingi 

bilioni 8.3 fedha za nje zimetengwa. 

(xi) Barabara ya Mtwara – Mingoyo – Masasi – Songea – Mbamba Bay 

(km 1,470.9) 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kulipa sehemu ya mwisho ya 

madai ya Makandarasi na wahandisi washauri wa ujenzi wa sehemu za 

Tunduru - Matemanga (km 59), Matemanga - Kilimasera (km 68.2) na 

Kilimasera - Namtumbo (km 60);  kuendelea na ujenzi wa barabara za 

Mbinga - Mbamba Bay (km 66); Mtwara – Mnivata (km 50); kufanya 

maandalizi ya ujenzi wa barabara za Masasi - Nachingwea (km 45), 

Nanganga – Ruangwa - Nachingwea (km 107), Likuyufusi –Mkenda (km 

122.5), Kitui - Lituhi (km 90) na ukarabati wa barabara ya Mtwara –

Mingoyo – Masasi (km 200); na kuanza upembuzi yakinifu na usanifu wa 

kina kwa kwa ajili ya kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami barabara ya 

Nachingwea – Liwale (km 130) ambapo shilingi bilioni 35.6 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 26.2 fedha za nje zimetengwa. 

 

(b) Barabara Zinazounganisha Tanzania na Nchi Jirani 

(i) Barabara ya Sumbawanga – Matai - Kasanga Port (km 112) 

Mradi unalenga kujenga barabara ya Sumbawanga - Matai - Kasanga 

Port (km 112) na kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu ya Matai 

– Kasesya (km 50) ambapo shilingi bilioni 8.5 fedha za ndani 

zimetengwa. 

(ii) Barabara ya Marangu - Tarakea - Rongai - Kamwanga 

/Bomang’ombe - Sanya Juu (km 330.31) 

Mradi unalenga kulipa madeni ya mkandarasi na mhandisi mshauri wa 

barabara ya KIA - Mererani; kuendelea na ujenzi wa barabara za Arusha 

– Moshi - Holili (sehemu ya Sakina-Tengeru na mchepuo wa Arusha – 

km 56.51) Sanya Juu – Kamwanga (sehemu ya Sanya Juu – Alerai, km 

32), Kwa Sadala – Masama - Machame Junction (km 16), Kiboroloni – 

Kikarara – Tsuduni - Kidia (km 10.8), Kijenge - Usa River (km 20); na 

kuendelea na maandalizi ya upanuzi wa sehemu ya Tengeru – Moshi – 

Himo (km 105) pamoja na ujenzi wa mizani ya Himo ambapo shilingi 

bilioni 18.1 fedha za ndani na shilingi bilioni 15.7 fedha za nje 

zimetengwa. 

(iii) Barabara ya Isaka - Lusahunga (km 533) 

Mradi unalenga kulipa sehemu ya madai ya mkandarasi na mhandisi 

mshauri wa sehemu ya Isaka - Ushirombo (km 132); kuendelea na 

ukarabati sehemu ya Ushirombo - Lusahunga (km 110) na ujenzi wa 

kituo cha Pamoja cha Ukaguzi cha Nyakanazi; kuanza ukarabati wa 

sehemu ya Lusahunga – Rusumo (km 91); kuanza upembuzi yakinifu na 
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usanifu wa kina wa barabara ya Nyakahura – Kumubuga - 

Murusagamba na Kumubuga – Rulele - Kabanga Nickel (km 141) 

ambapo shilingi bilioni 28 fedha za ndani na shilingi bilioni 22.5 fedha za 

nje zimetengwa. 

(iv) Barabara ya Sumbawanga - Mpanda – Nyakanazi (km 517.4) 

Mradi unalenga kulipa sehemu ya madai ya Makandarasi na Wahandisi 

washauri wa sehemu za Sumbawanga – Kanazi (km 75), Kanazi - Kizi – 

Kibaoni (km 76.60) na Sitalike – Mpanda (km 36); kuendelea na ujenzi 

kwa kiwango cha lami barabara ya Mpanda – Ifukutwa – Vikonge (km 

30); kuanza maandalizi ya ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu ya 

Kibaoni – Sitalike (km 71) na Vikonge – Magunga – Uvinza (km 159); 

kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara ya 

Namanyere – Katongoro - New Kipili Port (km 64.5) ambapo shilingi 

bilioni 24.85 fedha za ndani zimetengwa. 

(v) Barabara ya Nyanguge – Musoma, na Michepuko ya Usagara – 

Kisesa na Bulamba – Kisorya (km 495.9) 

Mradi unalenga kulipa sehemu ya madai ya mkandarasi wa barabara ya 

Simiyu/Mara Border – Musoma (km 85.5); na Usagara – Kisesa 

(Mwanza Bypass km 17); kuendelea na ujenzi wa barabara ya Nansio –

Kisorya – Bunda - Nyamuswa (sehemu ya Kisorya – Bulamba (km 51); 

ukarabati wa barabara ya Makutano – Sirari (km 83) na upanuzi wa 

barabara ya kwenda uwanja wa ndege wa Mwanza (km 12); kufanya 

mapitio ya usanifu wa kina kwa sehemu ya Nyamuswa – Bunda - 

Bulamba (km 55), kuanza maandalizi ya ujenzi wa barabara ya Musoma 

– Makojo – Busekela (km 92) na ukarabati wa sehemu ya Nyanguge - 

Simiyu/Mara Border (km 100.4) ambapo shilingi bilioni 20.2 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 2 fedha za nje zimetengwa. 

(vi) Barabara ya Mwigumbi – Maswa - Bariadi – Lamadi (km 171.8) 

Mradi unalenga kulipa sehemu ya madai ya Makandarasi na Wahandisi 

Washauri wa barabara ya Bariadi - Lamadi (km 71.8) na Mwigumbi - 

Maswa (km 50) pamoja na kuendelea na ujenzi kwa kiwango cha lami 

sehemu ya  Maswa - Bariadi (km 49.7) ambapo shilingi bilioni 20 fedha 

za ndani zimetengwa. 

(vii) Barabara ya Kidahwe - Kasulu – Kibondo - Nyakanazi (km 413) 

Mradi unalenga kuendelea na ujenzi kwa sehemu za Kidahwe – 

Kasulu (km 63) na Nyakanazi – Kakonko (km 50); kuanza ujenzi 

sehemu ya Nduta – Kibondo – Kabingo (km 61.84) na barabara ya 

kupitia Kibondo mjini ambapo shilingi bilioni 25.2 fedha za ndani 

zimetengwa.   

(viii) Barabara ya Usagara - Geita - Buzirayombo – Kyamyorwa (Km 230) 

Mradi unalenga kulipa sehemu ya malipo ya Makandarasi kwa sehemu 

ya Uyovu - Bwanga (km 43), kuendelea na ujenzi wa barabara ya 
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Bwanga - Biharamulo (km 67), kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami 

barabara ya Geita - Bulyanhulu Jet (km 58.3) na Bulyanhulu Jet - 

Kahama (km 61.7) ambapo shilingi bilioni 18 fedha za ndani 

zimetengwa.  

 

(c) Barabara za Mikoa 

Mradi unalenga ujenzi wa km 36.51 za barabara za mikoa kwa kiwango 

cha lami; na ukarabati wa km 606 .12 kwa kiwango cha changarawe 

ambapo shilingi bilioni 35.012 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(d) Barabara za Kupunguza Msongamano jijini Dar es Salaam (km 

169.66) 

Shilingi bilioni 20.15 fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kulipa 

sehemu ya madai ya Makandarasi na wahandisi washauri wa miradi ya 

Kimara - Kilungule – External (km 9), Mbezi – Malambamawili – 

Kinyerezi - Banana (km 14) sehemu ya Kifuru – Malambamawili - 

Msigani (km 4), Tegeta – Kibaoni - Wazo Hill – Goba - Mbezi (Morogoro 

road) sehemu ya Mbezi Mwisho – Goba (km 7), Tangi Bovu - Goba (km 

9), Kimara Baruti – Msewe - Changanyikeni (km 2.6), Kibamba – 

Kisopwa – Kwembe - Makondeko (km 14.66) sehemu ya Kibamba –

Mlonganzila (km 4), Ardhi – Makongo - Goba (km 9) sehemu ya Goba - 

Makongo; kuendelea na ujenzi wa barabara za Kimara – Kilungule - 

External (km 9), sehemu ya ya Kimara – Kilungule - Majichumvi (km 6); 

Mbezi – Malambamawili – Kinyerezi – Banana (km 14), sehemu –

Msigani (km 2) na Tegeta Kibaoni - Wazo Hill – Goba (km 13), sehemu 

ya Madale - Goba (km 5); kuendelea na kazi ya upembuzi yakinifu na 

usanifu wa kina kwa barabara ya Banana – Kitunda – Kivule - Msongola 

(km 14.7); kuanza ujenzi wa barabara za Kibamba – Kisopwa – Kwembe 

– Makondeko (km 14.66), sehemu ya Mloganzila - Mloganzila Citizen 

(km 4); Maji Chumvi - Chang‟ombe – Barakuda (km 2.5) na Mji Mwema - 

Kimbiji; na kuanza upanuzi wa barabara ya Mwai Kibaki (km 9.1) na 

Kongowe - Mji Mwema - Kivukoni (km 25.1). 

 

(e) Miundombinu ya Mabasi Yaendayo Haraka (km 42.9) 

Shilingi bilioni 5 fedha za ndani na shilingi bilioni 41.8 fedha za nje 

zimetengwa kwa ajili ya kuanza ujenzi wa miundombinu ya Mabasi 

yaendayo haraka awamu ya pili, ya tatu na nne. 

 

(f) Ujenzi wa Barabara za Juu (Flyover) jijini Dar es Salaam 

Mradi unalenga kuendelea na ujenzi wa „fly over‟ ya TAZARA, 

Interchange ya Ubungo pamoja na kuanza upembuzi yakinifu na usanifu 

wa kina kwa ajili ya kuboresha makutano ya barabara katika maeneo ya 
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KAMATA, Magomeni, Mwenge, Tabata/Mandela, Morocco, Buguruni 

makutano ya barabara za Kinondoni/Ally Hassan Mwinyi na Kenyata na 

Selander (AH Hassan Mwinyi/UN Road Jet) na kuanza maandalizi ya 

ujenzi wa Mabey Flyovers katika jiji la Dar es Salaam, Dodoma na 

Mwanza ambapo shilingi milioni 500 fedha za ndani na shilingi bilioni 

50.3 fedha za nje zimetengwa. 

 

(g) Barabara za Vijijini na Mijini 

Shughuli zitakazotekelezwa ni matengenezo ya kawaida ya barabara za 

changarawe na udongo (km 13,163.89); matengenezo ya sehemu korofi 

(km 6,201.22); matengenezo maalum (km 3,925.94); ukarabati wa 

madaraja, mifereji na makalavati; matengenezo ya kawaida kwenye 

barabara za lami (km 54.72); ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami 

(km 34.2); na kujenga uwezo wa Wahandisi, kuimarisha maabara na 

kununua vifaa ambapo shilingi bilioni 272.642 zimetengwa. 

 

(h) Ujenzi wa Madaraja 

(i) Ujenzi wa Madaraja Makubwa 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kulipa sehemu ya madai ya 

makandarasi na wahandisi washauri wa ujenzi wa daraja la 

Magufuli (Morogoro), daraja la Kavuu (Katavi); kuanza ukarabati 

wa daraja la Kirumi (Mara); kuendelea na ujenzi wa madaraja ya 

Magara (Manyara), Sibiti (Singida), Ruhuhu (Ruvuma), Momba 

(Rukwa), Mlalakuwa (Dar es Salaam), Lukuledi (Lindi), Mara 

(Mara) na Mkenda (Ruvuma); kuanza ujenzi wa madaraja ya New 

Wami (Pwani), Selander (Dar es Salaam), Msingi (Singida), 

Sukuma (Mwanza), Simiyu (Mwanza); kuendelea na upembuzi 

yakinifu na usanifu wa kina wa daraja la Kigongo/Busisi 

(Mwanza); kuanza upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa 

daraja la Mtera (Dodoma) na Malagarasi Chini (Kigoma); na 

ununuzi wa vyuma vya ujenzi wa madaraja ya dharura ambapo 

shilingi bilioni 30.3 fedha za ndani na shilingi bilioni 16.7 fedha za 

nje zimetengwa. 

(ii) Daraja la Nyerere na Barabara Unganishi (km 6.9) 

Shughuli zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa barabara 

unganishi za Kigamboni (Daraja la Nyerere) – Vijibweni (km 1.5), 

kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara za 

Tungi – Kibada (km 3.8) na Kibada – Mjimwema (km 1.6) ambapo 

shilingi bilioni 5.5 fedha za ndani zimetengwa. 

 

C. Usafiri Majini 

(a) Ujenzi wa Maegesho ya Vivuko: shughuli zitakazotekelezwa ni 
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upanuzi wa maegesho ya Kigamboni, ujenzi wa maegesho ya Bwina, Bukondo 

na Zumacheli katika kivuko cha Chato - Nkome, ujenzi wa maegesho ya 

Nyamisati - Mafia na ujenzi wa jengo la abiria na ofisi ya kivuko cha Lindi - 

Kitunda ambapo shilingi bilioni 1.67 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(b) Ununuzi wa Vivuko Vipya: shughuli zitakazotekelezwa ni kukamilisha 

malipo ya ununuzi wa kivuko kipya cha Magogoni - Kigamboni, kuendelea na 

ujenzi wa kivuko kipya cha Kigongo - Busisi, ununuzi wa kivuko kipya cha 

Nyamisati - Mafia na ununuzi wa vifaa vya karakana za TEMESA ambapo 

shilingi bilioni 9.06 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Ukarabati wa Vivuko: shughuli zitakazotekelezwa ni kukamilisha 

malipo ya kazi ya ukarabati  wa kivuko MV Pangani II, MV Sengerema, MV 

Kigamboni na MV Misungwi ambapo shilingi bilioni 2.26 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(d) Ununuzi na Ukarabati wa Meli katika  Maziwa Makuu: shughuli 

zitakazotekelezwa ni kuendelea na ujenzi wa meli mpya katika ziwa Victoria na 

Tanganyika; na kuendelea na ukarabati wa meli za MV Victoria, MV Butiama, 

MV Liemba, MV Umoja, MV Serengeti na MV Songea ambapo shilingi bilioni 

20.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

D. Bandari 

Mamlaka ya Bandari Tanzania imetenga shilingi bilioni 549.143 kwa ajili ya 

kutekeleza miradi ifuatavyo:-  

(a) Bandari ya Dar es Salaam: kuendelea na kazi ya kuboresha Gati Na. 1 

hadi 7; na kuongeza kina na upana wa lango la kuingilia na kutokea  

meli, pamoja na kuongeza kina cha sehemu ya kugeuzia meli. 

(b) Bandari ya Tanga: kukamilisha kwa ukarabati na kuongeza kina cha 

Gati Namba 2, ukarabati wa barabara kuelekea lango Na. 2 na 

kukamilisha mapitio ya upembuzi yakinifu wa ujenzi wa bandari ya 

Mwambani. 

(c) Bandari ya Bagamoyo: kukamilisha maandalizi ya ujenzi wa bandari. 

(d) Bandari ya Mtwara: kuendelea na ujenzi wa gati moja lenye urefu wa 

mita 300, kuboresha mfumo wa usalama, kukarabati barabara na 

maegesho ya kuhudumia shehena, kuboresha maegesho ya meli na 

kukarabati eneo la gati Na.3. 

(e) Bandari za Maziwa Makuu: kukamilisha ujenzi na ukarabati wa magati 

katika Ziwa Victoria, Tanganyika na Nyasa pamoja na miundombinu ya 

usalama. 

(f) Kuendelea na ujenzi wa bandari kavu katika eneo la Ruvu 
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E. Usafiri wa anga 

(a) Ujenzi wa jengo jipya la abiria (Terminal III) katika kiwanja cha 

ndege cha Kimataifa cha Julius Nyerere: mradi unalenga kuendelea 

na ujenzi wa jengo jipya la abiria (Terminal III), kuanza ukarabati wa 

jengo la pili la abiria na kulipa fidia kwa wananchi waliohamishwa 

kupisha utekelezaji wa mradi ambapo shilingi bilioni 26.2 fedha za ndani 

na shilingi bilioni 40.986 fedha za nje  zimetengwa. 

(b) Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Kilimanjaro: mradi unalenga 

kufanya usanifu wa kina na kuanza ukarabati wa barabara ya kuruka na 

kutua ndege, ujenzi wa barabara ya kiungio, usimikaji wa taa za 

kuongozea ndege na ukarabati wa maegesho ya magari ambapo shilingi 

bilioni 2.5 fedha za ndani zimetengwa. 

(c) Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato: mradi 

unalenga kuendelea na usanifu wa kina na kuanza maandalizi ya ujenzi, 

kulipa fidia kwa mali zitakazoathiriwa na utekelezaji wa mradi ambapo 

shilingi bilioni 2.41 fedha za ndani na shilingi bilioni 3.1 fedha za nje 

zimetengwa. 

(d) Kiwanja cha Ndege Mwanza: mradi unalenga kuanza ujenzi wa jengo 

jipya la abiria, kuendelea na upanuzi wa maegesho ya ndege, ujenzi wa 

jengo la mizigo, uzio wa kiwanja pamoja na maegesho ya ndege za 

mizigo, ujenzi wa jengo la kuongozea ndege, kituo cha umeme, 

maegesho ya magari, kusimika taa za kuongozea ndege na ujenzi wa 

mfumo wa kuondoa maji ya mvua kiwanjani ambapo shilingi bilioni 15.55 

fedha za ndani zimetengwa. 

(e) Kiwanja cha Ndege Kigoma: mradi unalenga ujenzi wa jengo la abiria, 

maegesho ya ndege, usimikaji wa taa na mitambo ya kuongozea ndege, 

ujenzi wa jengo la kuongozea ndege, maegesho ya magari na barabara 

ya kuingia na kutoka pamoja na uzio wa usalama ambapo shilingi bilioni 

1.410 fedha za ndani na milioni 960.75 fedha za nje zimetengwa. 

(f) Kiwanja cha Ndege Tabora: mradi unalenga kufanya utekelezaji wa 

awamu ya III ya mradi inayohusisha ujenzi wa jengo la abiria, jengo la 

kuongozea ndege, barabara ya kuingia kiwanjani na maegesho ya 

magari na kulipa sehemu ya madai ya mkandarasi na mhandisi mshauri 

wa awamu ya II ya mradi inayohusisha ukarabati wa barabara ya pili ya 

kuruka na kutua ndege, ujenzi wa barabara ya kiungio pamoja na jengo 

la uchunguzi wa hali ya hewa ambapo shilingi bilioni 1.495 fedha za 

ndani na shilingi bilioni 8.89 fedha za nje zimetengwa. 

(g) Kiwanja cha Ndege Mtwara: mradi unalenga kufanya ukarabati wa 

barabara ya kuruka na kutua ndege, viungio pamoja na maegesho ya 

ndege, kusimika taa na mitambo ya kuongezea ndege pamoja na ujenzi 

wa barabara ya kuingilia kiwanjani na maegesho ya magari ambapo 

shilingi bilioni 12.84 fedha za ndani zimetengwa. 
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(h) Kiwanja cha Ndege Sumbawanga: mradi unalenga kulipa fidia kwa 

mali zitakazoathiriwa na utekelezaji wa mradi na kuanza ujenzi wa 

barabara ya kuruka na kutua ndege, viungio, maegesho ya ndege, 

ujenzi wa jengo la abiria, ujenzi wa jengo la kuongozea ndege, jengo la 

uchunguzi wa hali ya hewa, barabara ya kuingia kiwanjani, maegesho 

ya magari na usimikaji wa taa na mitambo ya kuongozea ndege ambapo 

shilingi bilioni 1.44 fedha za ndani na shilingi bilioni 11 fedha za nje 

zimetengwa.  

(i) Kiwanja cha Ndege Shinyanga: mradi unalenga ujenzi wa barabara ya 

kutua na kuruka ndege, viungio, maegesho ya ndege, jengo la abiria, 

jengo la kuongezea ndege, jengo la uchunguzi wa hali ya hewa, 

barabara ya kuingia kiwanjani, maegesho ya magari na usimikaji wa taa 

na mitambo ya kuongozea ndege pamoja na kujenga uzio wa usalama 

ambapo shilingi bilioni 2.6 fedha za ndani na shilingi bilioni 12.6 fedha za 

nje zimetengwa kwa ajili ya. 

(j) Uendelezaji wa Viwanja vya Ndege vya Mikoa: mradi unalenga ujenzi 

wa viwanja vya ndege vya mikoa ya Geita, Iringa, Ruvuma, Lindi, 

Tanga, Mara, Simiyu pamoja na kiwanja cha Lake Manyara; kukarabati 

viwanja vingine vya mikoa na jengo la abiria pamoja na kukamilisha 

ulipaji wa fidia kwenye kiwanja cha ndege cha Dodoma ambapo shilingi 

bilioni 39.96 fedha za ndani na shilingi 22.48 zimetengwa.  

 

F. Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

 

(a) Mfumo wa Anwani za Makazi na Postikodi: mradi unalenga 

kusimamia utekelezaji, uendeshaji na uendelezaji wa mradi ili kufikisha 

huduma za Mkongo hadi Makao Makuu ya Wilaya na watumiaji wa mwisho, 

ujenzi wa kituo cha data Dodoma na Zanzibar pamoja  na ujenzi wa 

Muundombinu wa Mawasiliano ya Mitandao “Public Key Infrastucture” ambapo 

shilingi bilioni 4 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(b) Ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano: mradi unalenga 

kuendelea na kuratibu utekelezaji wa Mpango wa Anwani za Makazi na 

Postikodi katika miji yote Tanzania Bara na Zanzibar ambapo shilingi bilioni 10 

fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Kutengeneza Vifaa vya TEHAMA: 

mradi unalenga kufanya upembuzi yakinifu wa mradi wa kituo cha kutengeneza 

vifaa vya TEHAMA kutokana na TEHAMA zinazofikia mwisho wa matumizi; 

kufanya maboresho ya kituo cha kutengeneza programu za TEHAMA; na 

kununua samani za kituo cha kutengenezea programu za kompyuta ambapo 

shilingi milioni 650 fedha za ndani zimetengwa. 
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G.  Nishati 

 

(a) Miradi ya Kuzalisha Umeme 

Miradi ifuatayo imepangwa kutekelezwa:  

(i) Ujenzi wa Mradi wa Kinyerezi I Extension – MW 185: ufungaji wa 

mitambo na kukamilisha ujenzi wa kituo cha kupozea umeme ambapo 

shilingi bilioni 164 fedha za ndani zimetengwa; 

(ii) Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Rusumo wa MW 80: kuendelea na 

ujenzi wa bwawa la kuhifadhia maji; kukamilisha miundombinu ya 

barabara za kiungia eneo la mradi; kuendelea na ujenzi wa njia za 

kupitisha maji; na eneo la kusimika mitambo na kukamilisha ujenzi wa 

kambi ya kudumu ya wafanyakazi ambapo shilingi bilioni 3 fedha za nje 

zimetengwa.   

(iii) Mtwara Power Project (MW 300): kukamilisha upembuzi yakinifu; 

kumtafuta mshauri mwelekezi; na kuandaa nyaraka za zabuni kwa ajili 

ya kumpata mkandarasi ambapo shilingi bilioni 4 fedha za nje  

zimetengwa.  

(iv) Somanga Fungu MW 330:  kukamilisha taratibu za kumpata 

mkandarasi na mshauri mwelekezi wa  mradi; na kuanza utekelezaji wa 

mradi ambapo shilingi bilioni 4.5 fedha za nje zimetengwa. 

(v) Mradi wa Kakono- MW 87: ulipaji wa fidia kwa wananchi watakaopisha 

mradi; kumpata mtaalam mshauri wa kufanya utafiti zaidi wa kijiolojia na 

haidrolojia; na kutayarisha zabuni kwa ajili ya kumpata mkandarasi wa 

ujenzi wa kituo na miundombinu ya kusafirisha umeme ambapo shilingi 

bilioni 2 fedha za ndani na shilingi bilioni 2.05 fedha za nje zimetengwa. 

(vi) Umeme wa Jotoardhi – Ngozi (Mbeya): kuajiri mshauri mwelekezi wa 

kuandaa mpango kazi na kusimamia uchorongaji wa visima vya utafiti; 

kufanya tathimni ya ardhi hitajika na kulipa fidia; kuajiri mkandarasi wa 

uchorongaji; na ujenzi wa miundombinu ya barabara na maji ambapo 

shilingi bilioni 32.50 fedha za ndani na shilingi bilioni 7.70 ni fedha za nje 

zimetengwa. 

 

(b) Miradi ya Usafirishaji na Usambazaji wa Umeme 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni pamoja na:  

(i) Njia ya Kusafirisha Umeme ya Msongo wa kV 220 Makambako – 

Songea: kukamilisha ujenzi wa  vituo vya kupozea umeme, ujenzi wa 

njia ya umeme wa Msongo wa kV 220; na kazi ya kuunganisha wateja 

ambapo shilingi bilioni 7 fedha za ndani na shilingi bilioni 6 fedha za nje  

zimetengwa;   

(ii) North West Grid Extension kV 400 Transmission Line (Mbeya – 

Sumbawanga – Mpanda - Kigoma – Nyakanazi): ulipaji fidia kwa 

wananchi watakaopisha mradi, kukamilisha majadiliano na wafadhili wa 
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mradi kuwapata wakandarasi watakaotekeleza mradi na kuanza kwa 

utekelezaji wa mradi ambapo shilingi bilioni 31.2 fedha za ndani na 

shilingi bilioni  2.2 ni fedha za nje zimetengwa; 

(iii) North West Grid Extension kV 220 (Geita – Nyakanazi): kulipa fidia 

kwa wananchi watakaopisha mradi ambapo shilingi  shilingi bilioni 1.6 

fedha za nje zimetengwa; 

(iv) Mradi wa msongo wa kV 400 na Kv 220, North–East Grid (Dar-

Tanga-Arusha): shilingi bilioni 34.8 fedha za ndani na shilingi bilioni 13 

fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji wa mradi; na 

(v) Mradi wa msongo wa KV 220 Bulyanhulu – Geita: shilingi bilioni 5 

fedha za nje zimetengwa kwa ajili ya utekelezaji wa mradi. 

 

(c) Mradi wa Kusambaza Umeme Vijijini na Makao Makuu ya Wilaya: 

mradi unalenga kukamilisha usambazaji wa umeme vijijini Awamu ya II 

hususan katika mikoa ya Kilimanjaro na Singida; kusambaza umeme vijijini 

Awamu ya III ikijumuisha usambazaji umeme katika maeneo ambayo 

yameshafikiwa na miundombinu ya umeme, usambazaji umeme vijijini Awamu 

ya Tatu - mzunguko wa kwanza, usambazaji umeme katika vijiji vilivyopo 

pembezoni mwa mkuza wa njia ya msongo wa kV 400 kutoka Iringa hadi 

Shinyanga, uendelezaji wa nishati jadidifu na usambazaji wa umeme katika vijiji 

vilivyopo pembezoni mwa miji ambapo shilingi bilioni 375.38 fedha za ndani na 

shilingi bilioni 36.70 fedha za nje zimetengwa.  

 

4.4.4.2 Ardhi na Maeneo ya Uwekezaji na Biashara 

(a) Programu ya Umilikishaji wa Ardhi: mradi unalenga kuandaa mipango 

ya matumizi ya ardhi ya vijiji 35 katika wilaya za Kilombero, Ulanga na Malinyi 

mkoani Morogoro; kuandaa mipango-kina ya matumizi ya ardhi katika maeneo 

ya makazi ya vijiji 50; kupima vipande vya ardhi 120,000 na kuandaa hati za 

hakimiliki za kimila (CCRO‟s) katika wilaya za Kilombero, Ulanga na Malinyi; 

Kutayarisha mipango kina ya vitovu vya makazi ya vijiji 30 (detailed planning of 

village centres)  na kupima viwanja 15,000 na kuwapatia wananchi hati za 

hakimiliki za kimila za viwanja hivyo; kukamilisha ujenzi wa ofisi za ardhi za 

Wilaya 3 za Ulanga, Malinyi na  Kilombero; na kuhuisha Sera ya Maendeleo ya 

Makazi ya mwaka 2000 ambapo shilingi bilioni 10 fedha za ndani zimetengwa.  

 

(b) Programu ya Kupanga na Kupima Ardhi: mradi unalenga kuimarisha 

Mfuko wa Fidia; kutoa hatimiliki za kimila 500,000; na  kupima mipaka ya vijiji 

500 pamoja na kuviandalia mipango ya matumizi ya ardhi ambapo shilingi 

bilioni 8.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Mradi wa Kuimarisha Mipaka ya Kimataifa: mradi unalenga 

kuimarisha mipaka 4 ya kimataifa kwa kusimika na kupima vigingi (Tanzania -
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Kenya; Tanzania - Zambia; Tanzania – Burundi; Tanzania - DRC/Burundi/ 

Zambia); na kujenga uwezo wa kitengo cha upimaji majini kwa kukusanya na 

kutunza taarifa za upimaji majini katika eneo la nje ya ukanda wa kiuchumi 

baharini ambapo shilingi bilioni 7.4 fedha za ndani zimetengwa. 

 

4.4.4.3 Utalii, Biashara na Masoko 

(i) Utalii 

Serikali itaendelea kufanya ukaguzi wa Mawakala wa biashara za utalii katika 

kanda nne na kufanya tathmini na kutoa madaraja kwa huduma za malazi na 

chakula kwa daraja la nyota katika mikoa ya Kilimanjaro, Tanga na Mwanza. 

Vile vile, Serikali itaendelea kutoa elimu katika kanda nne za utalii kuhusu 

kanuni, sheria na miongozo ya uendelezaji biashara ya utalii na kubainisha 

vivutio vipya vya Utalii katika mikoa ya Simiyu, Geita, Kigoma, Kagera,Tanga 

na Manyara. 

 

(a) Mradi wa Uendelezaji wa Utalii katika Ukanda wa Kusini - REGROW. 

Shughuli zitakazotekelezwa ni pamoja na kuboresha usimamizi na uhifadhi wa 

rasilimali za maliasili katika Ukanda wa Kusini wa Hifadhi za Taifa za wanyama 

za Ruaha, Udzungwa, Mikumi, na sehemu ya kaskazini ya mbuga ya Selous.  

 

(b) Mradi wa ujenzi wa Theme Park Dar es Salaam: shilingi milioni 500 

fedha za ndani zimetengwa kwa ajili ya kuongeza wigo wa utalii kwa kuboresha 

na kutangaza vivutio kama vile malikale, historia na utalii wa kiutamaduni kwa 

kukuza tasnia ya utalii na kutoa burudani kwa watanzania na wageni kutoka 

nje. 

 

(ii) Biashara  

(a) Mradi wa Kuboresha Taasisi ya TanTrade: shughuli zilizopangwa 

kutekelezwa ni pamoja na kuboresha mazingira ya biashara na kuwezesha 

upatikanaji wa masoko ya ndani na nje na kuwawezesha wajasiriamali wa 

Tanzania kutangaza bidhaa zao. 

 

(b) Kuboresha mazingira ya biashara kwa: 

i) Kufanya majadiliano ya kibiashara kati ya Tanzania na nchi 

nyingine, Kikanda na Kimataifa kwa lengo la kupanua fursa za 

masoko na uwekezaji; 

ii) Kuendelea kushirikiana na kuhamasisha jumuiya ya 

wafanyabiashara juu ya fursa za masoko ya upendeleo ambayo 

Tanzania inanufaika; 

iii) Kukamilisha mapitio ya Sheria ya Anti-dumping and Countervailing 

Measures; 

iv) Kutekeleza Mkataba wa Shirika la Biashara Duniani (WTO) kuhusu 
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uwezeshaji wa Biashara; na  

v) Kuimarisha kamati za kitaifa za kusimamia urahisishaji wa biashara 

nchini ambazo ni pamoja na Kamati ya kusimamia Uondoaji wa 

Vikwazo vya Kibishara visivyokua vya kiushuru (NTBs), Kamati ya 

Urahisishaji Biashara (National Trade Facilitation Committee), 

Kamati ya usimamizi wa masuala ya Afya za Binadamu, Wanyama 

na Mimea (National SPS Committee), na Kamati ya Vikwazo vya 

Biashara vya Kiufundi (National TBT Committee). 

 

(c) Mradi wa Kukuza Shughuli za Kibiashara Katika Jumuiya ya 

Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika – SADC: shughuli 

zitakazotekelezwa ni pamoja na kuboresha mazingira ya kufanyia biashara kwa 

kupitia na kupunguza vikwazo visivyo vya kikodi 

 

(iii) Masoko  

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni pamoja na:  

(a) Kuboresha na kukuza masoko ya bidhaa za ndani kwa kuongeza 

thamani ya bidhaa za Kilimo na Mifugo;  

(b) Kuendelea kufanya mapitio na kuondoa tozo kero, ada zinazojirudia na 

kurasimisha majukumu ya taasisi za udhibiti kwa lengo la kuondoa 

mwingiliano wa majukumu ya taasisi za umma; 

(c) Kuhakikisha huduma za usajili wa biashara zinafanyika kupitia mitandao 

ya kompyuta (Online registration) na usajili wa makampuni ufanyike kwa 

muda mfupi kadiri iwezekanavyo;  

(d) Kuhamasisha matumizi ya mfumo wa stakabadhi za mazao ghalani 

pamoja na kuhamasisha sekta binafsi kujenga maghala; 

(e) Kuwaunganisha wazalishaji na masoko kwa kuwahamasisha wakulima 

kuzalisha na kuwaunganisha na viwanda vya usindikaji; 

(f) Kuanzisha matumizi ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala kwa maeneo 

yote yanayozalisha zao la korosho, kuanzisha matumizi ya Mfumo huo 

kwa mazao ya ufuta, mbaazi, mahindi na nafaka;  

(g) Kuunganisha Mfumo wa Stakabadhi za Ghala na soko la mazao na 

bidhaa (commodity exchange); 

(h) Kutafiti na kutafuta masoko mapya ndani na nje ya nchi hususan katika 

nchi za Afrika Mashariki, DRC, China, Mashariki ya Kati, Mashariki ya 

mbali, Ulaya, na nchi nyingine;  

(i) Kuhamasisha matumizi ya Vituo maalum vya kuuzia mazao; 

(j) Kuimarisha biashara na masoko ya mipakani kupitia ujenzi na 

kuboresha Vituo vya Pamoja Mipakani - OSBP; Kutoa elimu kwa jamii 

ya wafanyabiashara kuhusu fursa na taratibu za kufanya biashara ya 

mipakani (cross border trade) na kuwezesha wafanyabiashara hususan 

wadogo kufanya biashara ya mipakani kwa urahisi kwa kuboresha 
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mazingira ya biashara kwa kushirikiana na mamlaka nyingine mpakani; 

(k) Kuhamasisha na kuwezesha wananchi kutangaza bidhaa na huduma za 

Tanzania kwa kuwapatia mabanda wakulima, wajasiriamali na 

wafanyabiashara wadogo na makundi maalum kutangaza bidhaa kupitia 

maonesho ya ndani na nje ya nchi; na  

(l) Kuimarisha na kuboresha mfumo wa ukusanyaji wa taarifa za masoko. 

 

4.4.5 Kuimarisha Usimamizi na Utekelezaji wa Mpango 

 

4.4.5.1 Utawala bora na Utawala wa Sheria 

 

(a) Kuharakisha Azma ya Serikali Kuu Kuhamia Dodoma 

Programu ya Uboreshaji Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma: mradi 

unalenga kuimarisha shughuli za Serikali Mtandao hususan miundombinu ya 

TEHAMA ili kuunganisha taasisi zilizopo Dodoma na Dar es Salaam; kujenga 

uwezo wa kitaasisi na kiutendaji; na kuboresha na kukuza matumizi ya 

TEHAMA katika utoaji huduma ambapo shilingi bilioni 4.0 fedha za ndani 

zimetengwa. 

 

(b) Miradi ya Mfuko wa Bunge 

 

Ujenzi wa Miundombinu ya Bunge: mradi unalenga kuanza ujenzi wa 

nyumba ya makazi ya Naibu Spika eneo la Kilimani - Dodoma na nyumba ya 

makazi ya Katibu wa Bunge – Dodoma, kuanzisha Bunge Mtandao na kituo 

cha kurusha matangazo ya redio na luninga ya Bunge ambapo shilingi bilioni 

3.7 fedha za ndani zimetengwa. 

  

Mradi wa Ukarabati wa Majengo ya Bunge: mradi unalenga kukarabati 

sehemu ya ndani ya Ukumbi Mpya wa Bunge, ukumbi wa Msekwa na majengo 

ya ofisi za Bunge ambapo shilingi bilioni 1.3 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(c) Utoaji Haki na Huduma za Kisheria 

Mradi unalenga kuanza ujenzi wa Ofisi tatu (3) za Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali katika mikoa; kuimarisha mfumo wa uandishi na urekebu wa sheria; 

kutoa mafunzo ya kitaaluma kwenye maeneo mapya ya uendeshaji wa 

mashauri ya jinai, usimamizi wa madai, usuluhishi, katiba na mikataba; na 

ununuzi wa vitendea kazi kwa ajili ya ofisi za mikoa, wilaya na makao makuu 

ambapo shilingi bilioni 2 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(d) Vitambulisho vya Taifa  

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kuendelea na usajili na utambuzi wa 

watu nchi nzima ambapo wananchi, wageni wakazi na wakimbizi wapatao 
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milioni 25 wanatarajiwa kusajiliwa na kutambuliwa; kuendelea kuunganisha 

Mfumo wa Vitambulisho vya Taifa na Mifumo ya taasisi nyingine ili iweze 

kusomana kwa lengo la kurahisisha utoaji wa huduma; na kuunganisha 

mtandao wa mawasiliano kati ya ofisi za usajili za wilaya 33 na makao makuu 

ambapo shilingi bilioni 15.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(e) Mradi wa Uhamiaji Mtandao  

Mradi unalenga ujenzi wa makao makuu ya Uhamiaji Dodoma ambapo shilingi 

bilioni 10.0 zimetengwa. Shughuli nyingine zilizopangwa ni utekelezaji wa 

awamu ya tatu hadi ya nne ya mradi. Awamu pili itahusu uwekaji wa mifumo ya 

kutolea viza za kielektroniki kwa wageni wanaotaka kuingia nchini, kuweka 

mfumo wa kuzalisha vibali vya kuishi nchini vya kielektroniki na uwekaji mifumo 

ya uzalishaji wa pasipoti katika mikoa yote nchini. Katika awamu ya tatu mradi 

utatekeleza huduma ya maombi ya pasipoti pamoja na viza za kuingilia nchini 

katika balozi zetu nje ya nchi. Awamu ya nne mradi utatekeleza mfumo wa 

udhibiti wa uingiaji na utokaji nchini katika mipaka yetu. 

 

(f) Mradi wa Mfuko wa Mahakama 

Shughuli zitakazotekelezwa ni ujenzi wa majengo ya Makao Mkauu ya 

Mahakama ya Tanzania mjini Dododma; kuendelea na ujenzi wa mahakama 

nchi nzima ikijumuisha Mhakama Kuu 2 zinazoendelea kujengwa katika mikoa 

ya Kigoma na Mara, na kuanza ujenzi katika mikoa ya Morogoro, Mwanza, 

Dodoma na Singida; ujenzi wa mahakama za Wilaya 32 na Mhakama za 

Mwanzo 20; kuimarisha matumizi ya TEHAMA katika utoaji wa huduma za 

kisheria kwa kufunga mfumo wa kielektroniki wa utunzaji wa kumbukumbu, 

usikilizaji wa mashauri, ukusanyaji wa takwimu za mashauri na kutoa taarifa 

mbalimbali za kimahakama; na kuwajengea uwezo watumishi ili kuendeleza 

vipaji vya ubunifu, kuimarisha weledi na kuongeza tija ambapo shilingi bilioni 

15.0 fedha za ndani zimetengwa. 

 

4.4.6 Maeneo Mengine Muhimu kwa Ukuaji wa Uchumi na Ustawi wa 

Taifa 

 

4.4.6.1 Diplomasia ya Kiuchumi 

Mradi unalenga ukarabati wa jengo la ofisi ya Balozi Muscat Oman, ukarabati 

wa majengo ya makazi ya watumishi wa Ubalozi Lusaka Zambia, ujenzi wa 

nyumba ya makazi ya watumishi wa Ubalozi na ukarabati wa majengo ya 

ubalozi Uingereza, ukarabati wa jengo la ofisi ya balozi Berlin Ujerumani, 

ukarabati wa majengo matatu ya watumishi wa ubalozi Burundi, ukarabati wa 

jengo la ofisi ya Ubalozi na makazi ya Balozi katika nchi za Sudan, Rwanda na 

Marekani, ununuzi wa jengo la ofisi ya ubalozi na ukarabati wa chuo cha 

Diplomasia Dar es Salaam ambapo shilingi bilioni 10.4 fedha za ndani 
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zimetengwa. Vile vile, Serikali itaendelea kusimamia na kuratibu Sera ya 

Mambo ya nje kwa kuweka msisitizo kwenye diplomasia ya uchumi kuelekea 

Tanzania ya viwanda; kuvutia fursa za uwekezaji katika sekta mbalimbali 

ikiwemo ya biashara pamoja na kutangaza vivutio vya utalii; kufuatilia 

mwelekeo wa siasa na uchumi duniani na kutathmini matokeo yake kwa siasa 

ya mambo ya nje ya Tanzania; kuratibu utekelezaji wa makubaliano ya 

kikanda, kimataifa na mashirika ya kimataifa; kufungua Balozi mpya na Konseli 

Kuu; na kuongeza mshikamano na jumuiya za watanzania wanaoishi 

ughaibuni. 

 

4.5 Kuimarisha Ushiriki wa Sekta Binafsi 

 

4.5.1 Mradi wa Kuimarisha Ushindani wa Sekta Binafsi – Ardhi 

Shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni kujenga ofisi ndogo za kuhifadhia mfumo 

huo kwa awamu katika halmashauri; kununua vifaa vya TEHAMA; na 

kubadilisha nyaraka za ardhi kuwa za kielektroniki. 

 

4.5.2 Miradi ya Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi  

Serikali itaendelea kuibua na kuendeleza miradi ya ubia kati ya sekta ya umma 

na sekta binafsi pamoja na kutoa mafunzo, ushauri na maelekezo ya namna ya 

kutekeleza miradi ya ubia katika ngazi ya Wizara, Sekretarieti za Mikoa, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na Mashirika ya Umma. 

 

Serikali inategemea kufanya upembuzi yakinifu katika miradi ifuatayo kuona 

kama kuna uwezekano wa kutekeleza miradi hiyo kwa utaratibu wa ubia. Miradi 

hiyo ni kama ifuatayo: 

 

(a) Reli ya Tanga (Mwambani) – Arusha – Musoma 

Mradi unalenga kukamilisha upembuzi yakinifu  na usanifu wa awali wa njia ya 

reli ya standard Gauge  kati ya Arusha - Musoma, pamoja na matawi ya 

kwenda Engaruka na Minjingu ambapo shilingi bilioni 2 zimetengwa. 

 

(b) Usafiri wa reli jijini Dar es Salaam 

Mradi unalenga kukamilisha upembuzi yakinifu na usanifu wa awali wa ujenzi 

wa njia mpya za reli jijini Dar es Salaam zikiwemo  zile za kwenda maeneo ya 

Pugu kupitia uwanja wa ndege wa Julius Nyerere, Mbagala/Chamazi, 

Luguruni/Kibaha na Bunju/Bagamoyo ambapo shilingi bilioni 1.5 fedha za 

ndani zimetengwa. 

 

(c) Ujenzi wa Reli kati ya Mtwara – Mbamba Bay na Mchuchuma na 

Liganga. 

Mradi unalenga kuanza utekelezaji wa miradi  ikiwa ni pamoja na kuajiri 
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mtaalam atakayeandaa nyaraka na kusaidia kutafuta fedha kwa ajili ya ujenzi 

ambazo shilingi bilioni 3 fedha za ndani zimetengwa. 

 

(d) Bandari ya Mwambani - Tanga: shughuli zilizopangwa kutekelezwa ni 

kukamilisha mapitio ya upembuzi yakinifu kwa ajili ya kupata wawekezaji wa 

ujenzi. 

 

(e) Somanga Fungu MW 320: kupata mkandarasi na kuanza ujenzi wa 

mradi. 

 

(f) Mpango Kabambe wa Usambazaji wa Gesi Asilia Nchini: shughuli 

zilizopangwa kutekelezwa ni kuwapata wabia kutoka sekta binafsi; kufanya 

majadiliano ya uendeshaji na uwekezaji; kuunda kampuni za pamoja za ubia; 

na kuanza utekelezaji wa mradi. 

 

Miradi mingine itakayofanyiwa upembuzi yakinifu wa kubaini uwezekano wa 

kutekelezwa kwa utaratibu wa PPP ni pamoja na: mradi wa uzalishaji wa 

madawa muhimu na vifaa tiba (MSD). Vile vile, kuendelea kusimamia 

utekelezaji wa mradi wa uendeshaji wa Huduma ya Usafiri jijini Dar Es Salaam 

Awamu ya kwanza (Dar - Rapid Transit Project - Phase1) ambao upo katika 

hatua ya uendeshaji chini ya Kampuni binafsi ya UDART kama mtoa huduma 

wa muda; kumpata mtoa huduma wa kudumu atakayenunua na kuendesha 

mabasi 165; na kuifanyia marekebisho Sheria ya Ubia kati ya Sekta ya Umma 

na Sekta Binafsi. 

 

4.5.3 Mchango wa Serikali katika kuimarisha Ushiriki wa Sekta binafsi 

Kwa lengo la kuiwezesha sekta binafsi, mikakati mbalimbali itatumika, ikiwa ni 

pamoja na:- 

(a) kuimarisha mikakati ya kuvutia uwekezaji na vivutio vya kipekee 

kuwezesha sekta binafsi kuwekeza katika maeneo ya kipaumbele, 

hususan viwanda;  

(b) kuboresha zaidi mfumo rekebu wa meza ya majadiliano kati ya Serikali, 

sekta binafsi na wawekezaji (investors round-table) kwa nia ya kubaini 

kwa haraka matakwa ya wawekezaji, vikwazo vya uendeshaji vilivyopo 

kuwezesha sekta binafsi kuwekeza katika maeneo ya kipaumbele ya 

Mpango;  

(c) kuendeleza maboresho ya kimifumo na kitaasisi kwa lengo la kuboresha 

huduma na mwitiko wa sekta ya umma katika kutolea ufumbuzi mahitaji 

ya sekta binafsi;  

(d) Kuwezesha upatikanaji wa ardhi yenye hatimiliki kwa wawekezaji; na 

(e) Kuhusisha Sekta binafsi katika kutekeleza miradi ya sekta ya maji  kwa 

mfumo wa ubia kati ya Serikali na sekta binafsi (PPP). 
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4.6 Uwekezaji wa Mashirika na Taasisi za Umma 

Serikali itaendelea kuhamasisha Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na mashirika ya 

umma kuwekeza katika maeneo ya kipaumbele hususan viwanda. Mashirika ya 

Umma yanahusishwa katika uwekezaji wa miradi mikubwa ikiwemo ya 

miundombinu (bandari, barabara, mawasiliano, reli na ujenzi wa viwanja vya 

ndege), nishati, na maeneo mengine ya kimkakati (viwanda vya chuma, madini, 

makaa ya mawe). 

 

4.7 Hatua za Kuchochea Maboresho ya Uwekezaji 

Serikali itaendelea kuwezesha ushiriki mkubwa wa sekta binafsi katika 

utekelezaji Mpango wa Maendeleo. Kwa kuzingatia hili na ili kuchochea ushiriki 

wa sekta binafsi katika maendeleo, Serikali itachukua hatua mbalimbali, ikiwa 

ni pamoja na: 

(a) Kuweka sera, sheria na taratibu zinazowezesha ushiriki wa sekta 

binafsi, ama moja kwa moja au kwa ubia na sekta ya umma, ikiwemo 

Sera ya Maendeleo ya Sekta Binafsi; 

(b) Kupima na kutenga ardhi ya uwekezaji; 

(c) Kujenga miundombinu wezeshi mfano barabara, umeme, maji, reli na 

kuifikisha katika maeneo na shughuli za wawekezaji; na 

(d) Kuboresha sera, sheria, na taratibu zilizokuwa kikwazo kwa  wawekezaji 

na wafanyabiashara. 
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SURA YA TANO 

 

UGHARAMIAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA 2018/19 

 

5.1 Utangulizi 

Sura hii inaelezea mfumo wa ugharamiaji utakaotumiwa kwa utekelezaji wa 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa 2018/19. Hatua za makusudi zimeainishwa 

kutumika katika kuongeza makusanyo ya fedha za utekelezaji kwa kuzingatia 

vyanzo vilivyoainishwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 

Mitano (2016/17 – 2020/21). Vyanzo hivyo vinajumuisha mapato ya ndani, 

misaada na mikopo, mchango wa Sekta Binafsi na ubia kati ya sekta ya Umma 

na Binafsi. Aidha, mbinu bunifu zimebainishwa kwa lengo la kuongeza ufanisi 

katika kutumia fedha za ndani kuvutia ushiriki mpana wa wawekezaji binafsi na 

taasisi za fedha za ndani na nje ya nchi.  

 

5.2 Ukomo wa Bajeti ya Maendeleo kwa 2018/19 

Katika mwaka 2018/19, Serikali imetenga shilingi bilioni 12,000.273, sawa na 

asilimia 37 ya bajeti yote kwa ajili ya matumizi ya maendeleo, ikiwa ni 

ongezeko la shilingi bilioni 11.7 ikilinganishwa na bajeti ya maendeleo kwa 

mwaka 2017/18. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 9,876.393 sawa na asilimia 

82.3 ni fedha za ndani na bilioni 2,130.880 sawa na asilimia 17.7 ni fedha za 

nje. Fedha hizo zitatokana na vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani, 

misaada na mikopo. Kiasi kilichotengwa na Serikali hakihusishi uwekezaji wa 

moja kwa moja wa Sekta Binafsi na ubia kati sekta ya Umma na Binafsi. 

 

5.3 Vyanzo vya Mapato kwa Bajeti ya Maendeleo ya mwaka 2018/19 

Katika kufanikisha utekelezaji wa Mpango, Serikali kwa kushirikiana na wadau 

mbalimbali wa Maendeleo ikiwemo sekta binafsi, itahakikisha rasilimali fedha 

zinapatikana kutoka vyanzo mbalimbali ili kutekeleza Mpango. Rasilimali fedha 

ya kugharamia Mpango itapatikana kutoka katika vyanzo vya ndani na vya nje 

vya mapato, ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi; uwekezaji wa 

mashirika ya umma; na taasisi za ndani za fedha. 

 

5.3.1 Vyanzo vya Mapato ya Ndani 

Katika kuhakikisha fedha zinapatikana kutoka katika chanzo hiki, Serikali 

imeweka mikakati mbalimbali ya kuboresha ukusanyaji wa mapato ya ndani 

ikiwa ni pamoja na: kuendelea kusimamia dhana ya kulipa kodi kwa hiari kwa 

kuimarisha Mkakati Shirikishi wa Mawasiliano na Walipa kodi na kuboresha 

utaratibu wa utozaji kodi ya mapato kwa wafanyabiashara wadogo 

unaojulikana kama ‘presumptive taxation scheme’; kupanua wigo wa kodi kwa 

kusajili walipakodi wapya kwa mujibu wa sheria hususan kodi ya mapato, na 

kodi ya ongezeko la thamani; kuendelea na ufuatiliaji wa mara kwa mara wa 
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matumizi ya mifumo ya ulipaji kodi ya kielektroniki (EFD); kuendelea 

kuwajengea uwezo watumishi wa TRA ili kukabiliana na tatizo la uhamishaji 

faida (transfer pricing) unaofanywa na makampuni yenye mitandao ya kimataifa 

kwa lengo la kukwepa au kupunguza kodi; kuendelea na zoezi la kuunganisha 

Wizara, Idara, Taasisi na Mashirika ya Umma katika Mfumo wa Serikali wa 

kielektroniki wa ukusanyaji wa mapato (Government e-Payment Revenue 

Gateway System) ili  kuongeza ufanisi na kudhibiti upotevu wa mapato ya 

Serikali; kuendelea kufanya uthamini wa mkupuo wa majengo na kusimamia 

ulipaji ili kuongeza mapato yatokanayo na kodi ya majengo; na kuendelea 

kurasimisha miliki za ardhi kwa lengo la kuongeza mapato. 

 

5.3.2 Vyanzo vya Mapato ya Nje 

Vyanzo vya mapato ya nje vinahusisha misaada na mikopo ya nje.  Kwa 

upande wa misaada, Serikali na Washirika wa Maendeleo wamekubaliana 

kutumia Mwongozo wa Ushirikiano wa Maendeleo (Development Cooperation 

Framework-DCF) ambao unatoa mwelekeo wa ushirikiano kati ya Serikali na 

Washirika wa Maendeleo na kuhakikisha fedha za Washirika wa maendeleo 

zinapatikana kama ilivyoahidiwa na hivyo kuleta ufanisi katika utekelezaji wa 

mipango ya maendeleo. Kwa upande wa mikopo ya nje, Serikali itaendelea 

kukopa kutoka nchi marafiki, mashirika na taasisi za kifedha za Kimataifa kwa 

kuzingatia ukomo wa uhimilivu wa deni la Taifa, ili kufanikisha ugharamiaji wa 

miradi mikubwa hususan ya miundombinu. 

 

5.3.3 Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta Binafsi 

Ugharamiaji wa miradi ya ubia kati ya sekta za umma na binafsi utatekelezwa 

kwa kuzingatia Sheria ya Ubia Na. 18 ya mwaka 2010 pamoja na marekebisho 

yake ya mwaka 2014. Serikali itaendelea kuimarisha mfuko wa kuwezesha 

maandalizi ya miradi ya ubia kati ya sekta za umma na binafsi (PPP Facilitation 

Fund) ili kugharamia uandaaji wa upembuzi yakinifu kwa miradi inayotarajiwa 

kutekelezwa. Vile vile, Serikali itahamasisha wadau wa sekta binafsi kushiriki 

kikamilifu katika uwekezaji kwa ubia na sekta ya umma. 

 

5.3.4 Uwekezaji wa Mashirika ya Umma 

Serikali itaendelea kutumia Mashirika ya Umma katika kugharamia miradi ya 

maendeleo. Katika kuongeza mapato yatokanayo na Mashirika ya Umma 

Serikali itahakikisha inasimamia matakwa ya Sheria ya Fedha ya Mwaka 2015 

na Sheria ya Bajeti Namba 11 ya Mwaka 2015. Hii ni pamoja na kuhakikisha 

kwamba taasisi na mashirika ya umma yote yenye wajibu wa kuwasilisha 

asilimia 15 ya mapato ghafi, yanawasilisha mapato hayo kwenye Mfuko Mkuu 

wa Serikali. Vile vile, Serikali itaendelea kusimamia na kuhakikisha kuwa 

Serikali inapata gawio stahiki kwa uwekezaji wake katika mashirika ya umma. 

Aidha, Serikali itaendelea kuhakikisha Bodi za wakurugenzi wa Mashirika ya 
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Umma zinaimarishwa kwa kuteua wajumbe wa bodi wenye sifa zinazohitajika 

kulingana na majukumu ya taasisi husika. 

 

5.3.5 Ugharamiaji wa Mpango kwa Kutumia Vyanzo Bunifu  

Katika jitihada za kutanzua changamoto za upatikanaji wa rasilimali fedha kwa 

ajili ya utekelezaji wa Mpango, njia mbalimbali za upatikanaji wa rasilimali 

fedha zimeainishwa katika Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 

2016/17 – 2020/21 na Mkakati wa Utekelezaji wa Mpango 2016/17 – 2020/21. 

Katika mwaka 2018/19 Serikali kwa kushirikiana na wadau itaendelea kufanyia 

kazi njia hizo ili matumizi yake yaimarishwe au yaanze. Njia hizo ni pamoja na: 

kuimarisha utekelezaji wa miradi kwa njia ya ubia kati ya Serikali na Sekta 

Binafsi; kuimarisha kwa kuongeza kiwango cha fedha zinazotolewa katika 

Mfuko wa Uwezeshaji wa miradi ya ubia; uuzaji wa Dhamana za Serikali katika 

Masoko ya Kimataifa ili kusaidia upatikanaji wa mikopo kwa riba na gharama 

nafuu kwa ajili ya kugharamia miradi mikubwa ya maendeleo hususan 

miundombinu na viwanda; na kuiwezesha nchi kuboresha matumizi ya Mifuko 

ya kimataifa ya Mabadiliko ya Tabia Nchi ili kupata fedha za kugharamia 

maendeleo na kujenga uwezo wa Taifa kuhimili mabadiliko ya Tabia nchi. 



 

 
 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2018/19 125 

 

SURA YA SITA 

 

UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI WA TAARIFA 

 

6.1 Utangulizi 

Ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za utekelezaji wa Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2018/19 utazingatia Mfumo wa Ufuatiliaji na 

Tathmini wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano. Mfumo huo 

unaainisha majukumu ya ufuatiliaji, taratibu za usimamizi na uratibu ili 

kuwezesha taarifa za utekelezaji kutolewa kwa wakati ambazo hutumika 

kufanya tathmini na kupima mafanikio. Mfumo unasisitiza kujengwa kwa uwezo 

wa uchambuzi ili kutoa taarifa za uhakika zitakazowasaidia wafanya maamuzi 

na pia kutaarifu umma kuhusu mafanikio na changamoto ili kuhamasisha jamii 

kujituma zaidi katika kufikia malengo ya Mpango. Mfumo huo pia unaainisha 

njia mbalimbali za kukusanya taarifa zikiwemo ukaguzi, mapitio, tafiti na 

matumizi ya mifumo ya takwimu. Malengo makuu ya ufuatiliaji na tathmini ya 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo ni kuimarisha mfumo jumuishi wa 

utekelezaji katika ngazi zote Serikalini, ili kupata matokeo chanya ya matumizi 

ya rasilimali katika kutekeleza Mpango. 

 

6.2 Misingi ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango 

Katika kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Mipango ya Maendeleo 

kwa Mwaka 2018/19, Serikali imejielekeza: 

(i) Kufanya mapitio ya muda wa kati (mid term review) ya utekelezaji wa 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano, 2016/17 – 2020/21; 

(ii) Kuendelea kufanya ufuatiliaji wa hatua za utekelezaji katika maeneo ya 

miradi ya vipaumbele vya Mpango na kufanya tathmini ili kuongeza tija 

katika utekelezaji wa miradi; 

(iii) Kuratibu na kutoa miongozo kwa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Taasisi 

na Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuhusu namna bora ya kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo; na 

(iv) Kuendelea kujenga mfumo imara wa ufuatiliaji na tathmini kitaifa. 

Jitihada katika eneo hili zinajumuisha kuwezesha wadau kujadili hatua 

za maandalizi ya miradi na utekelezaji na kufikia muafaka wa: majukumu 

ya kila mdau; mpangilio wa muda wa utekelezaji; vipaumbele katika 

mgao wa rasilimali za utekelezaji; na kuainisha viashiria na shabaha za 

kupima ufanisi wa utekelezaji.  

 

6.3 Tathmini ya Utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka 

Mitano, 2016/17 – 2020/21 

Katika mwaka 2018/19, Serikali itafanya tathmini ya muda wa kati wa 
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utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano. 

Tathmini hii itakuwa msingi wa kupima utekelezaji halisi wa Mpango, kuainisha 

changamoto za utekelezaji na hatimaye Serikali kuchukua hatua stahiki katika 

kutatua changamoto hizo. Tathmini hii itafanyika kupitia wachambuzi huru ili 

kuongeza tija na uwajibikaji katika matokeo ya mapitio hayo. Wizara ya Fedha 

na Mipango itakuwa mratibu wa zoezi hilo. Mapitio hayo yatashirikisha 

watekelezaji wa miradi ya maendeleo katika ngazi zote za Serikali, taasisi za 

elimu na utafiti, Washirika wa Maendeleo, sekta binafsi na maoni ya wananchi 

wote kwa ujumla. Matokeo ya tathmini hiyo yatatoa mapendekezo ya hatua 

zinazotakiwa kuchukuliwa ili kuhakikisha malengo ya Mpango yanafikiwa kama 

yalivyopangwa. 

 

6.4 Mkakati wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango wa Mwaka 2018/19 

Wizara ya Fedha na Mipango itaratibu ufuatiliaji na tathmini ya Mpango kwa 

kushirikiana na Wizara, Idara Zinazojitegemea, Taasisi na Wakala za Serikali 

zinazotekeleza miradi ya maendeleo. Katika kufanikisha utekelezaji wa 

mapendekezo yatakayotolewa katika ufuatiliaji na tathmini hiyo, mfumo 

utakuwa kama ifuatavyo: 

(i) Kamati Maalum ya Ushauri (steering committee) imeundwa na Makatibu 

Wakuu wachache na inawajibika kwa Kamati ya Kitaalam ya Makatibu 

Wakuu (IMTC) katika majukumu yake. Kamati hii ina jukumu la msingi la 

kuishauri Serikali namna bora ya kutanzua changamoto zitakazojitokeza 

katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo ili kupata matokeo tarajiwa; 

na  

(ii) Wizara ya Fedha na Mipango kama Sekretarieti ya Kamati Maalum na 

jukumu la kufanya kazi za msingi za ufuatiliaji na tathmini na kutoa 

mapendekezo kwa Kamati hiyo.  

 

6.5 Utoaji Taarifa 

Mfumo wa utoaji taarifa kwa wananchi na wadau mbalimbali unazingatia 

Mkakati wa Mawasiliano wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano 

ambao umekusudia kufikia malengo yafuatayo: Kujenga uelewa kwa wananchi 

kufahamu Mpango na wajibu wao katika kuutekeleza; utoaji wa taarifa kuhusu 

mafanikio ya utekelezaji wa Mpango; changamoto na mbinu zitakazotumika 

kwa pamoja ili kuzitatua na kuhakikisha kuwa malengo ya Mpango yanafikiwa. 

 

Katika mwaka 2018/19 Serikali itaendelea kutumia njia mbalimbali ili 

kuhakikisha  kuwa wadau wanaelewa mipango ya Serikali na majukumu yao 

katika kutekeleza Mpango. Wadau watapewa taarifa kupitia vyombo vya habari 

ikiwemo luninga, redio, magazeti na tovuti baada ya Mpango wa Maendeleo wa 

Taifa wa Mwaka 2018/19 kuidhinishwa na Bunge. 
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6.6 Mgawanyo wa Majukumu katika Ufuatiliaji na Tathmini ya Mpango 

 

6.6.1 Wizara ya Fedha na Mipango 

Wizara ya Fedha na Mipango itaendelea kuwa mratibu wa ufuatiliaji na tathmini 

ya utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo. Wizara ya Fedha na Mipango pia 

itafanya ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya Kielelezo, miradi ya Kitaifa ya 

kimkakati na miradi mingine muhimu kwa ukuaji wa uchumi na maendeleo ya 

watu. Katika kutekeleza majukumu haya, Wizara ya Fedha na Mipango 

itashirikiana na Wizara, Idara Zinazojitegemea, Taasisi na Wakala za Serikali 

kupitia vitengo vya ufuatiliaji na tathmini. Malengo ya Serikali ni kupata thamani 

halisi ya fedha zilizotumika katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo ili 

kufanikisha lengo la kuboresha hali ya maisha ya watu hususan maskini.  

 

Wizara, Idara Zinazojitegemea, Taasisi na Wakala za Serikali zina wajibu wa 

kuratibu na kusimamia ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo katika 

sekta husika. Katika kutekeleza jukumu hilo, zitatakiwa kuandaa na kuwasilisha 

Wizara ya Fedha na Mipango, mipango-kazi na mtiririko wa mahitaji ya 

rasilimali fedha pamoja na ratiba ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 

miradi itakayotekelezwa mwaka 2018/19 kabla ya tarehe 1 Julai, 2018; 

kuzingatia Mwongozo wa Usimamizi wa Uwekezaji wa Umma, 2015 ambao 

unaainisha masuala muhimu ya kuzingatiwa katika hatua za ufuatiliaji na 

tathmini ya miradi ya maendeleo na kuandaa taarifa za utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo kwa kila robo mwaka na kuwasilishwa kabla ya tarehe 15 ya mwezi 

wa kwanza wa robo mwaka inayofuata. Ratiba ya utekelezaji wa Mpango 

imeainishwa katika Kiambatisho III. 

 

6.6.2 Ofisi ya Rais – TAMISEMI 

Ofisi ya Rais – TAMISEMI ina jukumu la kuratibu ufuatiliaji na tathmini, 

kuchambua taarifa za ufuatiliaji na tathmini na kutoa maeneo ya kuboresha 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo inayotekelezwa katika ngazi za Sekretarieti 

za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.  

 

6.6.3 Sekta Binafsi  

Sekta binafsi ina wajibu wa kutoa taarifa sahihi za uwekezaji na utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo inayoisimamia ili kuiwezesha Serikali kuwa na taarifa 

sahihi za uwekezaji na mchango wa sekta binafsi katika utekelezaji wa miradi 

ya maendeleo nchini. Hivyo, Sekta Binafsi itashirikiana na Serikali kufanya 

ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo inayotekeleza na 

kutoa takwimu sahihi. 

 



 

 
 

Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2018/19 128 

 

SURA YA SABA 

 

VIHATARISHI VYA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA KINGA 

 

7.1 Utangulizi 

Sura hii inabainisha vihatarishi vilivyojitokeza katika utekelezaji wa Mpango wa 

maendeleo wa mwaka 2017/18 na hatua zilizochukuliwa kukabiliana navyo. 

Vile vile, inaainisha vihatarishi vya nje na ndani vinavyoweza kujitokeza na 

hivyo kuathiri utekelezaji wa miradi ya maendeleo na hatimaye Mpango mzima. 

Hatua za kukabiliana navyo pia zimeainishwa.  

 

7.2 Vihatarishi vya Ndani na Mikakati ya Kukabiliana Navyo 

Vihatarishi vya ndani ni vile vinavyoweza kujitokeza ndani ya nchi. Vihatarishi 

hivi na mikakati ya kukabiliana navyo vimebainishwa katika Jedwali Na. 7.1. 

 

Jedwali Na. 7.1: Vihatarishi vya Ndani na Mikakati ya Kukabiliana Navyo 

NA VIHATARISHI MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO 

1.  Upungufu wa 

rasilimali fedha 

 Serikali kuendelea kubuni vyanzo vipya vya mapato kwa ajili ya 

ugharamiaji wa miradi ya maendeleo pamoja na kuimarisha 

nidhamu katika usimamizi wa fedha za miradi ya maendeleo. 

 Majadiliano kuhusu mikopo na misaada kwa ajili ya miradi ya 

maendeleo kufanyika mapema ili misaada hiyo ipatikane kwa 

wakati.   

2.  Umiliki wa ardhi na 

usimamizi wa 

migogoro 

 Serikali kuhakikisha uwepo wa mipango na usimamizi wa 

matumizi bora ya ardhi na mipango miji inayoendana na kasi ya 

ukuaji wa miji na shughuli za maendeleo ili kurahisisha utoaji wa 

huduma za kijamii. 

 Mikoa na Halmashauri kuendelea kutenga maeneo kwa ajili ya 

uwekezaji. 

3.  Ushiriki mdogo wa 

sekta binafsi 

 Kuimarisha na kuendelea na majadiliano ya mara kwa mara kati 

ya Serikali na Sekta Binafsi katika kutatua changamoto za 

uwekezaji.  

 Kuendelea kuweka mazingira wezeshi ya biashara ili kupunguza 

gharama za uwekezaji.  

 Kuendelea kuboresha huduma za kifedha ili kuwezesha 

upatikanaji wa mikopo kwa ajili ya uwekezaji wa sekta binafsi. 

4.  Kasi ya ongezeko 

la idadi ya watu 

Kuendelea kuboresha upatikanaji wa elimu ya afya ya uzazi wa 

mpango, maji safi na salama na kukuza fursa za ajira nchini 

hususan kwa vijana.  

5.  Uhalifu wa 

Kimtandao 

 Kuimarisha mfumo wa matumizi ya mitandao kupitia mamlaka 

za usimamizi kwa kila taasisi kuwa na anuani yake na yenye 

usimamizi madhubuti.   

 Kuendelea na utambuzi wa raia, kutoa vitambulisho vya Taifa na 

anuani za makazi. 

6.  Uharibifu wa 

Mazingira na 

 Kuhamasisha matumizi ya teknolojia sahihi katika uzalishaji ili 

kukabiliana na uharibifu wa mazingira.  
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NA VIHATARISHI MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO 

mabadiliko ya 

tabianchi  

 Kuendelea kushirikisha wananchi na wadau katika hatua za 

utekelezaji wa miradi, hususan kuhusu suala la utunzaji wa 

mazingira.  

 Kujenga uwezo wa kitaasisi katika kuimarisha mifumo 

itakayosaidia sekta mbalimbali kuchukua tahadhari za kuzuia na 

kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. 

 

7.3 Vihatarishi vya Nje na Mikakati ya Kukabiliana Navyo 

Vihatarishi vya nje ni vile ambavyo hutokea nje ya mipaka ya nchi au uwezo wa 

mamlaka ya nchi. Vihatarishi hivyo na mikakati ya kukabiliana navyo ni kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 7.2. 

 

Jedwali Na. 7.2: Vihatarishi vya Nje na Mikakati ya Kukabiliana Navyo 

NA VIHATARISHI MIKAKATI YA KUKABILIANA NAVYO 

1.  Mtikisiko wa 

kiuchumi kikanda 

na kimataifa 

 Kuendelea na jitihada za kupunguza utegemezi kwa 

kuwianisha mapato na matumizi. 

 Kuongeza mapato ya ndani na kuharakisha urasimishaji wa 

sekta isiyo rasmi. 

2.  Matukio asilia  Kuimarisha mifumo ya kutambua majanga mapema na kuchukua 

tahadhari pamoja na kutekeleza miradi ya kuhimili athari za 

matukio asilia. 

3.  Siasa za kimaeneo 

ikiwemo vita na 

migogoro 

Kujenga uwezo wa majadiliano na ushiriki katika kuzuia matukio 

yanayoweza kuondoa amani pindi yanapotishia kutokea 

kimataifa na kikanda. 
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KIAMBATISHO I 

 

VIWANDA VILIVYOPO KATIKA HATUA YA UJENZI, UPANUZI NA UZALISHAJI MWAKA 2017/18 

NA. JINA LA MRADI WA VIWANDA BIDHAA  MKOA  HATUA ILIYOFIKIWA 

1.  Sholumbo Traders Nyaya za umeme Dar es Salaam  Ujenzi unaendelea  

2.  The Best 5G Company Ltd  Viatu   Pwani Ujenzi unaendelea 

3.  Konia Global Co. Ltd   Mabati/Bidhaa za Chuma  Pwani Ujenzi unaendelea 

4.  Sunshare Company Ltd Mabati Dar es Salaam  Ujenzi unaendelea  

5.  T-better Industrial Park Pikipiki  Pwani Ujenzi unaendelea 

6.  Ham Enterprises company Ltd Chakula cha Kuku.  Dar es Salaam  Ujenzi unaendelea  

7.  Sahebu Zaman Investment Ltd Sabuni Dar es Salaam  Ujenzi unaendelea  

8.  We Recycle Ltd Plastic Kavu iliyosagwa  Dar es Salaam  Ujenzi unaendelea  

9.  Sea Horse East Africa Ltd Fibre Glass.  Dar es Salaam  Ujenzi unaendelea  

10.  Seifi Impex Ltd Vyombo vya Plastiki Dar es Salaam  Ujenzi unaendelea  

11.  Mai Meals Ltd Maji ya Chupa Dar es Salaam  Ujenzi unaendelea  

12.  Mpole Coating Company Ltd Rangi Dar es Salaam  Ujenzi unaendelea  

13.  Dam Plastic Ltd Mifuko ya Plastiki Dar es Salaam  Ujenzi unaendelea  

14.  Manish Homeland Nefes Industries Ltd Bidhaa za Plastiki   Dar es Salaam  Ujenzi unaendelea  

15.  Darling Company Ltd Nywele za bandia Dar es Salaam  Ujenzi unaendelea  

16.  Kaderes  Kahawa/ Maharage Kagera  Usimikaji wa Mitambo 

17.  Victoria Edibles Ltd Nyanya Kagera  Majengo yamekamilika 

18.  Kiwanda cha maziwa  Bidhaa za maziwa  Katavi  Hatua za Ujenzi wa awali  

19.  Kiwanda cha kukamua alizeti  Mafuta ya Alizeti Katavi  Ujenzi wa awali  

20.  Nguru Hills Ranch Nyama iliyosindika Morogoro  Ujenzi unaendelea 

21.  L&B Industrial Company Limited  Magunia Mwanza Ujenzi unaendelea 

22.  Teddy Cold Store  Kugandisha Samaki  Mwanza Ujenzi unaendelea 

23.  Osmazuberi Ndibalema  Nyama  Mwanza  Ujenzi unaendelea  

24.  Kamal Oil Refinery  Vilainishi  Pwani Ujenzi unaendelea  

25.  Kamal Agro  Bidhaa za Nafaka  Pwani Ujenzi unaendelea  

26.  Phiss Turney  Bidhaa za Ngozi  Pwani Ujenzi unaendelea  
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NA. JINA LA MRADI WA VIWANDA BIDHAA  MKOA  HATUA ILIYOFIKIWA 

27.  Inova Company Ltd  Betri Pwani Ujenzi unaendelea  

28.  Tube Limited  Vifaa vya Ujenzi  Pwani Ujenzi unaendelea  

29.  Eco Consumer Products  Vipodozi na Vifungashio  Pwani Uzalishaji umeanza 

30.  African Dragon Enterprises  Roller za Mabati  Pwani Ujenzi unaendelea 

31.  Huateng Metallurgical Co.  Nondo  Pwani Ujenzi unaendelea 

32.  Europlast Ltd  PVC  Pwani Ujenzi unaendelea 

33.  Sabra Plastic Factory Bidhaa za plastiki  Pwani Ujenzi unaendelea 

34.  Zaid Hamdoon Hamad /Magma Bidhaa zitokanazo na petroli Pwani Ujenzi unaendelea 

35.  Natural Ripe Kilimanjaro Co. Ltd  Vyakulab vya asili vilivyosindikwa Pwani Ujenzi unaendelea 

36.  Horus International  Madini ya shaba yaliyochambuliwa na 
kusafishwa 

Pwani Ujenzi unaendelea 

37.  Santile Industries  Ltd  Maji ya kunywa  Pwani Ujenzi unaendelea 

38.  Neelkanth Salt Co Ltd  Chumvi  Pwani Ujenzi unaendelea 

39.  Goodwill Ceramics Tanzania Ltd  Vigae   Pwani Ujenzi unaendelea 

40.  Supermeals Co. Ltd  Maji  Pwani Ujenzi unaendelea 

41.  Dolin Investment  Co Ltd  Viatu Pwani Ujenzi unaendelea 

42.  R.K.Chudasama Matela/magodoro Pwani Ujenzi unaendelea 

43.  Sumry Enterprise Co. Ltd  Magodoro Pwani Ujenzi unaendelea 

44.  Ben Ismail Company ltd Mito na Magodoro Dar es Salaam  Ujenzi unaendelea  

45.  Everwell Cable Co. Ltd  Nyaya za Umeme Pwani Ujenzi unaendelea 

46.  Fujian Hexingang Industry (T) Ltd  Nondo na Bidhaa za Chuma  Pwani Ujenzi unaendelea 

47.  Johnson Non Samaki waliosindika Pwani Ujenzi unaendelea 

48.  Lugoba Tan Turkery  Stone Quarry  Kokoto  Pwani Ujenzi unaendelea 

49.  Sayona Fruits Ltd Juisi ya Matunda  Pwani Ujenzi unaendelea 

50.  Equator Suma JKT Co Ltd Matrekta  Pwani Ujenzi unaendelea 

51.  TC Industries   Plastiki Pwani Ujenzi unaendelea 

52.  Keds Tanzania Co. Ltd   Sabuni. Pwani Kinazalisha sabuni 

53.  Kiwanda cha kuunganisha Matrekta (URSUS Matrekta ya aina (model ) 6 katika 
mfumo wa “Semi Knocked Down‟‟ (SKD) 
na “Completely Knocked Down‟‟ (CKD) 

Pwani Ujenzi unaendelea 



 

132 

 

NA. JINA LA MRADI WA VIWANDA BIDHAA  MKOA  HATUA ILIYOFIKIWA 

54.  Twyford Tanzania Ceramic Co.Ltd Vigae (tiles)  Pwani Kinazalisha mita za mraba  
50,000 za marumaru kwa siku  

55.  Ceramics Company Ltd  Vigae (tiles) Pwani Kinazalisha mita za mraba 
80,000 za marumaru kwa siku.  

56.  Lodhia Gypsum   Chokaa (Gypsum Powder)  Pwani  Ujenzi unaendelea  

57.  Lodhia Steel Industries  Bidhaa za Chuma  Pwani  Ujenzi unaendelea  

58.  Lake Steel and Allied Products  Bidhaa za Chuma  Pwani  Ujenzi unaendelea  

59.  Sayona Fruits Ltd  Matunda  yaliyosindikwa Pwani  ujenzi unaendelea 

60.  Kiwanda cha Sukari Mbigiri  Sukari  Morogoro  Ujenzi unaendelea 

61.  Oxygen Production Ltd Hewa ya oksijeni Tanga  Ujenzi unaendelea 

62.  Lake Gas  Gesi za majumbani Tanga  Ujenzi unaendelea 

63.  Mogas Tz Ltd Vilainishi  Tanga  Ujenzi unaendelea 

64.  Sungura Cement Saruji  Tanga  Ujenzi unaendelea 

65.  Kilindi Industrial Cooperation Society Unga wa nafaka Tanga  Ujenzi unaendelea 

66.  Al Kafir Co. Ltd  Nyama iliyosindikwa  Dodoma  Ujenzi unaendelea  

67.  Fudar Enterprise Co Nyama iliyosindikwa  Dodoma Ujenzi unaendelea 

68.  S and Y Group Meat Co. Ltd Nyama iliyosindikwa  Dodoma Ujenzi  Unaendelea 

69.  Ali Allaba Company Ltd Nyama iliyosindikwa  Bagamoyo Ujenzi unaendelea 

70.  Xinghua International Ltd Nyama iliyosindikwa  Shinyanga Ujenzi unaendelea 

71.  Chobo Investment Ltd Nyama iliyosindikwa  Mwanza Uzalishaji umeanza 

72.  Manispaa ya Iringa Nyama iliyosindikwa  Iringa Ujenzi umekamilika  

73.  BIMJIANG Company Ltd-  Nyama iliyosindikwa  Shinyanga Ujenzi unaendelea 

74.  Hua Cheng Ngozi iliyosindikwa Dodoma Uzalishaji Haujaanza 

75.  Xing Hua Investment   Ngozi iliyosindikwa Shinyanga Uzalishaji Haujaanza 

76.  Jafra Investment & suppliers Ltd Mabomba na Vifaa vya plastiki  Pwani  Ujenzi unaendelea 

77.  Inhermeter Ltd Mita za LUKU Dar es salaam Ujeni umekamilika  

78.  Dabaga  Nyanya zilizosindikwa  Iringa  Upanuzi unaendelea  

79.  Kiwanda cha Chai Unilever  Majani ya Chai Iringa  Ujenzi upo hatua za mwisho 

80.  Prince Pharmaceuticals Co. Ltd Dawa za Binadamu Mwanza  Uzalishaji umeanza  
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NA. JINA LA MRADI WA VIWANDA BIDHAA  MKOA  HATUA ILIYOFIKIWA 

81.  Victoria Polybags Vifungashio Mwanza  Uzalishaji umeanza  

82.  Ndikile  Magodoro Mwanza Uzalishaji umeanza 

83.  Lakairo  Magunia (Steelwire) na Pipi Mwanza  Uzalishaji umeanza 

84.  Beda  Vifungashio  Mwanza  Uzalishaji umeanza 

85.  Mwanza Plastics Mabomba ya Maji (PVC) Mwanza  Uzalishaji umeanza 

86.  Zongi Plumbing  Mabomba ya Maji  Mwanza  Uzalishaji umeanza 

87.  Mihan gas Co Ltd Gesi ya Mitungi Mwanza  Uzalishaji umeanza 

88.  Sayona drinks Ltd Soda, Juisi na Maji ya Kunywa Mwanza  Uzalishaji umeanza 

89.  Mount Meru Millers  Alizeti Singida  Uzalishaji umeanza  

90.  San Hao Kutengeneza Gypsum Pwani  Ujenzi unaendelea 

91.  Abode power Co. Ltd Betri za Magari Pwani  Ujenzi unaendelea  

92.  Maxiama Co Ltd Sufuria Pwani  Uzalishaji umeanza 

93.  Aminatha  Mafuta Processing Mafuta na Vilainishi  Ujenzi umekamilika 

94.  Budget  movers Co Ltd Kuunganisha Mabasi Pwani Ujenzi umekamilika 

95.  Tanzania Portland Cement Co Ltd Saruji  Dar es Salaam Kinazalisha tani 1,400,000 kwa 
mwaka 

96.  Tanga Cement  Co. Ltd Saruji  Tanga  Upanuzi umekamilika na 
kinazalisha  tani 979,380 kwa 
mwaka 

97.  Mbeya  Cement  Co. Ltd Saruji Mbeya  Upanuzi umekamilika na 
kinazalisha tani 350,000 kwa 
mwaka 

98.  Lake Cement  Co. Ltd Saruji  Kigamboni  Kinazalisha tani 510,000 kwa 
mwaka  

99.  Lee Building Materia  Co. Ltd Saruji  Lindi  Kinazalisha tani 240,000 kwa 
mwaka 

100.  ARMY  Cement  Co. Ltd/ Maweni Limestone 
Co. Ltd 

Saruji Pwani Kinazalisha 375,000 kwa 
mwaka 

101.  Camel Cement  Co. Ltd Saruji  Dar es Salaam Kinazalisha tani 150,000 kwa 
mwaka 

102.  Dangote Cement  Industry Saruji  Mtwara Kinazalisha tani 2,250,000 kwa 
mwaka 

103.  Moshi  Cement  Co. Ltd Saruji Kilimanjaro Kinazalisha tani 900,000 kwa 
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NA. JINA LA MRADI WA VIWANDA BIDHAA  MKOA  HATUA ILIYOFIKIWA 

mwaka 

104.  Kisarawe Cement  Co. Ltd Saruji  Pwani Kinazalisha tani 45,000 kwa 
mwaka 

105.  Fortune Cement  Co. Ltd Saruji  Pwani  Kinazalisha tani 75,000 kwa 
mwaka 

106.  Chang Jiang Cement  Co. Ltd  Saruji  Mtwara  Kinazalisha tani 100,000 kwa 
mwaka 

107.  Kilimanjaro  Cement  Co. Ltd Saruji Tanga Kinazalisha tani 300,00 kwa 
mwaka 

108.  Arusha  Cement  Co. Ltd Saruji  Arusha Kinazalisha tani 250 kwa mwaka 

109.  Kahama Oil mills Mafuta, Plastiki, Chuma, Mabati na 
Mabomba (PVC)  

Shinyanga  Kimezinduliwa na mhe. Rais 
Machi, 2018 
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KIAMBATISHO II 

 

 

UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA WA MWAKA 2017/18 

Namba 
ya Mradi 

Jina la Mradi Malengo /Shughuli 2017/18 Shughuli Zilizotekelezwa 2017/18 

Miradi ya Kielelezo 

4281 Ujenzi wa reli mpya ya kati 
kwa kiwango cha kimataifa 
Dsm –  Tabora – Isaka - 
Mwanza. 

 Kuendelea na ujenzi wa reli ya kutoka Dar 
es Salaam hadi Morogoro (Km 300);  

 Kukamilisha taratibu za upatikanaji wa 
fedha na manunuzi ya mkandarasi kwa 
kipande cha Morogoro hadi Makutupora 
(Km 336), Makutupora hadi Tabora (Km 
294), Tabora hadi Isaka (Km 133) na Isaka 
hadi Mwanza (Km 249);  

 Kupata eneo la ardhi kati ya Mpiji na Soga 
(Pwani) lenye ukubwa wa hekta 1,000 kwa 
ajili ya kuunganishia na kuanzishia treni 
ndefu; 

 Kukamilisha ulipaji wa fidia  eneo la ekari 
500 Buhongwa (Mwanza) kwa ajili ya 
kuunganishia na kupokelea treni ndefu 
(Marshalling yard);  

 Kukamilisha upatikanaji wa ardhi eneo la 
hekta 516 Ihumwa (Dodoma) kwa ajili ya 
kituo kikubwa cha treni za mizigo na 
makasha.  

 
 

Sehemu ya Dar es salaam – Morogoro  

 Kukamilika kwa usanifu wa mradi na uelekeo (alignment)  

 Kukamilisha kazi ya kutathmini ardhi na mali zilizopo na 
kuandaa taarifa itakayowasilishwa kwa Mthamini Mkuu wa 
Serikali  

 Ujenzi wa kambi tatu (3) za Dar es Salaam imekamilika kwa 
asilimia 99, Soga asilimia 89 na Ngengere asilimia 67; 

 Upimaji wa ardhi itakapopita njia ya reli (Topographical Survey) 
umekamilika kwa asilimia 95; 

 Njia ya kuhudumia mradi  (kupitisha mitambo, watu na vifaa 
vya ujenzi) imetekelezwa kwa asilimia 83; 

 kuwasili kwa vifaa kwa ajili ya ujenzi (mitambo na magari 755) 
katika eneo la mradi 

 Kukamilisha kazi ya kusafisha eneo la mradi kwa asilimia 59.1; 

 Kukamilisha kazi ya ujenzi wa tuta la reli kwa asilimia 15; 

 Kukamilisha utafiti wa Ardhi itakayobeba misingi ya madaraja 
pamoja na makalveti ya kuvukia watu, wanyama na baiskeli 
kwa asilimia 10; 

 Kukamilisha utafiti wa ardhi litakapojengwa tuta la reli kwa 
asilimia 58.1; na 

 Kusainiwa kwa mkataba kwa kati ya RAHCO na Kampuni ya 
Yapi Merkezi ya Uturuki. 

 Reli ya Makutupora  - 
Mwanza (Km 678) na Isaka 
– Rusumo (Km 371) 

Kuendelea kukamilisha taratibu kutafuta 
fedha za ujenzi vipande vya Makutupora – 
Tabora (Km 295), Tabora – Isaka (Km 133), 
Isaka – Mwanza (Km 250) na Isaka – 
Rusumo (Km 371).  

 Kuendelea na taratibu za kutafuta fedha kwa ajili ya ujenzi 
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Namba 
ya Mradi 

Jina la Mradi Malengo /Shughuli 2017/18 Shughuli Zilizotekelezwa 2017/18 

4294 Ununuzi wa Ndege Mpya 
kwa Ajili ya Kampuni ya 
Ndege Tanzania (ATCL) 

 Kuboresha kampuni ya Ndege Tanzania 
(ATCL) kwa kununua ndege mpya, kulipa 
madeni muhimu pamoja na gharama za 
awali 

 Ndege mbili (2) aina ya CS 300 zililipiwa asilimia 30 ya 
gharama na ndege kubwa kulipwa kwa 52% ya gharama aina 
ya Boeing 787  

 kupokelewa kwa ndege moja ya aina Bombadier Q400 

3161 Mradi wa Liganga 
Vanadium, Titanium na 
chuma  

Kufuatilia na kuratibu utekelezaji wa mradi 
ikiwa ni pamoja:  

 Kukamilisha ulipaji wa fidia;  

 Kusimamia ununuzi wa mitambo na 
mashine;  

 Kuwezesha mizigo kupokelewa bandarini 
na kupelekwa kwenye eneo la mradi;  

 Kuthaminisha mali za wananchi walio 
kwenye njia ya msongo wa umeme wa 
Mchuchuma - Liganga;  

 Kusimamia ujenzi wa mgodi wa chuma, 
kiwanda cha chuma na msongo wa 
umeme wa Mchuchuma – Liganga.  

 Kupitia na kuchambua vivutio kwa ajili ya mwekezaji, ili 
kujiridhisha kama vinaendana na mabadiliko ya sheria ya 
madini (2010) na masharti ya sheria mpya za Natural Wealth 
and Resources Permanent Sovereignty Act of 2017  na Natural 
Wealth and Resources Contract  Act of 2017. 

3160 Mradi wa makaa ya mawe 
Mchuchuma  

Kuratibu na kufuatilia uwekezaji wa mradi.  Kukamilika kwa majadiliano ya mfumo wa umiliki wa mitambo 
ambapo mfumo utakuwa Build, Own, Operate (BOO); 

 Kukamilika kwa majadiliano ya mauzo ya ambapo mwekezaji 
atazalisha (250MW) kwa matumizi yake; 

 Kupitia na kuchambua vivutio kwa ajili ya mwekezaji, ili 
kujiridhisha kama vinaendana na mabadiliko ya sheria ya 
madini (2010) na masharti ya sheria mpya za Natural Wealth 
and Resources Permanent Sovereignty Act of 2017  na Natural 
Wealth and Resources Contract  Act of 2017 

3176 Mradi wa Ujenzi wa Bomba 
la Kusafirisha Mafuta Ghafi 
kutoka Uganda hadi 
Tanzania 

Kumalizia upembuzi yakinifu wa mradi na 
kuanza kwa majadiliano kati ya nchi na 
wawekezaji 

 kufanyika kwa ulipaji wa fidia kwa wananchi wa Chongoleani - 
Tanga watakaopisha eneo la mradi; 

 kukamilika kwa tathmini ya Geological, Geotechnical na 
Geophysical katika eneo la Chongoleani yatakapojengwa 
matenki na gati ya kupakia mafuta. 

 kuridhiwa kwa maktaba wa Inter Governmental Agreement- 
IGA na Mabunge ya nchi za Tanzania  na Uganda 

 kuendelea na majadiliano ya HGA  pamoja na maandalizi ya 
majadiliano ya mkataba wa ubia  Shareholding Agreement-
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SHA 

 Mradi wa Kusindika Gesi 
Asilia (LNG Project) 

Kukamilisha majadilino ya utekelezaji wa 
mradi kati ya nchi na wawekezaji 

 kukamilika kwa uthamini  wa eneo la mradi;  

 Kukamilisha tafiti za kihandisi na uchaguzi wa teknolojia ya 
uzalishaji na usafirishaji wa gesi asilia kutoka baharini  hadi 
nchi kavu.  

4933 Mradi wa kuendeleza kituo 
cha biashara na usafirishaji 
Kurasini  

 Kukamilisha malipo ya fidia kwa wakazi 
watatu (3) ambao nyumba zao 
hazikuthaminiwa awali  

 Kuwezesha utekelezaji wa mradi  

 Kukamilika kwa uthamini wa nyumba ambapo fidia 
inayohitajika ni Sh. 441,295,000;  

 Kukamilika kwa upimaji wa eneo;  

 Kuendelea na taratibu za kupata hati miliki ambazo zipo katika 
hatua za mwisho. 

Miradi ya Kukuza Uchumi na Ujenzi wa Masingi wa Uchumi wa Viwanda 

6260 
 

Kuunganisha Matrekta, 
TAMCO, Kibaha 

Kugharamia uingizaji wa vifaa bandarini na 
kuvipeleka kwenye maeneo ya mradi; kuajiri 
wafanyakazi; kufanya mafunzo; kuanzisha 
vituo katika maeneo mengine 8 nchini; na 
kulipia tozo ya ardhi, kusimamia na 
kutathmini shughuli za mradi 

 matrekta 724 kati ya matrekta 2400 yamewasili  

 matrekta 420 yameunganishwa,. 

 Viwanda vya Nguo - 
TAMCO  

 Kuandaa na kujenga mfumo wa barabara 
za ndani katika Mradi wa Nguo na Mavazi 
wenye eneo la ekari 95 za viwanda, 
TAMCO-Kibaha.  

 Kujenga tanki la kuhifadhia maji safi. 

 Kuweka miundombinu ya maji safi na maji 
taka. 

 Kujenga mabwawa ya maji taka.  

 Kusimamia na kutathimini shughuli za 
mradi. 

Maandalizi ya Mpango Kabambe mpya wa eneo la ekari 95 
zilizotengwa kwa ajili ya viwanda vya nguo na mavazi baada ya 
marekebisho ya ramani ya mji yapo katika hatua za mwisho 

 TEMDO  Kujenga uwezo wa Taasisi katika kubuni, 
kuendeleza na kusambaza teknolojia  
mbalimbali kwa kuboresha miundombinu 

 Kuboresha, kuendeleza na kuhamasisha 
utengenezaji na utumiaji kibiashara wa 
mitambo ya kusindika mafuta ya kula 
yatokanayo na mbegu za mafuta.  

 Kutoa huduma za kitaalam katika viwanda mbalimbali katika 
mikoa ya   Arusha, Kilimanjaro, Dodoma na Singida. Viwanda 
vilivyopewa huduma hizo ni pamoja na machinjio Dodoma, 
TBL Moshi, Banana, ESAMI na Atomic Energy.  

 Kutengeneza na kusimika viteketezi vya taka ngumu za 
hospitali katika Halmashauri ya Mafinga, Arusha, Handeni na 
Chuo cha Tiba cha Zanzibar.  
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 Kuendeleza na kuhamasisha utengenezaji 
kibiashara wa teknolojia za kuzalisha 
bidhaa za marumaru. 

 Kubuni, kuendeleza na kuboresha 
teknolojia za kuteketeza taka ngumu  

 Kubuni na kuendeleza teknolojia jadidifu 
hususan mtambo wa kuzalisha umeme 
kutokana na nguvu ya maji, upepo na jua.  

 Kutengeneza na kusimika mashine ya kutengeneza kuni za 
briketi za mpunga kwa ajili ya mteja aliyeko Mwanza. 

 

1210 Mradi wa kufufua kiwanda 
cha General Tyre na 
mashamba ya mpira  

Kutafuta wawekezaji katika mradi huo. Utafiti wa namna bora ya kufufua Kiwanda cha Matairi Arusha 
kwa kuangalia mitambo iliyopo, teknolojia na uwezekano wa 
uwekezaji kufanywa na sekta binafsi umekamilika 

6260 CAMARTEC   Kutafiti na kuendeleza teknolojia 
mbalimbali za kilimo na ufundi vijijini.  

 Kujenga Maabara kwa ajili ya majaribio ya 
zana za Kilimo nchini.  

 Kufanya tafiti ya mahitaji ya zana za kilimo 
na teknolojia ili kuboresha utendaji kazi  

 Kushirikiana na wajasiriamali na wabunifu 
katika kuendeleza ubunifu, na 
utengenezaji wa zana za kilimo.  

Kubuni na kutengeneza mashine za kupandia mbegu za pamba; 
mashine za kukata majani; mashine za kukaushia mbogamboga; 
na mashine za kusaga karanga;  na kufanya tafiti za majiko na 
matumizi ya biogesi 
 

1119 Mradi wa Usimamizi 
Endelevu wa Rasilimali za 
Madini (Sustainable 
Management of Mineral 
Resources Project- 
SMMRP). 

 Kukarabati ofisi za Madini za Bariadi, 
Bukoba, Mwanza, Musoma, Songea, 
Mpanda, Handeni, Kigoma na Chunya; 

 Ujenzi wa Ofisi za STAMICO; na Chuo cha 
Madini Dodoma.  

 Kuanzisha vituo saba (7) vya mafunzo ya 
uchenjuaji  

 Kuanzisha mfumo maalumu 
utakaounganisha taarifa mbalimbali za 
makusanyo ya maduhuli kutoka za Wakala 
wa Jiolojia Tanzania, STAMICO na TRA.  

 Kununuliwa kwa vifaa vya maabara na kufundishia katika Chuo 
cha Madini ili kuendana na mabadiliko ya kiteknolojia.  

 Kuandaa michoro ya ujenzi wa jengo la Taaluma katika chuo 
cha Madini.  

3152 Mradi wa Tanzania 
Extractive Industries 
Transparency Initiatives 
(TEITI).  

 Kukamilisha na kutoa kwa Umma Ripoti ya 
Malipo ya Kodi kutoka Kampuni za Madini, 
Mafuta na Gesi Asilia kwa Mwaka 
2016/17;  

 Kukamilika kwa Ripoti ya Malipo ya Kodi kutoka kwenye  
Kampuni za Madini, Mafuta na Gesi Asilia kwa mwaka 
2015/16; na 

 Sheria zinazohusu uwekaji wazi wa majina ya wamiliki wa hisa 
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 Kuendelea kujenga uwezo wa wananchi 
wa kuhoji ufanisi katika ukusanyaji na 
matumizi ya mapato yatokanayo na 
Rasilimali za Madini, Mafuta na Gesi 
Asilia,  

 Kuanzisha Rejista ya taarifa na majina ya 
watu wanaomiliki hisa katika Kampuni za 
Madini, Mafuta na Gesi Asilia  

katika Makampuni ya Madini, Mafuta na Gesi asilia kupitiwa na 
Mtaalamu Elekezi 

3160 Mradi wa Kiwira Coal Mines 
and 200 MW Power Plant.  
 

 Kukamilisha upembuzi yakinifu wa mradi;  

 Kununua vifaa vya uchimbaji na kuanza 
uchimbaji wa makaa ya mawe katika kilima 
cha Kabulo; 

 Kufanya tathmini ya mali zilizopo katika 
mgodi wa Kiwira.  

Kuzalishwa kwa tani 1,445 za makaa ya mawe ambapo tani 
480.9. zimeuzwa  
 

1118 Mradi wa Ujenzi na 
ukarabati wa Ofisi za Madini 

Kukarabati ofisi za madini Dodoma na Dar 
es salaam.  

Kuendelea na ukarabati wa Ofisi za Madini zilizopo katika 
Wakala wa Jiolojia Tanzania (GST). 

4486 
 

Programu ya Maendeleo ya 
Sekta ya Kilimo 

Kufundisha wanafunzi 2,200 ngazi ya 
Astashahada na Stashahada 

Jumla ya wanafunzi 1,956 wamedahiliwa kwa ufadhili wa Serikali 

   Kuwezesha wakulima 1,500,000 kutumia 
mbolea na mbegu bora za mahindi na 
mpunga; 

  kuzalisha miche bora ya chai milioni 10 na 
ya kahawa milioni 12; 

 Kusambaza viatilifu kwa zao la korosho  na 
pamba 

 Tani 11,500 za mbegu mpya ya pamba ya UKM08 zilizalishwa 
na zimesambazwa 

 Kununua na kusambaza chupa 5,750,000 za  viuatilifu kwa zao 
la  Pamba  

 Kuzalisha na kusambaza miche ya kahawa 1,163,758;  

 Hekta 847 za chai zimepandwa katika Wilaya za Njombe na 
Mufindi. 

   Kutafiti teknolojia za kilimo kwa kuzingatia 
mnyororo wa thamani kwa mazao ya 
kupitia mifuko ya utafiti ya kanda 
(ZARDEF)) 

 Kugunduliwa  kwa aina mbili (2) za mbegu bora za maharage 
(Uyole nyeupe na Uyole 16) ambazo ni kinzani kwa magonjwa  

 Kuchora ramani za mtawanyiko wa magonjwa haya. 

 Kugunduliwa kwa aina mbili (2) za mbegu bora za mpunga 
UR321 na UR319 na kuwasilishwa TOSCI kwa ajili ya 
majaribio na kuthibitishwa  

 Kugunduliwa kwa Mbegu bora ya migomba ambayo ni kinzani 
kwa magonjwa 
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   Kuwezesha wakala wa Chakula nchini 
(NFRA) kununua, kuhifadhi na kusambaza 
nafaka kwenye maeneo yenye upungufu 
wa chakula 

Kununuliwa kwa mahindi tani 18,181.8 

4496 
 

Kuongeza Tija na Uzalishaji 
wa Zao la Mpunga 
(Expanded Rice Production 
Project-ERPP) 
 

 Kuboresha mfumo wa upatikanaji wa 
mbegu bora za Mpunga 

 kuelimisha wakulima kupitia  mashamba 
darasa 100 ya mbegu bora 11 katika 
wilaya 7 za mkoa wa Morogoro 

 Kujengea uwezo Wakala wa Mbegu za 
kilimo (ASA)  kupitia ujenzi wa Maabara ya 
Udhibiti wa Mbegu  

 Jumla ya wakulima 820 wameelimishwa juu ya mbegu bora 11 
kupitia mashamba darasa  

 Kupatikana kwa mkandarasi wa kujenga Maabara ya kudhibiti 
ubora wa mbegu  

 Usajili wa Mashamba ya Mbegu za Mpunga unaendelea kupitia 
TOSCI 

 

  Kukamilisha usanifu na kujenga hekta 1649 
za miundombinu ya umwagiliaji katika skimu 
5 za Wilaya ya Mvomero, Kilosa na 
Kilombero 

Kukamilika kwa usanifu wa ujenzi wa skimu 5 na kuanza kwa 
mchakato wa kupata wakandarasi  
 

  Kukamilisha usanifu na kujenga kilometa 15 
za barabara  za mashambani katika skimu 
za Njage (7)-Kilombero na Mvumi (8)-Kilosa  

Kukamilika kwa usanifu wa barabara zenye urefu kilomita 15 
katika skimu za Njange na Mvumi na kuanza kwa mchakato wa 
kumpata makandarasi wa kujenga barabara  

  Kukamilisha usanifu na kujenga maghala 5 
ya kuhifadhi Mpunga katia skimu 5 za 
Wilaya ya Mvomero, Kilosa na Kilombero 

 Kukamilisha usanifu wa maghala 5 na kuanza mchakato wa 
kumpata mkandarasi wa kujenga  

  Kusafisha na kuchanganua aina 3 za mbegu 
bora za mpunga  

Aina 3 za mbegu bora za mpunga (TXD 306 (3 tani), TXD 85 (1 
tani), TXD 88 (1.5 tani) zimesafishwa 

  Kuzalisha tani 10 za mbegu za awali na 
mama za mpunga katika kituo cha KATRIN  

 Mbegu mama na mbegu za awali tani 7.25  zimezalishwa 
ambazo ni: TXD306 (4.0tani), TXD85 (0.5tani), TXD88 (1.2 
tani), Tai (0.2 tani) na Komboka (0.2 tani). Mbegu nyingine ni 
kama NERICA1 (0.2.5 tani), NERICA4 (0.3tani), NERICA2 (0.2 
tani), NERICA7 (0.3tani), na WAB450-12-2-BL1-DV4 (0.1 tani).  

4486 
 

Kuimarisha Uzalishaji katika 
Sekta ya Mifugo 

 Kuimarisha uzalishaji na usambazaji wa 
mitamba na mbegu bora kwenye 
mashamba ya mifugo 

 Kuimarisha vituo vya uhimilishaji vya NAIC 
Usa River na Sao Hill 

 Kuzalishwa kwa jumla ya mitamba 590 kutoka katika 
mashamba ya serikali na NARCO;  

 Kuanzishwa kwa vituo 154 vya kukusanyia maziwa kwenye 
maeneo yenye mfumo wa masoko unaounganisha viwanda 
vya kusindika maziwa;  
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 Kujenga minada ya upili miwili mipakani 
(Longido na Kirumi) 

 Kuimarisha kituo cha uhamilishaji cha NAIC – Usa River kwa 
ununuzi wa madume bora 11;  

 Kukarabatiwa kwa maabara na kununua vifaa vya maabara 
(boiler, mtungi wa lita 2,000 wa kusafirishia kimiminika baridi 
cha nitrojeni, na mitungi 5 ya lita 50 kila moja ya kuhifadhia 
mbegu pamoja na kimiminika cha nitrojenji) na kupatiwa 
mafunzo ya uhimilishaji kwa wataalam na wasimamizi wa vituo 
9 vya uhimilishaji; na 

 Kukarabatiwa kwa mnada wa Kirumi 

 Magonjwa ya Milipuko na 
Magonjwa na Kipaumbele 

Kuzalisha chanjo za mifugo katika  kituo cha 
kibaha na kudhibiti kupe na magonjwa 
wayaenezao (Ndigana Kali) 

 Kuzalishwa kwa chanjo dozi 16,107,900 za mdondo (I2), dozi 
341,700 za kimeta, dozi 128,600 za chambavu na dozi 10,000 
za brucellosis;  

 Kuzalishwa kwa ng‟ombe 70,260 wamepatiwa chanjo za 
ndigana kali na dawa za kuogesha mifugo; 

 Upatikanaji na usambazaji wa dozi 1,020,000 za chanjo ya 
ugonjwa wa homa ya Mapafu ya ng‟ombe  (CBPP).  

 Kuimarisha na kuendeleza 
ulinzi wa rasilimali za uvuvi 

 Kujenga na kukarabati miundombinu ya 
uvuvi katika vituo vya ulinzi wa rasilimali za 
uvuvi 

 Kuiwezesha Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi 
Tanzania (TAFIRI) 

 Kuimarisha hifadhi ya bahari na maeneo tengefu kwa kutumia 
kamera zinazoweza kupiga picha ndani ya maji, maturubai 
viona mbali (binoculars), Radio Calls na GPS;  

 Kuongeza doria za anga na baharini; 

 Kuendelea na taratibu za kufufua Shirika la Uvuvi Tanzania 
(TAFICO) ambapo kufikia Julai 2018, shirika litanza kufanya 
kazi na kuwezesha nchi yetu kuwa na meli za kitaifa (National 
Fleet) kwa ajili ya uvuvi wa Bahari Kuu ili kuongeza mchango 
wa Sekta ya Uvuvi katika pato la Taifa;  

 kuongezeka kwa uvunaji wa samaki kutoka tani 362,595 
mwaka 2016 hadi tani 387,543 wenye thamani ya shilingi 
trilioni 1.74 mwaka 2017. 

 Ufugaji wa viumbe kwenye 
maji 

 Kujenga na kuboresha mabwawa matano 
katika vituo vya ufugaji samaki katika maji 
baridi 

 Kuimarisha na kuendeleza vituo vitano (5) vya ufugaji samaki 
wa maji baridi vya Ruhila (Songea), Mwamapuli (Tabora), 
Kingolwira (Morogoro), Nyegedi (Lindi) na Nyamirembe 
(Chato) kwa ajili ya kuzalisha vifaranga;  

 kuzalisha jumla ya vifaranga vya samaki na kambamiti 
15,119,757 katika vituo vya Serikali vya Ruhila na Kingolwila 
na vifaranga 14,924,569 kutoka sekta binafsi; 
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 kuimarisha vituo viwili (2) vya maji bahari vya Machui (Tanga) 
na Mbegani (Pwani) kwa ajili ya kuzalisha vifaranga milioni tatu 
kwa kufunga mfumo wa maji baridi katika jengo la kituo cha 
Mbegani  

4497 Upanuzi wa hifadhi za 
chakula  

 Ujenzi wa ghala moja kwa ajili ya hifadhi 
ya mahindi katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Songea  

 Kununua, kuhifadhi na kusambaza nafaka 
kwenye maeneo yenye upungufu wa 
chakula.  

 Ujenzi wa maghala manne yenye uwezo 
wa kuhifadhi tani 1000 kila moja 

 Kuweka vifaa vya ghala katika mikoa ya 
Mwanza, Singida, Kigoma na Manyara. 

 Ununuzi wa mahindi jumla ya tani 26,038.6 

  Kuongeza hifadhi ya mahindi kufikia tani 91,962.270 kutoka 
tani 65,923.67;  

 Ununuzi wa jumla ya tani 3,937.97 kwenye maeneo yaliyokuwa 
na upungufu wa chakula ikiwemo Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro. 

4701 Ujenzi wa Bandari ya Uvuvi  Ujenzi wa bandari kubwa ya uvuvi   kukamilika kwa taratibu za manunuzi za kumpata Mshauri 
Mwelekezi wa kufanya upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa 
bandari ya uvuvi wa bahari ambapo Kampuni ya Sering 
Ingegneria ya Italy kwa kushirikiana na Kampuni ya Kitanzania 
inayoitwa Doch Tanzania Limited zimefanikiwa katika hatua za 
awali za kufanya kazi hii.  

 Kuwekwa kwa saini ya makubaliano ifikapo mwisho wa mwezi 
Mei, 2018 

4811 Mradi wa Usimamizi 
Endelevu wa Maliasili 
(Sustainable Management 
of Natural Resources) 

 Ujenzi wa ofisi sita za misitu ya Hifadhi za 
Mazingira Asilia (Chome, Magamba, 
Minziro, Mkingu na Udzungwa);   na vituo 
15 katika hifadhi hizo;  

 Kuandaa na kutekeleza makubaliano ya 
usimamizi wa pamoja; 

 Kuimarisha miundombinu ya utalii ikolojia; 
na kutangaza vivutio vya utalii katika 
hifadhi 12 za mazingira asilia. 

 Kukamilika kwa rasimu  ya sheria mpya ya Mamlaka ya Hifadhi 
ya Wanyamapori Tanzania (TAWA) na marekebisho ya sheria 
za Mamlaka ya Hifadhi za Taifa (TANAPA), Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA), Taasisi ya Utafiti wa 
Wanyamapori Tanzania (TAWIRI) na kanuni za  Jeshi USU, 
ushoroba na buffer zone;  

 Kutolewa kwa mafunzo ya jeshi USU kwa baadhi ya watumishi 
wa TAWA;  

 Kuimarisha doria kwa kununua vifaa mbalimbali; 

 Kuandaa michoro ya ujenzi wa malango, ofisi, nyumba za 
watumishi na vifaa vya huduma kwa watalii; 

 Kukamilika kwa ukarabati wa mabanda 27 ya watalii, maeneo 
11 ya picnic na kambi za kulala wageni; 
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 Kukamilika kwa ukarabati wa viwanja vidogo vya ndege 11;  

 Kukamilika kwa ukarabati wa kilomita 49.3 za barabara kuu za 
hifadhi ya Ngorongoro.  

4631 Mradi wa Kuimarisha 
Mtandao wa Hifadhi ya 
Misitu kwa Utunzaji wa 
Bioanuai Tanzania. 

 Kuendelea kuboresha miundombinu ya 
vyuo vya misitu;  

 Kujenga uwezo wa watumishi wa 
halmashauri za wilaya na Taasisi zisizo za 
kiserikali katika kutoa huduma za mipango 
na shughuli za Usimamizi Shirikishi wa 
Misitu; 

 Kurekodi vipindi 100 vya redio katika 
Wilaya za Bagamoyo, Kilombero, Kiteto na 
Same. 

 Kutolewa kwa mafunzo  ya utawala bora na ushiriki wa uhifadhi 
wa misitu na jinsi ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi 
kwa wanavijiji 294, watendaji na wenyeviti wa vijiji vya mtandao 
wa misitu Tanzania (MJUMITA);  

 Kukamilika kwa maandalizi ya mipango minne (4) ya usimamizi 
wa misitu na sheria ndogondogo;  

 Kutolewa kwa mafunzo kwa timu ya uhakiki wa misitu; 

 Kuendelea na ujenzi wa maktaba, maabara, mabweni, ukumbi 
wa mihadhara na ofisi za waalimu katika chuo cha misitu 
Olmotonyi; na  

 Kuendelea kwa ujenzi wa  maabara ya ufugaji nyuki.  

4809 Kilombero and Lower Rufiji 
Wetlands Ecosystem 
Management 
(KILORWEMP) 

 Kutekeleza usimamizi endelevu wa ikolojia 
ya ardhi oevu ya Bonde la Kilombero na 
Mto Rufiji kwa kuboresha maisha ya 
wananchi. 

 Kukamilika kwa Mpango wa Usimamizi na Uvunaji wa Misitu 
katika eneo la mradi Wilayani Ulanga  

 Kuandaa sheria ndogondogo zilizopitishwa na Halmashauri ya 
Kilombero maeneo ya hifadhi za jamii   

 SIDO-Kujenga maeneo ya 
viwanda katika Mikoa ya   
Manyara, Mtwara, Dodoma,  
Kagera, Njombe, Katavi, 
Geita na Simiyu. 

 Ujenzi wa miundombinu ya viwanda katika 
mikoa ya Manyara, Mtwara, Dodoma, 
Kagera, Njombe, Katavi na Simiyu;  

 Kujenga mabanda 10 ya viwanda katika 
mikoa ya Dodoma (3), Manyara (3) na 
Geita (4);  

 Kujenga ofisi za kutolea huduma katika 
mikoa mipya ya Simiyu na Geita;  

 Kuimarisha kituo cha kuendeleza 
teknolojia cha Shinyanga  

 kukamilika kwa michoro  na mikataba ya ujenzi wa mabanda 
mabanda matano Geita (4) na Bukoba (1)  

 kusainiwa kwa mikataba ya ujenzi wa ofisi za kutolea huduma 
katika mikoa ya Simiyu na Geita 

 Usanifu wa ujenzi katika mikoa ya Mtwara, Katavi, Dodoma na 
Manyara unaendelea  

 Mfuko wa NEDF  Kutoa mikopo kwa wajasiriamali wadogo 
na kati kwa ajili ya kuanzisha na 
kuendeleza viwanda vidogo na kati. 

 Mikopo 1,948 yenye thamani ya sh. 3.344 bilioni imetolewa. 

 Maendeleo ya Kongane za 
Kukuza Viwanda. 

Kuendeleza kongane za viwanda katika 
mikoa ya Kagera (chuma na useremala), 
Kilimanjaro (maziwa), Mbeya (mchele na 

 Kutoa  mafunzo ya usimamizi wa biashara/viwanda, na 
ufungashaji wa bidhaa katika Kongano la Mchele – Mbeya  

 Kuimarisha Kongamano la alizeti – Mtinko Singida kwa 
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alizeti), Mwanza (ngozi) na Singida (alizeti).. kujenga ghala, mtambo wa kuchuja mafuta na maabara kwa 
ajili ya kudhibiti ubora wa mafuta  

Miradi ya Kufungamanisha Ukuaji wa Uchumi na Maendeleo ya Watu 

6389 Mradi wa Ujenzi wa 
Miundombinu ya Shule za 
Msingi na Sekondari kupitia 
TEA 
 

 Ujenzi wa nyumba 8 za walimu katika 
shule za sekondari zilizo kwenye mazingira 
magumu; 

 Ujenzi wa miundombinu ya shule 
ikijumuisha vyoo 50; 

 Ujenzi wa miundombinu ya elimu kwa 
wanafunzi wenye mahitaji maalum katika 
taasisi 20 za elimu na mafunzo; 

 Kutoa mikopo kwa taasisi za elimu 10 ili 
kuwezesha ujenzi wa miundombinu na 
ununuzi wa vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia; 

 Kuendelea na ukarabati wa shule za 
sekondari kongwe za Serikali nchini; na 

 Kuendelea na ujenzi wa mabweni ya 
wanafunzi wa kike katika shule za 
sekondari zilizo kwenye maeneo magumu. 

 Upembuzi yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 8 za walimu 
wa sekondari umefanyika;  

 Umetolewa mkopo wa shilingi milioni 700 kwa Chuo Kikuu cha 
Mzumbe kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa ukumbi wa 
mihadhara;  

 Ujenzi wa miundombinu kwa ajili ya wananfunzi wenye mahitaji 
maalum umewezeshwa katika shule za msingi zilizopo katika 
halmashauri za Misungwi, Ngara, Bariadi, Singida Vijijini, 
Ludewa na shule za sekondari za wasichana za Rugambwa na 
Jangwani;  

 Ukarabati wa shule 10 kongwe za sekondari umekamilika 
ambapo ukarabati wa shule nyingine 7 unaendelea;  

 Ujenzi wa mabweni katika shule 11 za sekondari na shule 1 ya 
msingi unaendelea katika halmashauri mbalimbali nchini; 

 Miongozo ya ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo 
imeandaliwa;  

 Ujenzi wa nyumba 40 za walimu umeratibiwa ambapo nyumba 
15 zimekamilika; na  

 Madarasa 39 na miundombinu ya vyoo imejengwa katika shule 
26.  

4321 Programu ya Kukuza Stadi 
za Kusoma, Kuandika na 
Kuhesabu  

 Kuandaa, kuchapa na kusambaza mitaala 
ya elimu ya awali, darasa la kwanza hadi 
la sita; 

 Kuhuisha mitaala ya Shahada na 
Stashahada katika vyuo vya elimu ili 
kuingiza masuala ya KKK, kuchapa na 
kuisambaza katika vyuo vyote vya ualimu; 

 Kuandaa na kuchapa vitabu vya kiada na 
ziada kwa ajili ya elimu ya awali, darasa la 
kwanza hadi la sita; na 

 Ununuzi wa Vifaa kwa ajili ya wananfunzi 
wenye mahitaji maalum (mashine za nukta 

 Kukamilika kwa ufuatiliaji wa mtaala mpya wa elimu ya msingi 
kuanzia elimu ya awali hadi darasa la nne;  

 Kukamilika na kupitishwa kwa kiunzi cha uthibiti ubora wa 
shule;  

 Ununuzi wa pikipiki 2,894 kwa ajili ya ukaguzi wa shule; 

 Ununuzi wa magari 5 kwa ajili ya kuimarisha shughuli za 
uthibiti ubora wa shule;  

 Kukamilika kwa tathmini ya hali ya vyuo vya maendeleo ya 
wananchi 55 katika mikoa 26; na  

 Kukamilika kwa rasimu ya awali ya maudhui ya kieletroniki kwa 
ajili ya ufundishaji na ujifunzaji. 
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nundu).  

4312 Programu ya Maendeleo ya 
Sekta ya Elimu (kupitia 
programu ya lipa kulingana 
na matokeo – P4R) 
 

 Kununua vifaa vya maabara awamu ya II; 

 Kuanza ujenzi wa shule ya kisasa ya 
sekondari katika Mkoa wa Dodoma; 

 Ujenzi wa vyumba 2,000 vya madarasa 
kwa shule za msingi na sekondari; 

 Ukarabari wa shule 17 kongwe za 
sekondari; 

 Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya 
maji na vyoo katika shule za msingi 1,000 
na sekondari 2,000; na  

 Kufanya mapitio ya Sheria ya Elimu, Sura 
ya 353 na Sheria za taasisi zilizo chini ya 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. 
 

 Kukamilika kwa michoro ya majengo, makadirio ya gharama za 
ujenzi (BOQ) kwa ajili ya ujenzi wa ofisi 50 za uthibiti wa ubora 
wa shule;  

 Kuendelea na ukarabati na ujenzi wa miundombinu ya vyuo 7 
vya ualimu (Tandala, Nchingwea, Tarime, Kinampanda, 
Mandaka, Patandi na Ilonga) awamu ya pili ambao upo katika 
hatua mbalimbali, na kuanza kujengwa upya chuo cha Ualimu 
cha Murutunguru;   

 Kuendelea na ujenzi wa mgahawa wenye uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 400 kwa wakati mmoja katika Chuo Kikuu cha 
Kilimo cha Sokoine ambapo ujenzi umefikia asilimia 70;  

 Kununuliwa kwa magari 54 kwa ajili ya kuimarisha shughuli za 
uthibiti ubora wa shule na ufuatiliaji na tathmini;  

 Kukamilika kwa ujenzi wa ukumbi wa mihadhara wenye uwezo 
wa kuchukua wanafunzi 1,200 kwa wakati mmoja na ujenzi wa 
maabara kwa ajili ya ufundishaji wa walimu wa sekondari 
wanaofundisha masomo ya sayansi katika Chuo Kikuu Kishiriki 
cha Elimu Mkwawa; na  

 Kukamilika kwa ujenzi wa miundombinu katika shule 290 
(msingi 180 na Sekondari 110) ikijumuisha madarasa 1,308 
mabweni 129, nyumba za walimu 8, mabwalo 7, majengo ya 
utawala 10, maabara 4 na maktaba 1. 

4320 
 

Mradi wa Kuchapa Vitabu 
vya Kiada - Taasisi ya Elimu 
Tanzania 

 Kuchapa vitabu vya kiada vya darasa la IV 
na kidato cha I hadi cha VI;  

 Kuboresha mitaala ya elimu ya ualimu na 
kuandaa moduli zake; 

 Kuratibu na kuendesha programu za 
ufundishaji na ujifunzaji kupitia TEHAMA; 
na 

 Kuendesha mafunzo kazini kwa walimu wa 
elimu ya msingi na sekondari. 

 Kukamilika kwa uandishi wa aina 7 za vitabu vya kiada vya 
darasa la IV;  

 Kuboreshwa, kuchapishwa na kusambazwa shuleni kwa vitabu 
vyote vya kiada aina 17 vya darasa la I – III nakala 8,450,000;  

 Kuboreshwa kwa mihtasari ya masomo ya kidato cha I – IV 
kwa mtaala wa 2005 na 2009;  

 Kuhaririwa na kutafsiriwa kwa moduli za mafunzo kazini kwa 
walimu wa elimu ya awali kutoka lugha ya kiingereza kwenda 
lugha ya Kiswahili; na  

 Kufanyika kwa utafiti kwa ajili ya kukusanya taarifa, maoni na 
mapendekezo ya kuboresha mtaala wa elimu ya ualimu ngazi 
ya cheti katika mikoa 10 nchini. 
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4397 Ujenzi na Ukarabati wa 
Vyuo vya Ufundi Stadi 
 

 Ujenzi wa vyuo vya ufundi stadi vya 
Kagera, Chato, Chunya, Kiliondi na Nyasa; 

 Kukamilisha ujenzi wa wa vyuo vya ufundi 
stadi vya Namtumbo na Kihonda; 

 Kukamilisha ujenzi wa karakana 11 za 
vyuo vya ufundi stadi vya mikoa ya Lindi, 
Pwani na Manyara; 

 Ujenzi wa mabweni mawili (2) katika Chuo 
cha Ualimu wa Ufundi Stadi Morogoro; 

 Kufuatilia ujenzi wa vyuo vya ufundi vya 
mikoa ya Njombe, Geita, Simiyu na 
Rukwa; na 

 Kuendesha na kusimamia mafunzo ya 
ufundi stadi ya muda mfupi na mrefu katika 
vyuo vya ufundi stadi 761 nchini. 

 Ununuzi wa mitambo na vifaa vya kufundishia na kujifunzia vya 
uhandisi umeme katika vyuo vya ufundi stadi vya mkoa wa 
Mtwara na Chuo cha Ualimu wa Ufundi Stadi cha Morogoro 
ambapo ufungaji wa vifaa na mitambo hiyo unaendelea;  

 Ujenzi wa Chuo cha Mafunzo ya Ufundi Stadi cha mkoa wa 
Njombe unaendelea; na  

 Ujenzi wa karakana ya teknolojia ya ushonaji katika chuo cha 
ufundi stadi cha mkoa wa Pwani umefikia asilimia 80.  

 

6333 Ukarabati na Upanuzi wa 
Chuo cha Ufundi Arusha 

 Ujenzi wa jengo la madarasa na maabara 
za fani za madini na vito, uhandisi wa vifaa 
vya tiba, uhandisi wa mawasiliano ya anga 
na TEHAMA; 

 Kukarabati na kununua vifaa vya karakana 
za useremala, uhandisi magari na uhandisi 
mitambo; 

 Kugharamia mafunzo ya muda mfupi na 
mrefu kwa wafanyakazi 25; 

 Kuhuisha mitaala 12 ya program za ufundi 
sanifu; 

 Kuendeleza shamba la mafunzo ya kilimo 
na umwagiliaji Oljoro; na  

 Kununua mashine na mitambo ya kisasa. 

 Kukamilika kwa ujenzi wa bwawa la kuvuna maji ya mvua, 
mifereji ya umwagiliaji na miundombinu ya umwagiliaji katika 
shamba la mafunzo ya umwagiliaji Oljoro;  

 Ununuzi wa vitabu vya fani za umeme, madini, ujenzi na 
umwagiliaji;  

 Vifaa na mitambo ya kufundishia imenunuliwa kwa ajili ya 
karakana 2 za uhandisi magari na karakana 1 ya useremala; 

 Kuanzishwa kwa programu 3 mpya za Pipe Works, Oil and 
Gas Engineering (Astashahada), na Electrical and Automation 
Engineering (Shahada) na kugharamia mafunzo kwa 
watumishi 54 ambapo watumishi 43 ni wa mafunzo ya muda 
mrefu na 11 mafunzo ya muda mfupi. 

4323 Mradi wa Kuboresha Vyuo 
vya Ualimu  

 Kuendelea na ujenzi na ukarabati wa vyuo 
6 vya ualimu; na 

 Ukarabati wa miundombinu ya maktaba, 
na maabara za TEHAMA katika vyuo vya 
ualimu 35.  

 Chuo cha Ualimu Shinyanga: kukamilika kwa ujenzi wa jengo 
la ghorofa 2 la nyumba za walimu lenye kuchukua familia 4; 
kuendelea na ujenzi wa majengo 2 ya bweni yenye uwezo wa 
kuchukua wanafunzi 152 kila moja na ujenzi wa uzio ambapo 
umekamilika kwa asilimia 90; kuendelea na ujenzi wa majengo 
mawili ya madarasa, maktaba na ukumbi wa mihadhara 
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ambapo umekamilika kwa asilimia 60. 

 Chuo cha Ualimu Mpuguso: kuendelea na ujenzi wa mabweni 
2 yenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 308, nyumba za 
walimu majengo 3 ya ghorofa na nyumba 1 ya kawaida kwa 
ajili ya familia 13 ambapo umekamilika kwa asilimia 85; na 
kuendelea na ujenzi wa maktaba, maabara, ukumbi wa 
mihadhara na ukumbi wa mikutano ambapo umekamilika kwa 
asilimia 62.  

 Chuo cha Ualimu Kitangali: kuendelea na ujenzi wa nyumba 11 
za wakufunzi ambapo umekamilika kwa asilimia 68; kuendelea 
na ujenzi wa madarasa vyumba 16, maktaba, ukumbi wa 
mihadhara wenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 240, na 
majengo mawili ya mabweni yenye uwezo wa kuchukua 
wanafunzi 308 ambapo umefikia asilimia 60.  

 Chuo cha Ualimu Ndala: kuendelea na ujenzi wa nyumba 5 za 
wakufunzi, majengo 2 ya ghorofa kwa ajili ya wakufunzi yenye 
uwezo wa kuchukua familia 8 ambapo umekamilika kwa 
asilimia 70; na kuanza ujenzi wa chuo Awamu ya II 
unaohusisha mabweni 2 ya ghorofa, madarasa ghorofa 2, 
jengo la mihadhara, maktaba na maabara ambapo ujenzi upo 
katika hatua ya msingi. 

6352 Ujenzi wa Maabara ya 
Mionzi ya Nguvu za Atomiki 

 Kuendelea na ukaguzi wa migodi 6 
mikubwa inayofanya kazi na migodi 
mingine itakayobainika; 

 Kusajili vyanzo vya mionzi 1,045; na  

 Kufungua vituo vya Kanda ya Kati katika 
Mkoa wa Dodoma na Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini katika Mkoa wa Mbeya. 

 Kuendelea kukamilisha ujenzi wa maabara ya kisasa Awamu 
ya Kwanza;  

 Vituo 23 vinavyotumia mionzi vimekaguliwa na kupatiwa 
ushauri wa maboresho usalama kwa watumiaji na mazingira; 

 Wafanyakazi 423 kutoka vituo 68 wamepimwa kiasi cha 
mionzi; 

 Vituo vipya 56 vya watumiaji wa vyanzo vya mionzi 
vimesajiliwa;  

 Leseni 237 zimetolewa kwa wamiliki wa vyanzo vya mionzi; na 

 Vifaa vya maabara kwa ajili ya usimamizi na udhibiti wa 
matumizi salama ya vyanzo vya mionzi vimepokelewa. 

4340 Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu 
 

 Kutoa mikopo na ruzuku kwa wanafunzi 
124,884 wa elimu ya juu. 

 Mikopo ya shilingi bilioni 253.98 imetolewa kwa wanafunzi 
122,623 wa elimu ya juu ikijumuisha wanafunzi 33,244 wa 
mwaka wa kwanza na wanafunzi 89,379 wanaoendelea na 
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masomo, na ruzuku imetolewa kwa wanafunzi 351 
wanaoendelea na masomo nje ya nchi.  

4384 Ujenzi wa Jengo la 
Kufundishia la Taasisi ya 
Teknolojia Dar Es Salaam 
(DIT Teaching Tower)  

 Kukamilisha ujenzi wa jengo la ghorofa 10 
(DIT Teaching Tower) Awamu ya II; na 

 Kutekeleza miradi 30 ya huduma za 
ushauri. 

 

 Kukamilika kwa asilimia 100 ujenzi wa jengo la DIT Teaching 
Tower na kufungwa vifaa vya TEHAMA na samani; na 

 Kuandaliwa kwa mitaala ya kuanzisha kozi mpya za shahada 
ya umahiri katika uhandisi wa Nishati Endelevu na stashahada 
ya kawaida ya teknolojia ya bidhaa za ngozi katika kampasi ya 
Mwanza. 

6333 Upanuzi na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya 

 Kukarabati miundombinu ya chuo na 
kukamilisha ujenzi wa jengo la maktaba – 
Kampasi ya Rukwa; 

 Kuandaa Mpango Kabambe wa upanuzi 
wa chuo; 

 Kufanya tathmini ya mali za wananchi 
waishio katika eneo la hekta 511 la chuo ili 
kupisha upanuzi wa chuo – Kampasi ya 
Kuu Mbeya; 

 Kuongeza eneo la Kampasi ya Rukwa 
kutoka hekta 48 hadi 500; na  

 Kuanza ujenzi wa kituo cha atamizi za 
teknolojia. 

 Kukamilika kwa michoro ya ujenzi wa chuo cha uhandisi na 
teknolojia;  

 Kuendelea kuandaa taarifa ya upembuzi yakinifu; na  

 Kukamilisha ujenzi wa jengo la maktaba kwa asilimia 57. 

4358 Ujenzi wa Taasisi ya Afrika 
ya Sayansi na Teknolojia ya 
Nelson Mandela – Arusha 
(NM-AIST) 
 

 Kufanya utafiti na upembuzi yakinifu kwa 
ajili ya Kampasi ya Tengeru; 

 Kuandaa Mpango Kabambe wa matumizi 
ya ardhi – Kampasi ya Tengeru; 

 Kuandaa michoro kwa ajili ya ujenzi wa 
jukwaa na miundomibu yake ikijumuisha 
mfumo wa maji safi kwa ajili ya kiwanja 
cha michezo; 

 Kujenga mfumo wa uondoaji maji taka, 
mabweni ya wanafunzi na majengo ya ofisi 
(Kampasi ya Tengeru) kwa ajili ya 
watumishi 200; 

 Ujenzi wa vyumba 10 vya madarasa, 

 Kufunguliwa kwa vituo vine vya umahiri vya kimataifa ambavyo 
ni kituo cha umahiri katika ufundishaji endelevu kuhusu 
chakula na uhifadhi wa virutubisho na usalama wa chakula, 
kituo cha miundombinu ya maji na nishati endelevu, kituo cha 
TEHAMA cha Afrika Mashariki, na kituo cha ubunifu wa 
teknolojia na nishati, na zimeandaliwa program 2 za uzamili na 
uzamivu ambazo ni PHD in Innovation and Management na 
MBA in Intellectual Property Right. 
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kumbi 6 za mikutano na kituo cha afya; na 

 Kuanzisha maabara maalum na kununua 
vifaa vya sayansi ya miamba. 

6365 Upanuzi na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi 

 Kujenga maktaba yenye uwezo wa 
kuchukua wasomaji 2,500 kwa wakati 
mmoja; 

 Kukarabati kumbi za mihadhara, 
madarasa, mabweni, barabara za ndani, 
majengo ya ofisi, mfumo wa mawasiliano 
wa ndani na nyumba za makazi.  

 Kuendelea na ukarabati wa madarasa na ofisi katika ofisi za 
chuo za mikoani na kukamilika kwa ukarabati wa nyumba 6 za 
makazi, mabweni 16 na majengo 2 ya ofisi. 

4383 Upanuzi na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu Kishiriki cha 
Elimu Dar es Salaam 
(DUCE) 

 Kujenga kituo cha utafiti, kuimarisha 
miundombinu ya TEHAMA na kukarabati 
miundombinu ya umeme, kupata ardhi kwa 
ajili ya upanuzi wa chuo, kufanya upanuzi 
wa maabara za sayansi, vyumba vya 
madarasa awamu ya II na mfumo wa maji 
taka; 

 Kununua vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia kwa wanafunzi wenye mahitaji 
maalum; na 

 Kununua vifaa vya maabara na madawa 
(chemicals). 

 Kununuliwa vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa ajili ya 
wanafunzi 47 wenye mahitaji maalum na kompyuta 55 kwa ajili 
ya mfumo wa mtandao wa taarifa za kijiografia, wafanyakazi na 
maabara ya wanafunzi. 

4314 Upanuzi na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu Kishiriki cha 
Elimu Mkwawa (MUCE) 
 

 Kukamilisha ujenzi wa ukumbi wa 
mihadhara, ujenzi wa maabara 2 za 
sayansi, ofisi, uwekaji umeme jua na 
uchimbaji wa visima vya maji safi. 

 Kukamilika kwa ujenzi wa ukumbi wa mihadhara wenye uwezo 
wa kuchukua wanafunzi 1200 kwa wakati mmoja, vyumba 20 
vya ofisi za walimu na vyumba 2 vya kuhifadhi mitihani;  

 Watumishi 78 wamejengewa uwezo katika ngazi mbalimbali 
ambapo wataalam 67 na waendeshaji 11 wapo masomoni;  

 Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la huduma za kibenki kwa 
ushirikiano na Benki ya CRDB litakalowezesha upatikanaji wa 
huduma za kifedha kwa wananfunzi na watumishi; na 

 Zimeanzishwa program za shahada ya uzamili katika elimu 
kwa masomo ya Kemia, Baiolojia na Jiografia.  
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6350 Upanuzi na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam – Kampasi ya Dar 
es salaam 

 Kuanzisha kituo cha kuatamia ubunifu 
mpya, 

 Kukarabati bweni Na. 5; 

 Kukarabati miundombinu ya maji safi na 
maji taka; 

 Kujenga kituo cha Buyu Zanzibar awamu 
ya II; 

 Kujenga ofisi mpya ya michezo katika 
viwanja vya michezo vya chuo; 

 Kuongeza ghorofa 2 na samani katika 
majengo yaliyojengwa; na  

 Kuongeza vifaa tiba katika kituo cha afya 
cha chuo. 

 Kukamilika kwa asilimia 60 ujenzi wa mfereji wa maji ya mvua 
katika mabweni mapya; na  

 Kuendelea na ukamilishaji wa kazi za nje za ujenzi wa jengo la 
maktaba lenye uwezo wa kuchukua wanafunzi 2,600, ukumbi 
wa mikutano wenye uwezo wa kuchukua washiriki 600, na 
Conficious Institute yenye uwezo wa kuchukua wananfunzi 500 
kwa wakati mmoja.  

 

6353 Ujenzi na Upanuzi wa Chuo 
Kikuu cha Mzumbe 

 Ukarabati wa mabweni 8 ya wanafunzi, 
ujenzi wa kumbi 2 za mihadhara, jengo la 
kitaaluma, kuendelea na ujenzi wa jengo la 
utawala; 

 Kuboresha mifumo ya usambazaji maji  
katika Kampasi Kuu ya Mzumbe; 

 Ukarabati wa ofisi za watumishi katika 
Kampasi ya Dar es Salaam; 

 Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya 
Kampasi ya Mbeya; na 

 Kugharamia mafunzo kwa wanafunzi 36 
katika shahada za uzamili na uzamivu. 

Kukamilika kwa ujenzi wa madarasa na jengo la utawala katika 
Kampasi ya Mbeya. 

4381 Upanuzi na Ukarabati wa 
Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere 

 Ukarabati wa miundombinu ya chuo 
hususan madarasa, nyumba za watumishi, 
na ununuzi wa samani. 

 Kukamilika kwa ujenzi wa hosteli ya wanafunzi katika kampasi 
ya Kivukoni yenye uwezo wa kuhudumia wanafunzi 720 kwa 
wakati mmoja; na  

 Kununuliwa na kufungwa kwa vifaa vya kufundishia na viti 
visivyohamishika kwenye madarasa 5 katika Kampasi ya 
Kivukoni yenye uwezo wa kubeba wanafunzi 692 kwa wakati 
mmoja. 
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6354 Upanuzi na Ukarabati wa 
Chuo Kikuu cha Ardhi 
 

 Kukarabati hosteli za wananfunzi awamu 
ya IX, madarasa, jengo la uchapishaji, 
nyumba za watumishi,  

 Kukamilisha ujenzi wa jengo la madarasa 
na ofisi awamu ya 5; na 

 Kujenga hosteli za wanafunzi 2,000 
awamu ya I. 

 Kukamilika kwa ukarabati wa mabweni 5 yenye uwezo wa 
kuchukua wanafunzi 457; na  

 Kugharamia mafunzo kwa wanataaluma 56 wa shahada ya 
uzamivu na 22 wa shahada ya uzamili, na watumishi 
waendeshaji 25 wa shahada ya uzamili, 12 shahada ya 
kwanza na 20 wa stashahada. 

6345 Kuimarisha Utafiti, Sayansi, 
Teknolojia na Ubunifu 

 Kufadhili miradi mipya na inayoendelea ya 
utafiti katika maeneo ya viwanda, 
TEHAMA, kilimo, afya, mazingira na 
maliasili; 

 Kuendeleza na kuanzisha atamizi za 
ubunifu; na 

 Kudhamini watafiti kutoka katika taasisi za 
utafiti za umma kusoma shahada za 
uzamivu katika vyuo vya ndani ya nchi na 
kuimarisha mfumo wa kuhawilisha 
teknolojia kutoka makampuni ya uwekezaji 
ya ndani na nje ya nchi. 
 

 Kufadhiliwa kwa miradi 20 ya utafiti inayoendelea na 
kupokelewa kwa mawazo ya miradi 387 katika maeneo ya 
viwanda, TEHAMA, kilimo, afya, mazingira na maliasili; 

 Kuendelea na ukamilishaji wa ujenzi wa maabara ya utafiti 
katika Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanga;  

 Watafiti 27 (uzamili 23 na uzamivu 4) wamefadhiliwa katika 
ngazi mbalimbali za masomo;  

 Kuandaliwa kwa kiunzi cha kutathmini maombi ya uendelezaji 
wa ubunifu nchini kupitia mfuko wa Taifa wa Uendelezaji 
Sayansi na Teknolojia (MTUSATE); na  

 Kukamilika kwa vijarida vitatu (3) vya taarifa za kisera 
vinavyotoa ushahidi wa kisayansi katika maeneo ya uzuiaji wa 
uharibifu wa mazao baada ya mavuno, upunguzaji wa 
migogoro kati ya wakulima na wafugaji, na uvunaji wa mazao 
ya baharini (Zanzibar). 

5427 Hospitali ya Rufaa KCMC  Ujenzi wa wodi na hosteli za wagonjwa wa 
saratani 

 Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la kutolea huduma za kliniki za 
Radilojia, kinywa na meno na huduma za kisasa za uzazi; 

 Kununuliwa viti maalum vya wagonjwa na mashine maalum za 
x-ray za kinywa, kuongezwa vyumba vya huduma kutoka vitatu 
(3) vya awali hadi vitano (5); na  

 Hospitali imefungua duka jipya la dawa na kuwezesha 
upatikanaji wa dawa muhimu kwa wagonjwa. 

 

5487 Hospitali ya Taifa Muhimbili  Kununua vifaa tiba;  

 Ujenzi wa wodi ya huduma binafsi; na 

 Ukarabati wa miundombinu ya kutolea 
huduma.  

 Kukamilika kwa ukarabati wa jengo la upasuaji wa kina mama 
wajawazito na kuongeza vyumba vya upasuaji kutoka vyumba 
viwili (2) hadi vinne (4); 

 Usimikaji wa lift mbili (2) katika majengo ya Kibasila na 
Mwaisela;  
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 Kukamilika ukarabati na usimikaji wa mfumo wa hewa katika 
jengo la upasuaji wa kinywa;  

 Kukamilika ukarabati wa jengo kuu la upasuaji lenye vyumba 8 
vya upasuaji ambapo vyumba viwili (2) ni kwa ajili ya 
kupandikiza figo;  

 Kukamilika ukarabati wa jengo la kusafisha figo lenye jumla ya 
vitanda 42 vya kuchujia damu; na  

 Kuanza kwa ujenzi wa jengo maalum kwa wagonjwa 
wanaolipia.  

5411 Uimarishaji wa Hospitali za 
Rufaa (Dawa, Vifaa, Vifaa 
Tiba na Vitendanishi) 

 Kugharamia ununuzi wa dawa, vifaa tiba 
na vitendanishi kwa ajili ya vituo vya 
kutolea huduma nchi nzima. 

 Kugharamia ununuzi wa  Ultra Sound 60 
na X - Ray 6 zitakazotumika katika vituo 
vya Afya na hasa katika maeneo yenye 
vifo vingi. 

 Kuendelea kuimarisha upatikanaji wa dawa, vifaa tiba na 
vitendanishi katika vituo vya kutolea huduma za afya vya 
umma.  

 Hali ya upatikanaji wa dawa, vifaa tiba na vitendanishi katika 
Bohari ya Dawa (MSD) imefikia wastani wa asilimia 81 kwa 
dawa muhimu 135; na  

 Hali ya upatikanaji wa dawa, vifaa tiba, vitendanishi na chanjo 
imefikia wastani wa asilimia 92 kwenye vituo vya kutolea 
huduma za afya nchini. 

5426 Hospitali ya Rufaa Bugando  Kukarabati jengo la kliniki za wagonjwa wa 
nje;  

 Kukamilisha ujenzi wa jengo la kliniki ya 
wananchama wa Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya;  na  

 Kununua mashine ya Brachytherapy kwa 
ajili ya matibabu ya saratani 

 Kukamilika kwa jengo la idara ya tiba ya mionzi pamoja na 
kufungwa kwa mashine 2 za CT – Scan;  

 Kununuliwa mashine ya kutibu mionzi ya ndani 
(Brachytherapy);  

 Kununuliwa na kusimikwa mashine 6 kwa ajili ya vipimo vya 
damu, mashine mbili (2) za vipimo vya moyo, na mshine moja 
ya ultrasound; na  

 Kuajiriwa kwa wataalam wa tiba ya mionzi watano.  

5422 Hospitali ya Rufaa Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini – 
Mbeya 

 Kukarabati jengo la daraja la kwanza na 
kukamilisha ujenzi wa jengo la watoto 

 Kukamilika kwa upanuzi wa jengo la uzazi na mtoto (RCH) 
katika kitengo cha wazazi Meta kwa kuongezwa vyumba vinne 
(4) na sehemu ya wagonjwa kusubiria huduma, na upanuzi wa 
eneo la mapokezi ya wagonjwa;  

 Kukamilika kwa ujenzi wa wodi za watoto; na  

 Kuendelea kwa ukarabati na upanuzi wa jengo la kutolea 
huduma za dharura. 
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5491 Taasisi ya Mifupa Muhimbili 
(MOI) 

 Kununua vifaa na vifaa tiba vya kisasa kwa 
ajili ya jengo la MOI Awamu ya III; 

 Kuanza upasuaji wa vivimbe kwenye 
mishipa ya damu ya ubongo; na  

 Kuwajengea ujuzi wataalam wa upasuaji 
wa kubadilisha nyonga na goti. 

 Kukamilika kwa ujenzi wa Jengo la MOI awamu ya III; 

 Ununuzi wa vifaa tiba mbalimbali, mitambo na mashine kwa 
ajili ya upasuaji;  

 Ununuzi wa mashine za maabara, mashine za radiologia 
ikiwemo CT-Scan na MRI; na  

 Ununuzi wa mitambo ya hewa, kufua umeme, na uchomaji 
taka zitokanazo na huduma za afya.  

5412 Taasisi ya Saratani Ocean 
Road 

Kununua vifaa tiba vya kisasa vya uchunguzi 
na matibabu 

 

 Kununuliwa kufungwa kifaa kiitwacho “multi-leaf collimator” 
katika mashine ya EQ80 kwa ajili ya kuboresha tiba za mionzi 
ya nje; kununuliwa vyanzo vipya vya mionzi;  

 Kukamilika kwa ujenzi wa wodi binafsi;  

 Kukamilika kwa ukarabati wa seheumu tatu za wagonjwa 
kusubiria huduma; na  

 Kusimikwa kwa mashine mpya za tiba ya mionzi aina ya 
“Linear Accelerator” (LINAC ) 2 na “CT Simulator”. 

5424 Hospitali ya Rufaa ya 
Magonjwa ya Kifua Kikuu – 
Kibong‟oto 

 Kukarabati wodi ya wagonjwa na maabara;  

 Kutoa elimu kwa wataalam mbalimbali ili 
kuwajengea uwezo wa kuanzisha 
matibabu ya klifua kikuu sugu. 

 Kuzinduliwa jengo la kutolea huduma kwa waathirika mahali pa 
kazi;  

 Kutoa elimu kwa wataalam 239 kutoka mikoa mbalimbali nchini 
kwa ajili ya kuwajengea uwezo wa kuanzisha matibabu ya 
kifua kikuu sugu; na  

 Kuanzisha huduma za afya kwa wachimbaji madini na familia 
zao. 

5425 Hospitali ya Taifa ya Afya ya 
Akili Mirembe 

 Kukamilisha ujenzi wa uzio kuzunguka 
eneo la hospitali; 

 Kukarabati wodi za wagonjwa; na 

 Kununua vifaa na vifaa tiba. 

 Kuendelea na ujenzi wa jengo la kuhudumia waathirika wa 
dawa za kulevya katika eneo la Itega ambapo mkandarasi 
anaendelea na kazi ya kukamilisha ujenzi. 

5406 Mradi wa Kudhibiti 
Magonjwa ya Kuambukiza 

Kununua na kusambaza chanjo kulingana 
na mahitaji. 

 Kununuliwa chanjo za kudhibiti magonjwa mbalimbali; 

 Kufungwa mashine mpya 5 zenye uwezo wa kupima sampuli 
nyingi kwa siku na kubainisha wingi wa virusi vya UKIMWI 
katika damu na utambuzi wa maambukizi kwa watoto 
waliozaliwa na kina mama wanaoishi na VVU,  

 Kuwapatia kina mama wajawazito 1,967,260 huduma za 
kuzuia maambukizi ya VVU kutoka kwa mama kwenda kwa 
mtoto; 

 Kununuliwa na kusambazwa kwa dawa za kifua kikuu na 
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ukoma;  

 Kununuliwa na kusambazwa kwa mashine 189 za “gene-
expert” katika wilaya zote nchini na mashine 5 katika hospitali 
binafsi 5 zilizopo Dar es Salaam kwa ajili ya ugunduzi wa kifua 
kikuu kupitia vipimo vya vinasaba;  

 Kuzinduliwa kwa matumizi ya dawa mpya za kifua kikuu kwa 
watoto;  

 Kufunguliwa kwa vituo vipya 41 vya kutoa matibabu kwa 
wagonjwa wa kifua kikuu sugu;  

 Kusambazwa kwa vyandarua 4,726,763 kwa wananchi bila 
malipo ili kudhibiti maambukizi ya malaria; na 

 Kusambazwa kwa lita 236,420 za viuadudu vya kibailojia kwa 
ajili ya kuangamiza viluwiluwi vya mbu kwenye mazalia 
vimesambazwa katika Halmashauri zote nchini. 

6545 Usimamizi na Uendelezaji 
wa Rasilimali za Maji 

 Utunzaji, uhifadhi na uendelezaji wa 
rasilimali za maji ili kuhakikisha maji 
yanakuwepo kwa wakati wote kwa ajili ya 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii.  

 Hadi Machi 2018, takwimu za maji zimekusanywa kwenye 
vituo 475 vya kupima mwenendo wa rasilimali za maji nchini na 
kuchakatwa; 

 Vituo 6 vya kupima mtiririko wa maji kwenye mito na vituo 6 
vya hali ya hewa vimejengwa katika mabonde ya Ziwa Nyasa, 
bonde la Ruvuma na Pwaniya Kusini; na  

 Kuendelea kwa kazi ya kutunza na kuhifadhi rasilimali za maji 
katika mabonde ya mto Zigi na Wami/Ruvu.  

3306 Ukarabati wa miundombinu 
ya maji mijini  

 Ukarabati wa miundombinu ya maji ili 
kuwezesha wateja wapya 200,000 
kuunganishwa, 

 Ujenzi wa magati ya maji 103 pamoja na 
kuunganisha wateja wapya 50,000 katika 
mfumo wa majitaka katika Miji Mikuu ya 
Mikoa. 

 Kukamilisha utekelezaji katika mji wa Bukoba;  

 Kukamilisha utekelezaji katika manispaa ya Musoma kwa 
asilimia 98, 

 kutekeleza mradi katika manispaa ya Kigoma kwa asilimia 80, 
Lindi asilimia 87 na Sumbawanga kufikia hatua ya majaribio; 

 kukamilika na kuzinduliwa miradi katika mji wa Sengerema;  

 kukamilika kwa upembuzi ya kinifu na usanifu wa kina wa 
kuboresha huduma ya maji katika mji wa Morogoro; na  

 Utekelezaji wa mradi katika mji wa Geita umefikia asilimia 75. 

3307 Upanuzi wa huduma ya maji 
mijini  

 Ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya 
maji katika miji midogo na miradi ya kitaifa 
itakayowezesha kuunganisha wateja 
wapya 110,000 maji 

 Kuunganishwa kwa wateja 13,405 kwenye mtandao wa maji 
safi katika Miji Mikuu ya Wilaya, na Miji Midogo;  

 Kukamilika kwa mradi wa kuboresha huduma ya maji safi 
katika Mji wa Bunda kwa kujenga mtandao wa kusambaza maji 
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 pamoja na vituo vya kuchotea maji kwa asilimia 98; 

 Kuendelea kwa ujenzi wa mradi wa maji katika mji wa Chalinze 
ambapo utekelezaji umefikia asilimia 65; na   

 Kukamilika kwa usanifu wa kina wa mradi wa Mugango – 
Kiabakari  

3309 Mradi wa maji makao makuu 
ya mikoa  

 Ukarabati wa miundombinu ya maji, 

 Ujenzi wa miundombinu mipya katika miji 
mikuu ya mikoa mipya ya Njombe, Katavi, 
Songwe, Geita na Bariadi. 

 Kuunganisha wateja wapya 35,369 kwenye mtandao wa maji 
safi katika Miji Mikuu ya Mikoa; 

 Kuunganisha wateja 105,512 kwenye mtandao wa maji safi 
katika Jiji la Dar es Salaam;  

 Kuendelea ujenzi katika miradi ya maji kwa miji ya Njombe, 
Katavi, Songwe, Geita na Bariadi ambapo ujenzi umefikia  
asilimia 65 katika mji wa Mpanda na  asilimia 95 katika mji wa 
Njombe, 

3403 Mradi wa Maji wa Ziwa 
Victoria - Shinyanga na 
Mradi wa maji wa Kahama  

Ujenzi wa miundombinu ya maji ili kufikisha 
maji katika miji ya Kagonwa, Isaka, Tinde, 
Kwimba, Malampaka, Sumve, Malya, 
Lagangabilili, Mwanhuzi, Mwadui, Kishapu, 
Kolandoto na Maganzo. 

 Kukamilisha upembuzi yakinifu na kuendelea na usanifu wa 
kina kwa mradi wa kutoa maji ziwa Victoria kwenda miji ya 
Busega, Bariadi, Lagangabilili, Maswa na Mwanhuzi;  

 Kukamilisha asilimia 20 ya ujenzi katika kipande cha Isaka –
Kagongwa; 

 Kukamilisha mradi wa kutoa maji Ziwa Victoria kupeleka katika 
miji ya Mwadui, Kishapu, Kolandoto na Maganzo; na  

 Kukamilisha ujenzi wa tanki la maji lenye ujazo wa lita milioni 
1.2 katika mji wa Kishapu. 

3437 programu ya kuboresha 
usambazaji wa maji safi na 
usafi wa mazingira jiji la Dar 
es Salaam 
 
 

Kuboresha mifumo ya majisafi katika 
maeneo ya jiji la Dar es Salaam, Kibaha na 
Bagamoyo na ujenzi wa miundombinu ya 
majitaka  

 Kulaza kilomita 138 za mabomba ya kusambazia maji katika 
maeneo ya Mbezi – Kiluvya; 

 Kuendelea na ujenzi wa matenki ya kuhifadhia maji katika 
maeneo ya Changanyikeni, Wazo, Bunju, Bagamoyo, na 
Salasala; na  

 Kuchimba visima 41 katika maeneo mbalimbali katika Jiji la 
Dar es Salaam. 

3438 Mradi wa ujenzi wa bwawa 
la  Kidunda  

Ujenzi wa bwawa la Kidunda ikiwemo 
miundombinu ya kuzalisha umeme pamoja 
na barabara ya urefu wa Km 76 kutoka 
Ngerengere kwenda eneo la ujenzi 

 Kulipwa fidia kwa wananchi 2,603 waliohamishwa kupisha 
ujenzi wa bwawa na barabara; na  

 Kukamilisha uchimbaji wa visima vya maji na ujenzi wa 
barabara pamoja na miundombinu mingine katika vijiji vya 
Bwira Chini na Juu. 
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3439 Mradi wa maji wa Kimbiji na 
Mpera  

 Uchimbaji wa visima virefu 20 vya 
kuzalisha maji,  

 Kufanya uchunguzi wa mwenendo wa maji 
katika maeneo ya Kimbiji na Mpera. 

 Kukamilisha ujenzi wa visima 15 

3216 Mradi wa upanuzi wa 
usambazaji wa maji vijijini  

 Ujenzi wa miundombinu ya maji kutoka 
mabomba ya maji miradi ya kitaifa kwenda 
vijiji mbalimbali;  

 Ukarabati wa mradi wa maji wa Ntomoko;  

 Ujenzi wa miundombinu ya maji katika 
maeneo kame ya Dodoma, Singida, 
Shinyanga, Tabora, Arusha, Pwani, 
Manyara, Mtwara na Songwe 

 Kuendelea kutekeleza miradi 366 iliyopo katika hatua 
mbalimbali; 

 Kuendelea kwa ujenzi katika mkoa wa Kigoma;  

 Kukamilika kwa mapitio ya usanifu wa kina wa mradi pamoja 
na kutafuta chanzo kingine cha maji katika mradi wa Ntomoko; 

 

3223 Mradi wa kuchimba visima 
na kujenga mabwawa  

 Ujenzi wa miundombinu ya maji katika 
visima vilivyochimbwa, 

 Ukarabati wa mabwawa na kukarabati 
miradi isiyofanya kazi 

 Kukamilika kwa bwawa la Matwiga (Chunya); na 

 kuendelea na ujenzi wa bwawa la Mwanjoro (Meatu). 

3280 Mradi wa kusambaza maji 
na usafi wa mazingira vijijini  

Kukamilisha miradi yote ya maji 
inayoendelea kujengwa kwa kila 
Halmashauri nchini  

kutekelezwa kwa miradi 1,493 ambayo imewanufaisha wananchi 
21,321,500 

3341 Mradi wa maji wa Same-
Mwanga - Korogwe  

Ujenzi wa miundombinu ya maji kwa ajili ya 
miji ya Same na Mwanga  na vijiji vya Wilaya 
za Same, Mwanga na Korogwe. 

 Utekelezaji wa kipande cha nne unahusisha ujenzi wa tanki 
lenye ujazo wa lita milioni 9, matanki mawili ya ujazo wa lita 
300,000 kila moja pamoja na ulazaji wa mabomba kwa asilimia 
37; 

 Kupatikana kwa kibali cha ujenzi wa kipande cha tatu kutoka 
Serikali ya Kuwait pamoja na kuendelea na taratibu za 
kumpata Mkandarasi; na  

 Kukamilika kwa ujenzi katika eneo la tekeo (intake), na kazi ya 
kurudishia udongo (backfill). 

Miradi ya Ujenzi wa Mazingira Wezeshi kwa Uendeshaji Biashara na Uwekezaji 

4211 Ukarabati wa Reli na 
Uimarishaji wa Tazara  

Kununua traction motors 42 pamoja na 
ununuzi mitambo kwa ajili ya karakana ya 
kuzalisha kokoto Kongolo. 

Hatua za mwisho za zabuni kwa ajili ya ununuzi wa Traction 
Motors 42 na mitambo (Dumper Truck, excavator and Drill Rig) 

4213 Mfuko wa Maendeleo ya 
Reli 

Kuboresha mtandao wa reli ya kwa kujenga 
reli mpya pamoja na kukarabati reli iliyopo. 

Malipo ya awali ya ujenzi wa reli kwa kiwango cha kiwango cha 
kimataifa 
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4218 Ujenzi wa Reli ya Mtwara – 
Mbambabay na 
Mchuchuma & Liganga  
(Km 1,092) 
 

Kukamilisha usanifu wa kina wa njia ya reli 
kati ya Mtwara - Mbamba Bay na matawi ya 
Mchuchuma na Liganga  kwa kiwango cha 
kimataifa na kumtafuta transaction advisor  
atakayekuwa na jukumu la kuunadi mradi na 
kutafuta fedha za ujenzi  wa reli hiyo kwa 
njia ya PPP. 

 Kukamilika kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa awali kwa ajili 
ya ujenzi wa reli ya Mtwara - Mbamba Bay na Liganga na 
Mchuchuma.   

 Kuendelea na tathimini ya zabuni kwa ajili ya kumpata mshauri 
wa uwekezaji (Transaction Advisor) wa kuandaa andiko la 
kunadi mradi kwa wawekezaji kwa mfumo wa ubia.  

4219 Usafiri wa Treni Dar es 
Salaam  
 

Kukamilisha kazi ya  upembuzi yakinifu wa 
ujenzi wa njia mpya za reli Jijini Dar es 
Salaam, (Pugu – JNIA - Mbagala/Chamazi, -
Luguruni/Kibaha - Bunju/Bagamoyo;  
kumpata Transaction Advisor na  kuboresha 
miundombinu katika stesheni za Ubungo na 
Pugu.  

 Kuendelea na kazi ya upembuzi yakinifu.  

 Kuboreshwa kwa Miundombinu ya reli iliyopo katika Jiji la Dar 
es Salaam kwa kujenga mchepuko wa njia ya reli kutoka “Ilala 
block post” hadi Stesheni kuepusha mwingiliano wa treni ya  
abiria kutoka Stesheni kwenda Ubungo na ile ya  mizigo 
kutoka bandari ya Dar es Salaam. 

4223 Ujenzi wa Reli ya Tanga 
(Mwambani) – Arusha – 
Musoma (Km 1,108) 
 

Kukamilisha upembuzi yakinifu na usanifu 
wa awali wa ujenzi wa njia ya reli kwa 
kiwango cha kimataifa kati ya Arusha – 
Musoma, pamoja na matawi yake kwenda 
Engaruka na Minjingu. 

 Kukamilika kwa kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa awali 
wa reli ya Tanga - Arusha (Km 438) . 

 Kuendelea na kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa awali 
kwa ajili ya Arusha – Musoma (Km 670) na tawi la kwenda 
Shinyanga. 

4227 Kuboresha miundombinu ya 
Bandari ya Dar es Salaam  
 
 

 Kuongeza kina na upana wa lango la 
kuingilia meli zenye ukubwa wa “panamax”  

 Kuongeza uwezo wa kuhudumia meli na 
shehena inayopita bandarini.  

 

Ujenzi wa Gati Na. 1 – 7  

 Kuendelea na usanifu wa Gati Na. 1 – 3;  

 Kukamilika kwa usanifu na kuanza kwa kazi ya ujenzi wa gati 
la kuhudumia meli za magari (RoRo berth) kwa kujaza kifusi 
(backfilling) katika eneo la Gerezani Creek; na 

 Kukamilika kwa tathmini ya zabuni ya awali ya kumpata 
mkandarasi wa ujenzi wa kuongeza kina na upana wa lango la 
kuingilia meli. 

4228 Kuboresha miundombinu ya 
bandari ya Tanga 

Kukarabati sehemu ya maegesho ya meli na 
kupakulia mizigo sambamba na 
miundombinu mbalimbali ya bandari 
 
 

 Kuendelea na upembuzi yakinifu,  

 Kuendelea na ujenzi wa gati namba 2;  

 Kuendelea na ujenzi wa barabara ya kuingia katika gati namba 
2; na  

 Kukamilisha majadiliano kati ya Serikali na wawekezaji kwa 
ajili ya  ujenzi wa gati la Chongeleani. 
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4229 Mradi wa upanuzi wa 
bandari ya Mtwara  
 

 Kuboresha  mfumo wa usalama; 

 Kuboresha maegesho ya  meli;  

 Kujenga gati la mafuta la ; na 

 Kukarabati eneo la gati namba 3 ili  
kuongeza eneo la kufanyia kazi na 
kuhifadhi mizigo. 

 Kukamilika kwa asilimia 20 ya ujenzi wa gati moja 
(multipurpose terminal) lenye urefu wa mita 300;  

 Kukamilika kwa asilimia 90 ya ukarabati wa gati la Lindi; na  

 kukamilika kwa maboresho ya maegesho ya meli.  

4230 Kuboresha miundombinu ya 
bandari za ziwa Victoria  
 
.  
 

 Kuboresha  wa mfumo wa usalama; 

 Ujenzi wa ofisi na jengo la abiria la bandari 
ya Kyamkwikwi 

 ukarabati wa miundombinu iliyopo Mwanza 
South 

 ujenzi wa bandari kubwa na ndogo za 
Nyamirembe, Chato  na Magarine 

 Ujenzi wa Dhow Wharves ya Mwigobero;  

 Uongezaji wa kina katika bandari ya 
Nansio na Mwanza South;  

 Kuboresha sehemu ya kushukia abiria  
Mwanza North na ukarabati wa Link Span 
ya bandari ya Mwanza South. 

 Kuanza ujenzi wa gati za Nyamirembe (Chato) na Magarine. 
  

4231 Kuboresha Miundombinu ya 
Bandari za ziwa Tanganyika  
 
. 
 

 Kuboresha mfumo wa usalama na wa 
maegesho  ya meli na wa kuhudumia 
abiria pamoja na mizigo katika vijiji vya 
Lagosa, Sibwesa, Kabwe na Ujiji ; 

 Upembuzi yakinifu wa ujenzi wa bandari 
ya Karema;  

 Ujenzi wa ofisi na uboreshaji wa 
miundombinu ya bandari ya Kasanga 
pamoja na barabara  ya kuelekea katika 
bandari ya Kipili 

 Kukamilika kwa asilimia 90 wa ujenzi wa gati la Kalya/Sibwesa. 

4232 Kuboresha Miundombinu ya 
Bandari za Ziwa Nyasa   

 Kuimarisha bandari kubwa na ndogo 
katika Ziwa Nyasa  

 Kukamilika kwa asilimia 30 ya ujenzi wa gati la Ndumbi. 
 

4295 Ununuzi na Ukarabati wa 
Meli kwenye Maziwa Makuu  

 Ununuzi na ukarabati ya meli katika 
Maziwa Makuu (Victoria, Tanganyika na 
Nyasa)  

 kupatikana kwa mkandarasi wa ukarabati wa MV Victoria na 
MV Butiama; 

 kuendelea na taratibu za  kutafuta mkandarasi kwa ajili ya 
ukarabati wa MV  Liemba; 
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 kuendelea na uchambuzi wa zabuni kwa ajili ya ujenzi wa meli 
mpya katika ziwa Tanganyika; 

 kuendelea na ujenzi wa meli mpya yenye uwezo wa kubeba 
abiria 200 na tani 200 za mizigo katika ziwa Nyasa; na 

 kuendelea na taratibu za kumpata mkandarasi wa ujenzi wa 
meli mpya katika ziwa Victoria 

4156 Ujenzi wa Kiwanja cha 
Ndege cha Kigoma. 

 Ujenzi wa jengo jipya la abiria pamoja na 
miundombinu yake; 

 Usimikaji wa taa na mitambo ya 
kuongezea ndege;  

 kujenga uzio  

 Ujenzi wa jengo la uchunguzi wa hali ya 
hewa 

 Kuendelea na mchakato wa kumpata mkandarasi.  
 

4159 
 

Ujenzi wa Kiwanja cha 
Ndege cha Tabora. 

 Ukarabati wa njia ya pili ya kuruka na 
kutua ndege, barabara ya kiungio, jengo la 
uchukuzi wa hali ya hewa, maegesho ya 
ndege pamoja na usimikaji wa taa na 
mitambo ya kuongezea ndege   

 kukamilika kwa ukarabati wa barabara ya pili ya kuruka na 
kutua ndege, barabara ya kiungio, upanuzi na ukarabati wa 
maegesho ya ndege na  

 kukamilika kwa kazi ya usimikaji wa taa na mitambo ya 
kuongozea ndege . 

4209 
 

Ujenzi wa Kiwanja cha 
Ndege cha Mwanza . 

 Kuanza ujenzi wa jengo jipya la abiria  na 
kuendelea  na kazi za kurefusha na 
kujenga barabara ya kuruka na kutua 
ndege;  

 Ujenzi wa jengo la mizigo, maegesho ya 
ndege na viungio vyake, mnara wa 
kuongozea ndege, kituo cha umeme, na 
maegesho ya magari;  

 Kusikimika taa za kuongezea ndege na 
mfumo wa maji safi, maji taka na maji ya 
mvua. 

 kukamilika kwa barabara ya kuruka na kutua ndege kwa mita 
500 na upanuzi wa maegesho ya ndege 

 kufikia asilimia 65 ya ujenzi wa jengo la mizigo pamoja na 
jengo la kuongezea ndege 

4226 
 

Ujenzi wa Kiwanja kipya cha 
ndege cha Geita 

 Ujenzi wa jengo la abiria, jengo la 
kuongozea ndege, fensi ya kiwanja, 
barabara ya kuingia na kutoka kiwanjani 
na maegesho ya magari kwa asilimia 25 

 Ujenzi wa njia ya kuruka na kutua ndege, 
kiungio na maegesho ya ndege, kwa 

 Kuendelea na ujenzi wa njia ya kuruka na kutua ndege, kiungio 
na maegesho. 
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asilimia 100 

 Ujenzi wa Kiwanja kipya cha 
ndege cha Iringa 

 Ulipaji wa fidia kwa asilimia 100; na  

 Ukarabati na upanuzi wa  njia ya kuruka 
na kutua ndege, maegesho ya ndege, 
barabara ya gari, maegesho ya magari na 
fensi kwa asilimia 30 

 Kuendelea na uthamini wa mali na makazi  
 

4286 Ujenzi wa Kiwanja kipya cha 
ndege cha Msalato 

 Kulipa fidia kwa asilimia 100; na  

 Kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa 
kina kwa ajili ya kiwanja kipya cha 
Kimataifa cha Msalato  

 Kuendelea na kazi ya kufanya upembuzi yakinifu na  usanifu 
wa kina  

4289 Ujenzi wa Jengo la III la 
abiria katika Kiwanja cha 
Kimataifa cha Julius 
Nyerere 

 Ulipaji wa fidia kwa asilimia 100 

 Ujenzi wa jengo pamoja na mindombinu 
yake  kwa asilimia 85 

 Ujenzi wa mfumo wa umeme (kV 33) 
kutoka Gongolamboto kwenda Kipawa 
kwa asilimia 50 

 Kufikia asilimia 72 ya ujenzi wa jengo la abiria pamoja na 
miundombinu yake 

4190 Itoni - Mkiu - Ludewa Manda 
(km 211) 

 Kuendelea na ujenzi kwa kiwango cha lami 
na zege sehemu ya Lusitu - Mawengi (km 
50). 

Kukamilisha km 7.60 za ujenzi wa tabaka la msingi la barabara  

4148 Tabora-Ipole-Koga- Mpanda 
(km 373) 

 Kuendelea na ujenzi wa Sehemu ya 
Tabora - Sikonge (Usesula) (km 30):  

 Kuanza ujenzi wa sehemu sehemu 
ya Mpanda - Koga - Ipole - Usesula (km 
340). 

 Kujengwa kilomita 22.6 kwa kiwango cha lami kwa sehemu ya 
Tabora – Sikonge (Usesula)(km30) sawa na asilimia 79.1; 

 Kusainiwa kwa mikataba ya ujenzi kwa kiwango cha lami kwa 
sehemu ya Sikonge (Usesula)-Ipole-Koga-Mpanda (km 340), 
Usesula-Komanga (Km 108), barabara ya kuingia mji wa 
Sikonge (km7.5), Komanga-Kasinde (km 4.8), Kasinde-
Mpanda (km 108) na barabara ya kuingia mji wa Urwira (km 
3.7).   

4188 Barabara ya Mbeya - 
Makongolosi - Rungwe – 
Itigi - Mkiwa (km 528) 

 Kulipa sehemu ya madai ya Wakandarasi 
wa barabara ya Mbeya -Lwanjilo na 
Lwanjilo -Chunya; 

 Kuanza ujenzi wa sehemu ya barabara ya 
Chunya Makongolosi na sehemu ya 
Noranga - Itigi - Mkiwa (km 56.9) 

 Kusainiwa kwa mkataba wa ujenzi kwa kiwango cha lami kwa 
upande wa sehemu ya Chunya - Makongolosi (km43); na 

 Kuendelea na taratibu za kupata mkandarasi kwa ajili ya ujenzi 
kwa kiwango lami sehemu ya Mkiwa – Itigi – Noranga (km 
56.9). 

4130 Barabara ya Manyoni – Itigi-
Tabora (km 259.7) 

 Kuendelea na ujenzi wa sehemu ya  Kukamilika ujenzi wa sehemu ya Tabora – Nyahua (km 85), 
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Tabora - Nyahua (km 85), kulipa sehemu 
ya madai ya Mkandarasi na Mhandisi 
Mshauri wa ujenzi wa sehemu ya Manyoni 
– Itigi - Chaya (km 89.3) na kuanza ujenzi 
wa sehemu ya Nyahua - Chaya (km 85.4). 

Manyoni – Itigi - Chaya (km 89.3) na kufanya maandalizi ya 
ujenzi wa sehemu ya Nyahua – Chaya (km 85.4). 

4196 Barabara ya Dodoma Babati 
(km 251.4) 

 Kuendelea na ujenzi wa sehemu ya 
Dodoma - Mayamaya, Mayaraaya - Mela 
na Mela – Bonga. Kulipa sehemu ya 
madai ya Makandarasi wa ujenzi wa 
sehemu za Dodoma - Mayamaya 
na Bonga - Babati 

 Kukamilisha kwa ujenzi wa barabara. 

4197 Barabara ya 
Masasi - Songea 
Mbamba Bay 
(km 659.7) 

 Kulipa malipo ya mwisho ya Wakandarasi 
na Wahandisi Washauri wa ujenzi wa 
sehemu za Mangaka - Nakapanya, 
Nakapanya - Tunduru, Mangaka 
Mtambaswala, Tunduru - Matemanga, 
Maternanga – Kilimasera na Kilimasera - 
Namtumbo; 

 Kuanza ujenzi wa barabara za Mbinga - 
Mbamba Bay (km 66), Masasi - Newala - 
Mtwara (sehemu ya Mtwara - Mnivata); na 

 Kufanya maandalizi ya ujenzi wa barabara 
ya Masasi -Nachingwea Nanganga. 

 Kusainiwa kwa mkataba wa ujenzi wa sehemu ya Mbinga - 
Mbambabay (km 66) na kuendelea na maandalizi ya ujenzi;  

 Kufikia asilimia 16 ya ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu 
Mtwara – Mnivata (km 50); na 

 Kukamilika kwa kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina 
kwa barabara ya Masasi - Nachingwea – Nanganga (km 91.0) 

4149 Barabara ya Makutano - 
Natta Mugumu - Lolion 
do (km 239) na Loliondo – 
Mto wa Mbu (km 213) 

 Kuendelea na ujenzi wa kiwango cha lami 
kwa sehemu ya Makutano -Sanzate; na 

 Kuanza ujenzi kwa kiwango chalami 
sehemu za Natta -Mugumu na Mto wa 
Mbu - Loliondo sehemu ya Waso - Sale 
(km 49). 

 Kufikia asilimia 54 ya ujenzi sehemu ya Makutano-Sanzate (km 
50);  

 Kuendelea na maandalizi ya ujenzi sehemu ya Waso-Sale (km 
49); na 

 Kuendelea na taratibu za kurudia kutangaza zabuni sehemu ya 
Natta - Mugumu (km 41.6) baada ya wazabuni wa awali kuwa 
na gharama za juu zaidi ya makisio ya gharama za mradi.  

4112 Barabara ya Kigoma - 
Kidahwe-Uvinza-Kaliua-
Tabora (Km 353.7) 

 Kukamilisha sehemu ya malipo ya mwisho 
ya Wakandarasi waliojenga miradi ya 
Daraja la Kikwete katika Mto Malagarasi, 
barabara za Kidahwe - Uvinza, Tabora - 
Ndono na Ndono - Urambo. 

 Kuendelea kwa malipo ya wakandarasi waliojenga miradi ya 
daraja la Kikwete, barabara za Kidahwe – Uvinza (km 76.6), 
Tabora – Ndono (km 42)  na Ndono – Urambo (km 52); Kaliua 
– Kazilambwa (km 56) ; 

 Kuendelea na ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu ya 
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 Kukamilisha ujenzi wa sehemu ya Kaliua - 
Kazilambwa 

 Kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami 
sehemu za Uvinza - Malagarasi (km 51) na 
Urambo - Kaliua (km 28) 

Urambo - Kaliua (km 28); na 

 Kusaini makubaliano ya mikopo na mfuko wa OPEC pamoja 
na mfuko wa ABU-DHABI kwa ajili ya ujenzi kwa kiwango cha 
lami sehemu ya Uvinza - Malagarasi (km 51.1). 

4155 Barabara ya Nyanguge -  
Musoma (km 185.5) na 
mchepuko wa Usagara 
Kisesa (km 17) 
na Bulamba - 
Kisorya (km 51) 

 Kuanza ukarabati wa barabara ya 
Nyangunge -Simiyu/Mara Boarder; 

 Kulipa madai ya Mkandarasi wa sehemu 
ya Simiyu/Mara boarder - Musoma; 
Kuendelea na kazi za ujenzi katika 
sehemu ya Kisesa – Usagara (Mwanza by 
pass),  

 barabara ya Nansio - Kisoiya - Bunda - 
Nyamuswa (sehemu ya Kisorya - 
Bulamba); 

 Ukarabati (overlay) wa barabara ya 
Makutano - Sirari, upanuzi wa barabara ya 
kwenda uwanja wa ndege wa Mwanza na 
Daraja la Waenda kwa Miguu la Furahisha; 

 Kuanza maandalia ya ujenzi wa barabara 
za Nyamuswa - Bunda -Bulamba na 
Musoma - Makojo – Busekela 

 Kukamilika kwa ukarabati wa sehemu ya barabara ya 
Simiyu/Mara Border-Musoma (km 85.5);  

 Kukamilika kwa kazi ya ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu 
ya Usagara - Kisesa (km 17);  

 Kuendelea na maandalizi ya ukarabati wa sehemu ya 
Nyanguge-Simiyu/Mara Border (km 80); 

 Kukamilika kwa ujenzi asilimia 37.58 ya kazi za ujenzi sehemu 
ya Bulamba - Kisorya (km 51); 

 Kuendelea na taratibu za kumpata Mhandisi Mshauri wa 
kufanya mapitio ya usanifu  wa kina kwa ajili ya ujenzi wa 
sehemu ya Nyamuswa – Bunda - Bulamba (km 55); na  

 Kuendelea na kazi ya ukarabati wa barabara ya Makutano - 
Sirari (km 83). 

4164 Barabara ya Kidahwe -
Kanyani-Kasulu-Kibondo -
Nyakanazi (km 413) 

 Kuendelea na ujenzi wa sehemu ya 
Kidahwe - Kasulu na Nyakanazi - Kibondo 
na kukamilisha mapitio ya usanifu; na 

 Kuanza maandalizi ya ujenzi sehemu ya 
Kibondo - Kasulu - Manyovu (km 210). 

 Kufikia asilimia 56 ya ujenzi kiwango cha lami sehemu ya 
Kidahwe - Kasulu (km 63);  

 Kufikia asilimia 41 ya ujenzi kwa kiwango cha lami sehemu ya 
Nyakanazi-Kabingo (km 50);  

 Kuanza maandalizi ya ujenzi sehemu ya Kabingo – Kibondo – 
Kasulu - Manyovu (km 300); na  

 Kuanza taratibu za kumpata mkandarasi kwa ajili ya ujenzi kwa 
kiwango cha lami sehemu ya Nduta – Kibondo – Kabingo (km 
87.7). 

4115 Barabara ya Marangu 
– Tarakea Kamwanga/ 
Bomang‟ombe - Sanya Juu 
(km 173) 

 Kulipia sehemu ya malipo ya mwisho ya 
Wakandarasi wa barabara za Rombo 
Mkuu - Tarakea na Marangu – Rombo 
Mkuu; 

 Kukamilika kwa ujenzi sehemu za Tarakea-Rongai-Kamwanga 
(km 32), Tarakea-Rombo Mkuu (km 32), Marangu-Rombo 
Mkuu na Kilacha-Mwika (km 32); na  

 Kufikia kwa asilimia 43 ya ujenzi kwa kiwango cha lami 



 

163 

 

Namba 
ya Mradi 

Jina la Mradi Malengo /Shughuli 2017/18 Shughuli Zilizotekelezwa 2017/18 

 Ujenzi wa barabara ya Arusha – Moshi 
Holili/Taveta – Voi sehemu ya Sakina - 
Tengeru (km 14.10) na njia mbili kwa 
sehemu ya Arusha Bypass (km 42.41): 

 Kuendelea na ujenzi wa barabara ya KIA  
Mererani, Kwa Sadala - Masama – 
Machame Jet, na Kiborloni - Kikarara - 
Tsuduni - Kidia;  

 Kuanza ujenzi wa barabara ya Sanya Juu - 
Kamwanga. 

sehemu ya Sanya Juu - Elerai (km 32.2).   

4129 Barabara ya 
Isaka - Lusahunga (km 
242), Lusahunga Rusumo 
(km 92) na Nyakasanza 
- Kobero (km 59) 

 Kulipa malipo ya mwisho ya madai ya 
Mkandarasi wa sehemu ya Isaka – 
Ushirombo (km 132); 

 Kuendelea na ukarabati wa sehemu ya 
Ushirombo – Lusahunga;  

 Maandalizi ya ujenzi wa barabara ya 
Lusahunga – Rusumo na Nyakasanza – 
Kobero; na 

 Maandalizi ya ujenzi wa mizani ya kupima 
magari huku yakitembea (Weigh in Motion 
Scale) sehemu ya Mwendakulima 
(Kahama). 

 Kulipwa kwa madai ya Mkandarasi wa sehemu ya Isaka 
Ushirombo (km 132);  

 Kufikia asilimia 61 kwa kazi ya ukarabati kwa kiwango cha lami 
sehemu ya Ushirombo – Lusahunga (km 110); na 

 Kuendelea na kazi ya ukarabati sehemu korofi kwenye 
barabara ya Lusahunga - Rusumo (km 91) na Nyakasanza -
Kobero (km 59). 

4124 Barabara ya 
Sumbawanga - 
Matai - Kasanga 
Port (km 112) 

 Kuendelea na kazi za ujenzi wa barabara 
ya Sumbawanga - Matai -Kassanga Port; 
na 

 Kuanza ujenzi wa barabara ya Matai -
Kasesya (km 50). 

 Kufikia asilimia 76.1 kwa kazi ya ujenzi kwa kiwango cha lami 
sehemu ya barababara ya Sumbawanga – Matai - Kasanga 
Port (km 112); na  

 Kuendelea na maandalizi ya ujenzi kwa kiwango cha lami 
sehemu ya Matai - Kasesya (km 50). 

4147 Kidatu - Ifakara 
Lupilo - Malinyi - Londo 
Lumecha/Songea (km 396) 

 Kuanza ujenzi wa sehemu ya Kidatu -
Ifakara (km 68); na 

 Maadalizi ya kuanza ujenzi wa barabara ya 
Ifakara - Lupilo - Malinyi - Londo - 
Lumecha 

Kusainiwa kwa mkataba wa ujenzi wa sehemu ya Kidatu - 
Ifakara (km 66.9) na daraja la Ruaha Mkuu ambapo kazi za 
ujenzi kwa kiwango cha lami zinaendelea. 

4154 Barabara ya Sumbawanga – 
Mpanda – Kanyani - 
Nyakanazi (km 768) 

 Kuendelea na kazi za ujenzi wa sehemu 
za Sumbawanga – Kanazi km 75). Kanazi 
- Kizi - Kibaoni (km 76.6) na Mpanda - 

 Kukamilika kwa ujenzi wa sehemu ya Sumbawanga - Kanazi 
(km 75), Kanazi – Kizi - Kibaoni (km 76.6) na Sitalike-Mpanda 
(km 36.9); na 
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Ifukutwa - Vikonge (km 35); 

 Kulipa madai ya Mkandarasi wa ujenzi wa 
barabara ya Sitalike - Mpanda; 

 Kuanza ujenzi kwa kiwango cha lami 
sehemu ya Kibaoni - Sitalike (km 71) 

 Kufikia asilimia 43 ya utekelezaji wa miradi sehemu ya Mpanda 
- Mishamo (km 100), sehemu ya Mpanda –Ifukutwa – Vikonge 
(km 30). 

4162 Barabara ya 
Mwigumbi – Maswa - 
Bariadi - Lamadi (km 171.8) 

 Kufanya malipo ya mwisho ya mkandarasi 
wa barabara ya Bariadi – Lamadi (km 
71.8); 

 Kuendelea na ujenzi sehemu ya Mwigumbi 
– Maswa (km 50.3); na  

 Kuanza ujenzi wa sehemu ya Maswa – 
Bariadi (km 49.7). 

 Kukamilika kwa ujenzi wa kiwango cha lami sehemu ya  
Mwigumbi - Maswa (km 50.3); na 

 Kuendelea kwa maandalizi ya kuanza ujenzi kwa kiwango cha 
lami sehemu ya Maswa - Bariadi (km 49.7).  

4132 Barabara za 
Mikoa 

 Ukarabati wa jumla ya Kilomita 469.50 kwa 
kiwango cha changarawe; 

 Kujenga kilomita 58.4 kwa kiwango cha 
lami; na 

 Ujenzi wa madaraja 12 

 Kukarabatiwa jumla ya kilomita 17,055 za barabara kuu na 
mikoa; na 

 Kufanyiwa matengenezo ya madaraja 996 ya barabara kuu na 
za mikoa. 

4138 Barabara za Kupunguza 
Msongamano Jiji la Dar es 
salaam (km 156.66) 
 

 Kulipa sehemu ya madai ya Wakandarasi 
na Wahandisi Washauri wa ujenzi wa 
barabara za Kimara - Kilungule  External 
(km 9.0);Tegeta - Kibaoni - Wazo Hill - 
Goba - Mbezi (Moro RD): sehemu ya 
Mbezi Mwisho - Goba (km 7.0) 
na Tangi Bovu – Goba (km 9.0); 

 Kuendelea na ujenzi wa barabara za 
Mbezi – Malamba mawili Kinyerezi - 
Banana (km 
14.0); Kimara Baruti -Msewe – 
Changanyikeni (km 2.60); Kibamba - 
Kisopwa - Kwembe - Makondeko (km 
14.66); Banana - Kitunda - Kivule - 
Msongola (km 14.7); Ardhi - Makongo 

 Goba (km 9.0): sehemu ya Goba -
Makongo (km 4.0); na Maji Chumvi 
Chang'ombe - Barakuda; 

 Kukamilika kwa ujenzi wa kiwango cha lami sehemu ya Kifuru-
Malamba Mawili-Msigani (km 4) na Kimara Baruti-Msewe-
Changanyikeni (km 2.6);  

 Kufikia asilimia 15 ya ujenzi sehemu ya Goba-Madale (km 5); 

 Kukamilika kwa km 4 sehemu ya Kibamba hadi Mlongazila;  

 Kufikia asilimia 15 ya ujenzi sehemu ya Kitunda - Kivule (km 
3.2); 

 Kukamilika kwa km 3.5 ya barabara ya Ardhi – Makongo – 
Goba;  

 Kutangazwa kwa zabuni za ujenzi barabara ya Maji Chumvi -
Chang‟ombe – Barakuda (km 2.5), barabara ya Mwai Kibaki 
(km 9.1), Kawe round about - Garden Rd Junction (km 2.9); na  

 Kuendelea na taratibu za kutangaza zabuni za ujenzi sehemu 
ya Kongowe – Mjimwema - Kivukoni (km 25.1) na Mji Mwema 
– Kimbiji (km 27). 
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 Kuanza ujenzi wa barabara za Kongowe -
Mjimwema – Kivukoni Ferry (One Lane 
Widening) (km 25.10);  

 Upanuzi wa barabara ya Mwai Kibaki (km 
9.10) Mjimwema – Kimbiji (km 27.0); na 
Tegeta Kibaoni - Wazo Hill - Goba (km 
13.0): sehemu ya Madale - Goba (km 5.0) 

4161 Ujenzi wa Barabara za Juu   Kuendelea na ujenzi wa „Flyover‟ ya 
TAZARA;  

 Ujenzi wa interchange ya Ubungo; na  

 Kufanya upembuzi yakinifu na usanifu wa 
kina kwa ajili ya kuboresha makutano ya 
barabara katika maeneo ya KAMATA, 
Magomeni, Mwenge, Tabata/Mandela, 
Morocco, Buguruni, Selandar (Kinondoni 
Makaburini), na Selander (Ali Hassan 
Mwinyi/UN Road Jet). 

 Kukamilisha kazi ya ujenzi wa TAZARA Flyover kwa asilimia 
70;  

 Kuendelea kwa maandalizi ya ujenzi wa barabara za juu katika 
makutano ya Ubungo; na  

 Kuendelea kwa upembuzi yakinifu na usanifu wa kina kwa ajili 
ya kuboresha makutano ya barabara katika maeneo ya 
Kamata, Magomeni, Mwenge, Tabata/Mandela, Morocco, 
Buguruni, Selandar (Kinondoni Makaburini), na Selander (Ali 
Hassan Mwinyi/UN Road Jet).  

4193 Barabara ya Handeni – 
Kibereshi – Kijungu – 
Kibaya – Njoro – Olboloti – 
Mrijochini – Dalai – Bicha – 
Chambulo – Chemba - Kwa 
Mtoro - Singida (km 460) 

Kuanza maandalizi ya ujenzi kwa kiwango 
cha lami barabara ya Handeni – Kibereshi – 
Kijungu – Kibaya – Njoro – Olboloti – Mrijo 
Chini – Dalai – Bicha – Chambalo – Chemba 
– kwa Mtoro – Singida. 

Kukamilika kwa usanifu wa kina. 

4108 Mradi wa Dar es Salaam – 
Chalinze – Morogoro 
Expressway (km 200) 
Sehemu ya Dar es Salaam 
– Chalinze (km 144). 
 
 

 Kulipa fidia ili kupata eneo kwa ajili ya 
ujenzi wa barabara ya Dar es Salaam - 
Chalinze (km 144) kwa kiwango cha 
“Expressway" kwa utaratibu wa ushirikisha 
Serikali na Sekta Binafsi (Public Private 
Partneship PPP); 

 Kuendelea na ukarabati barabara ya 
Mlandizi - Chalinze (km 44.24);  

 Kuanza ujenzi wa barabara ya Ubena 
Zomozi –Ngerengere (km 11.6); 

 Kuendelea na karabati barabara ya Mlandizi - Chalinze (km 
44.24) ambapo km 12 zimekarabatiwa;  

 Kukamilika kwa kazi za upembuzi yakinifu na usanifu wa awali 
pamoja na utayarishaji wa nyaraka za zabuni; na  

 Kuendelea na taratibu za kumpata mwekezaji kwa mfumo wa 
PPP. 
 

4285 Mradi wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (BRT) 

Ujenzi wa miundombinu ya mabasi 
yaendayo haraka kwa awamu ya II, III na IV 

 Kuendelea na hatua za kupata mkandarasi wa ujenzi awamu 
ya pili; na  
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 ambapo unajumuisha barabara zifuatazo: 

 Awamu ya II ya BRT itahusisha barabara 
za Kilwa, Sehemu ya barabara ya Kawawa 
kutoka Magomeni hadi Chang‟ombe, 
Barabara ya Chang‟ombe zenye urefu wa 
km 20.3 na ujenzi wa Barabara za juu 
(flyovers) katika makutano ya Chang‟ombe 
na Uhasibu;  

 Awamu ya III ya BRT itahusisha barabara 
za Nyerere, Azikiwe, Bibi Titi, Uhuru 
kutoka katikati ya jiji hadi Gongo la Mboto 
(km 23.6); na 

 Awamu ya IV itahusisha barabara za Ali 
Hassan Mwinyi, Sam Nujoma, na barabara 
ya Bagamoyo kutoka katikati ya Jiji hadi 
Tegeta. 

 Kuendelea na taratibu za kumpata mhandishi mshauri wa 
kufanya mapitio ya usanifu wa kina na usimamizi wa mradi wa 
awamu ya tatu. 

4126 Ujenzi wa Madaraja 
Makubwa 

 Kulipa sehemu ya madai ya Makandarasi 
waliojenga Daraja la Kilombero (Morogoro) 
na Daraja la Kavuu (Katavi); 

 Kuanza ukarabati wa Daraja la Kirumi 
(Mara);  

 Kuendelea na ujenzi wa Daraja la Sibiti 
(Singida), Daraja la Ruhuhu (Ruvuma), 
Daraja la Momba (Rukwa/Songwe), Daraja 
la Sukuma (Mwanza), Daraja la Mlalakuwa 
(Dar es Salaam); na Daraja la Mara 
(Mara); 

 Kuanza kwa ujenzi wa daraja la Wami 
(Pwani), daraja Jipya la Selander (Dar es 
Salaam), daraja la Magara (Manyara); 

 Kuendelea na upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina wa daraja la Simiyu 
(Mwanza), daraja la Kigongo/Busisi 
(Mwanza), Daraja la Muhimbili (Dar es 
Salaam), daraja la Mtera (Dodoma); na 

 Kulipwa kwa sehemu ya madai ya wakandarasi waliojenga 
daraja la Kilombero (Morogoro) na Daraja la Kavuu (Katavi);  

 Kuendelea kwa ujenzi wa Madaraja mbalimbali kufikia hatua 
zifuatazo: daraja la Sibiti (68.58%), daraja la  Ruhuhu 
(50.00%), daraja la Momba (mobilization), daraja la Mlalakuwa 
(61.00%), na daraja la Mara (50.00%); 

 Kuendelea na upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa daraja 
la Simiyu, na daraja la Kigongo/Busisi; 

 Ujenzi wa daraja la Wami haujaanza kutokana na kuchelewa 
kwa taratibu za kumpata Mkandarasi wa ujenzi; na 

 Upembua yakinifu kwa ajili ya ujenzi wa daraja la Selander 
kufikia hatua za mwisho. 
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 Kununua Vyuma vya daraja la Dharura 
(Emergency Bridge Parts). 

4125 Ujenzi wa maegesho ya 
vivuko 

 Upanuzi wa eneo la kuvushia abiria 
kwenye eneo la Magogoni - Kigamboni 
(upande wa Kigamboni);  

 Ujenzi wa maegesho ya Bwina, Bukondo 
na Zumacheli katika kivuko cha Chato – 
Nkome na Kitunda Lindi; na 

 Ujenzi wa maegesho ya Mlimba - Malinyi 
katika mto Kilombero. 

 Kuendelea na uthamini wa majengo yatakayopisha upanuzi wa 
maegesho ya Magogoni – Kigamboni; na 

 Kukamilika kwa maegesho ya kivuko kitakachotoa huduma kati 
ya Kitunda na Lindi. 

4139 Ununuzi wa vivuko  Kukamilisha ununuzi wa kivuko kipya 
chenye uwezo wa kubeba tani 170 
kitakachotoa huduma kati ya Magogoni - 
Kigamboni; na 

 Ununuzi wa kivuko kipya kitakachotoa 
huduma kati ya Kigongo -  Busisi na 
Kayenze - Bezi 

 Kununuliwa kwa kivuko cha Magogoni-Kigamboni; na 

 Kuendelea na ujenzi wa kivuko cha Kingongo - Busisi ambao 
umefikia asilimia 50. 

 

4144 Ukarabati wa vivuko  Ukarabati wa kivuko cha MV. Pangani II, 
MV. Sengerema, MV. Kigamboni na MV. 
Misungwi 

 Kukamilika kwa ukarabati wa kivuko cha MV Pangani II. 

 Rusumo – Nyakanazi 220kV  Usanifu wa Mradi. 

 Kutengeneza Makabrasha ya Zabuni ya 
ujenzi wa Mradi. 

 Uandaji wa taarifa ya mpango wa 
Mazingira na ufidiaji. 

 Kutangaza zabuni kwa ajili ya kumpata 
mkandarasi. 

 Kulipa fidia kwa waathirika wote wa mradi 

 Kukamilika kwa usanifu wa mradi, uundaji  wa taarifa ya 
mpango  wa mazingira, utangazaji wa zabuni  kwa ajili  ya 
kumpata mkandarasi  na uhakiki wa  wananchi watakaopisha 
mradi. 

3166 North West Grid Extension 
400kv Transmission Line 
(Mbeya – Sumbawanga – 
Mpanda - Kigoma – 
Nyakanazi) 

 Upatikanaji wa vitalu/kiwanja kwa ajili ya 
ujenzi wa vituo vya kupozea umeme vya 
kigoma, mpanda, sumbawanga na 
momba. 

 Kufanya upimaji, uwekaji mipaka na 
tathmini ya viwanja hivyo vya kujenga vituo 
vya kupozea umeme. 

 Kuendelea na upimaji, na tathmini ya  maeneo kwa ajili ya 
ujenzi wa vituo vya kupozea umeme vya Kigoma, Mpanda, 
Sumbawanga,  na Tunduma; na 

 Kukamilisha taarifa za fidia kwa wananchi watakaopisha mradi 
Kutoka Kigoma hadi Nyakanazi. 
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 Uandaji wa taarifa ya uhuishaji mpango wa 
makazi ya waathirika wa mradi 
(Resettlement Action Plan-RAP) kutoka 
Kigoma hadi Nyakanazi. 

 Somanga Fungu – Kinyerezi 
400kV Transmission Line. 

 Kuendelea na ulipaji wa fidia kwa 
wananchi watakaoathiriwa na mradi. 

 Kumtafuta Mtaalamu Mshauri wa 
kutayarisha usanifu wa kifundi (detail 
design) na kutayarisha makabrasha ya 
zabuni. 

 Kuendelea kulipa fidia kwa waathirika wa mradi ambapo kiasi 
cha Shilingi bilioni 49.5 zimelipwa. 

 Kuanza kazi ya  kudurusu  upembuzi yakinifu  

3166 North West Grid Extension 
220kV (Geita – Nyakanazi). 

 Kufanya tathimini ya mali zitakazoadhirika 
na mradi na kusainisha kwenye mamlaka 
za Serikali. 

 Kulipa fidia kwa waathirika wote wa mradi. 

 Kutangaza zabuni kwa ajili ya kumpata 
mkandarasi wa njia  kuu ya kusafirishia  
umeme,vituo vya kupoozea umeme na 
usambazaji umeme vijijini. 

 Kufanyika kwa uhakiki wa mali zitakazoathiriwa na mradi; 
kupatikana kwa mkandarasi atakayejenga njia ya kusafirisha 
umeme 

 Kujengwa kwa vituo  vya kupoza umeme 

 Bulyahulu – Geita 220kV 
Transmission Line. 

 Kukamilisha zoezi la usainishwaji 
majedwali ya fidia kwa waathirika wa mradi 
(PAP‟s) katika eneo la utekelezaji wa 
mradi na kuyawasilisha Wizara ya Fedha 
kwa hatua zaidi; na 

 Kuendelea na taratibu za manunuzi za 
kuwapata wakandarasi watakaotekeleza 
mradi. 

 Kukamilika kwa uhakiki wa fidia kwa wananchi watakaopisha 
mradi; na 

 Kuwapata wakandarasi wa utekelezaji wa miradi. 
 
 

3170 North – East Grid (Dar – 
Tanga – Arusha) 
Transmission Line. 

 Kufidia waathirika wa mradi kwa kipande 
kati ya Kinyerezi mpaka chalinze. 

 Kupima na kufanya tathmini ya waathirika 
wa mradi kwa kipande kati ya Chalinze 
mpaka Segera. 

 Kulipa malipo ya awali (advance) kwa 
Mkandarasi na Mkandarasi mshauri na 
kuanza usanifu na uzalishaji wa vifaa vya 
mradi. 

Kukamilisha upimaji na tathimni ya mali za wanachi  
watakaopisha mradi kwa kipande cha kutoka Kinyerezi-Kiluvya-
Chalinze hadi Segera. 
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3175 Singida – Arusha – 
Namanga 400kV 
Transmission Line. 

 Kuhakiki (Detail Survey) njia ya umeme wa 
msongo wa kV 400 kutoka Singida hadi 
Namanga. 

 Usanifu wa Nguzo (Tower) 
zitakazojengwa. 

 Majaribio (Test) kuhakiki ubora wa Tower 
na vifaa vingine vitakavyotumika kwenye 
ujenzi. 

 Utafiti wa udongo kwenye maeneo ambayo 
nguzo (Tower) zitajengwa; 

 Kuanza ulipaji wa fidia kupata eneo la 
ujenzi wa njia ya umeme. 

 Kuhakiki (Detail Survey) njia ya umeme wa msongo wa 400kV 
kutoka Singida hadi Namanga. 

 Kufanya usanifu wa Nguzo (Tower) na vifaa vingine 
vitakavyotumika kwenye ujenzi. 

 Kufanya majaribio (Test) ya Tower na vifaa vitakavyotumika 
kwenye ujenzi. 

 Kufanya utafiti wa udongo kwenye njia ya umeme. 

 Kuendelea kuhakiki malipo ya fidia yaliyowasilishwa 
kujiridhisha kabla ya malipo kufanyika. 

3169 Rusumo Fall Hydroelectric 
Project. 

 Mwajiri (Client) kukamililisha upatikanaji 
wa maeneo ya nyongeza kwa ajili ya 
substation. 

 Mkandarasi kuendelea na maandalizi 
(mobilization) ya vifaa. 

 Mkandarasi kukamilisha ujenzi wa kambi 
ya wafanyakazi wake na miundo mbinu ya 
barabara. 

 Kuchepusha mto (river diversion) ili kuanza 
kuwezesha kuanza ujenzi wa bwawa 
(dam). 

 Ujenzi wa kambi ya Mkandarasi. 

 Kukamilisha maeneo ya kufanyia kazi 
Wakandarasi na Mshauri. 

 Nile Equatorial Lakes Subsidiary Action 
Programme - NESAP na Project 
Information Unit – PIU kuendelea na 
shughuli za mazingira zinazohusu 
Livelihood Restoring Programme - LRP, 
Local Area Development Plan - LADP na 
PAPs. 

 Kuanza ujenzi wa bwawa la kuhifadhia  maji, na njia za 
kupitisha maji; 

 Kuanza ujenzi wa njia za kupitisha maji, kuanza ujenzi wa 
eneo la kusimika mitambo (power house) 

 Kuanza ujenzi wa barabara za kuingia eneo la mradi pamoja 
na ofisi na nyumba za wafanyakazi 
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3174 Malagarasi Falls 
Hydroelectric Project. 

 Kumpata mtaalamu mshauri wa  
kuboresha upembuzi yakinifu kwa ajili ya 
ujenzi wa kituo cha kuzalisha umeme, 
kufanya upembuzi yakinifu kwenye 
miundombinu ya kusafirisha umeme na 
kuboresha zabuni kwa ajili ya kumpata 
mkandarasi 

 Kuboresha tathmini ya athari za mazingira 

 Upimaji na uthamini wa eneo la mradi na 
miundombinu ya kusafirisha umeme 

 Kufanyika kwa uboreshaji  wa tathimini  ya fidia  kwa wananchi 
watakaopisha mradi 

 Kuanza upimaji na uthamini wa eneo  la mradi wa njia ya 
kusafirisha umeme 

 Kupatikana kwa  mshauri mwelekezi  kwa ajili ya kusimamia 
utekelezaji wa mradi 

3173 Kakono Hydropower Plant.  Kumpata mtaalamu mshauri kwa ajili ya 
kufanya utafiti zaidi wa kijiolojia, 
haidrolojia, usanifu wa mitambo na 
utayarishaji wa zabuni kwa ajili ya 
mkandasi wa ujenzi wa kituo cha kuzalisha 
umeme na miundombinu ya kusafirisha 
umeme  

 Kuboresha tathmini ya athari za mazingira 

 Upimaji na uthamini wa eneo la mradi na 
miundombinu ya kusafirisha umeme 

 kukamilika kwa  kazi ya kupima na kutathimini  eneo la mradi 
pamoja na njia ya kusafirisha  umeme; na  

 Kupatikana kwa mshauri mwelekezi kwa ajili ya kusimamia 
mradi. 

3113 Miradi ya Nishati Vijijini 
kupitia REA 

 Kukamilisha awamu ya Pili ya Mpango 
Kabambe wa Usambazaji Umeme Vijijini 
(REA II) 

 Kuanza kutekeleza Awamu ya Tatu ya 
Mpango Kabambe wa Usambazaji wa 
Umeme Vijijini (REA -III) 

 Kusimamia upatikanaji wa fedha kwa ajili 
ya kufadhili utekelezwaji wa miradi ya 
nishati 

 Kukamilika utekelezaji wa Awamu ya Pili ya Mpango Kabambe 
wa Usambazaji Umeme Vijijini (REA - II). Mradi umekamilika 
kwa asilimia 99 kwa kufikisha miundombinu ya umeme katika 
vijiji 2,598  na 

 Kuunganishwa kwa jumla ya vijiji 51 kupitia REA III. 

3102 Mradi wa Umeme wa 
Jotoardhi – Ngozi (Mbeya) 

 Kufanya tafiti ya athari za kimazingira na 
kijamii (Environmental and Social Impact 
Assesment); 

 Kuajiri Mshauri Elekezi kwa ajili ya 
kusanifu na kusimamia shughuli za 
uchorongaji. 

 Kukamilika kwa andiko la tathmini ya athari ya Mazingira na 
Jamii (Environmental and Social Impact Assessment, ESIA). 

 Kuendelea kumtafuta Mshauri Elekezi ambapo kampuni 7 kati 
ya 15 zilizoonesha nia zimechaguliwa kuendelea na hatua 
inayofuata. 
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4285 Mfumo wa Anwani za 
Makazi na Postikodi 
 
 

 Kuweka muundombinu katika miji mikuu ya 
mikoa ya Morogoro, Lindi, Mbeya, 
Dodoma, Kagera, Mwanza, Arusha, 
Tanga, Kilimanjaro, Dar es Salaam, 
Unguja Kusini na Geita. 

 Kuendelea na kazi ya kuweka nguzo zinazoonesha majina ya 
mitaa katika Manispaa za Mkoa wa Dar es Salaam, 
Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma na Halmashauri ya 
Wilaya ya Chamwino 

 Kufanyika kwa maandalizi ya kuweka mfumo wa anwani za 
makazi na Postikodi katika Halmashauri zenye makao makuu 
ya mikoa ya Morogoro, Mbeya, Kagera, Mwanza, Arusha, 
Tanga, Kilimanjaro, Shinyanga, Geita na Lindi 

 Kutengeneza mfumo wa kupata taarifa za Postikodi kutoka 
Hifadhi – Data kwa njia ya simu ya mkononi kwa mwananchi 
kupiga *152*00#. 

Kuhamasisha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha kuwa Barabara/Mitaa zinakuwa 
na majina yaliyorasimishwa; kudhibiti ujenzi 
holela ama mipango-miji dhaifu; na Kuwa na 
takwimu ya idadi ya Nyumba/Majengo na 
Mitaa/Barabara katika kila kata; 

 Kutoa elimu ya uwekaji wa miundombinu ya Anwani za Makazi 
kwa viongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa za Mikoa ya 
Songwe, Katavi, Mjini Magharibi, Wete, Kigoma, Tabora, Geita 
na Kagera 

Kushirikisha  wadau hususani sekta binafsi 
katika utekelezaji wa mpango;  

Kuhamasisha wadau kushiriki katika utekelezaji wa mradi katika 
mikoa ya Dar es Salaam na Dodoma. 

Kutoa elimu kwa watendaji na kuhamasisha 
utekelezaji wa Mpango wa Anwani za 
Makazi na Postikodi 

Kutoa elimu kwa viongozi na watendaji katika mikoa ya Dodoma, 
Dar es Salaam, Morogoro, Mwanza na Mara.  

Kusambaza na kutoa elimu ya Mwongozo 
wa Anwani za makazi, Mwongozo wa 
Postikodi na Sheria Ndogo ya Mfumo wa 
Anwani za Makazi na Postikodi 

Kusambaza miongozo na rasimu ya Sheria Ndogo katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zote. 
 

4283 Ujenzi wa Mkongo wa Taifa 
wa Mawasiliano.  

 Kuendelea na Ujenzi wa Awamu ya III ya 
Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano hadi 
katika Wilaya zote nchini na kujenga vituo 
viwili (2) vya kutunzia data (Data Centre) 
vya Dodoma na Zanzibar 

 Kukamilisha kwa taratibu za kurasimisha eneo kwa upande wa 
eneo la ujenzi wa Data centre ya Zanzibar. 

 Kukamilika kwa ujenzi wa kilometa 3,040 katika miji ya Dar es 
Salaam, Mwanza, Arusha, Tanga, Moshi, Mbeya, Shinyanga, 
Musoma, Biharamulo, Morogoro na Dodoma 

 Kukamilika kwa taratibu za kumpata mshauri mwelekezi (TBA) 
kwa ajili ya usimamizi wa ujenzi wa Data Center Dodoma. 
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6226 Mradi wa ujenzi wa Kituo 
cha kutengeneza vifaa vya 
TEHAMA kutokana na 
TEHAMA zinazofikia 
mwisho wa matumizi 

 Kufanya upembuzi yakinifu (feasibility 
study) wa mradi wa kituo cha kutengeneza 
vifaa vya TEHAMA kutokana na TEHAMA 
zinazofikia mwisho wa matumizi;  

 Kufanya maboresho ya kituo cha 
kutengeneza programu za TEHAMA 
(renovation/ face lifting for soft center 
building)  

 Kulipa gharama za eneo katika National 
Internet Data Centre - (NIDC). 

 Kukamilika kwa maandalizi ya hadidu za rejea kwa ajili ya 
upembuzi yakinifu. 
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BAJETI YA FEDHA ZA MAENDELEO KWA MWAKA 2018/19 
Vote 

Vote Name 

2018/19 

Total Estimates 

Local Foreign 

003 

  

Land Use Planning Commission 5,000,000,000     5,000,000,000  

4951- Land Use Planning Project   5,000,000,000      

004 

  
  

Archives   5,178,872,000   -  5,178,872,000  

6285 - Construction of Mwanza Zonal Record Centre   2,000,000,000      

6286 -  Rehabilitation of PO RAMD HQ & National Repository   3,178,872,000      

005 

  
  
  

National Irrigation Commission  6,000,000,000    19,820,458,000  25,820,458,000  

4486 -  Agricultural Sector Development Programme (ASDP)   6,000,000,000  8,935,387,303    

5203 - Resources Management For Tourism and Growth Project (REGROW)   3,587,650,000  

4496 - Expanded Rice Production Project   7,297,420,697.00    

007 

  

Treasury Registrar   1,000,000,000    650,000,000   1,650,000,000  

6251 - Public Finance Management Reform Programme (PFMRP)   1,000,000,000  650,000,000    

013 

  

Financial Intelligence Unit   248,363,000   248,363,000  

5502 - Building Sustainable Anti Corruption Action in TZ   248,363,000    

014 

  

Fire and Rescue Force   4,500,000,000     4,500,000,000  

6582 - Rehabilitation and Expansion of Fire Services   4,500,000,000      

016 

  

Attorney General's Chambers 2,000,000,000     2,000,000,000  

6389 - Construction of Office Building   2,000,000,000      

019 

  

Office of Solicitor General   248,363,000   248,363,000  

5502 - Building Sustainable Anti Corruption Action in TZ   248,363,000    

021 

  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  

Treasury  1,234,190,593,840   11,420,674,000  1,245,611,267,840  

6251 - Public Finance Management Reform Programme (PFMRP) 1,062,000,000  860,000,000    

4903 - Village Empowerment Fund  60,000,000,000      

6292 - Regional Support on Budget Process     59,378,000    

6294 - Performance Budget Support and Management 1,134,128,593,500      

6244 - Strategic Revenue Generation Project 40,000,000,000      

6206 - IRDP Expansion 1,000,000,000      

6573 - Tanzania Statistical Master Plan Project   7,453,789,000    

5490 - Global Fund Management Project   2,231,452,000    

6265 - Programme to Support to National Authorizing Office   318,796,000    

6550 - UNDP Support Programme   208,391,000    

6508 - Poverty Monitoring Master Plan (PMMP)    288,868,000    

023 

  

Accountant General’s Department 2,000,000,000   1,200,000,000    3,200,000,000  

6251 - Public Finance Management Reform Programme (PFMRP) 2,000,000,000   1,200,000,000    

028 

  

Ministry of Home Affairs - Police 3,000,000,000   749,851,000    3,749,851,000  

5415 - Child Protection and Participation Programme    749,851,000    
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Vote Name 

2018/19 

Total Estimates 

Local Foreign 

  
  

6107 -Technical Equipments(Radio and Access)  1,000,000      

6302 - Construction of Office and Quarters Tanzania 2,999,000,000      

029 

  
  
  

Ministry Of Home Affairs - Prison 5,000,000,000  35,831,000    5,035,831,000  

6517 - UNICEF Support to Multi sectoral   35,831,000    

1201 - Enhancement of Prison Industries 2,000,000,000      

4428 - Enhancement of Prison Farms 3,000,000,000      

030 
  
  
  
  
  
  
  
  

President's Office and Cabinet Secretariat  94,200,000,000    80,855,489,000   175,055,489,000  

4921 - Property and Formalization Program 1,500,000,000      

6109 -  National Expenses Management  Project  80,500,000,000      

6203 -  Support to Prevention of Corruption Bureau 1,500,000,000   1,200,000,000    

6208 -  Strengthening Tanzania Anti Corruption Action (STACA)    494,500,000    

6220 - Support to Tanzania Social Action Fund 3,000,000,000    71,360,989,000    

6339 -  Rehabilitation of Government House 5,000,000,000      

6392 - Uongozi Institute Project 1,000,000,000   7,800,000,000    

6576 - Presidential Trust Fund 1,700,000,000      

031 
  
  
  
  
  
  
  

Vice President’s Office 3,000,000,000   2,063,340,000    5,063,340,000  

6309 -Construction of V/P office and Residence in Zanzibar 1,000,000,000      

6389 - Construction of Office Building 538,800,000      

5301 - Climate Change Adaptation Programme    1,379,420,000    

5304 - O Zone Depleting Substance Project   44,000,000  35,920,000    

5305 - Stockholm Convention Implementation Project   87,500,000  99,000,000    

5307 - The National Environment  Trust Fund 500,000,000      

6571 - EMA Implementation Support Progamme 829,700,000   549,000,000    

032 
  
  
  

President’s Office, Public Service Mgt   10,939,000,000    10,939,000,000  

6284 - Public Service Reform Program II 3,000,000,000      

6282 - Development of  a Home Grown "HCMIS" 3,939,000,000      

6284 - Public Service Reform Program II 4,000,000,000      

033 
  
  
  

Ethics Secretariat  2,000,000,000   2,050,000,000    4,050,000,000  

6210 - Strengthening anti corruption Program    905,400,000    

6214 - Strengthening Public Awareness on PLCE    1,600,000,360    

6389 - Construction of Office Building 2,000,000,000      

034 
  
  

Ministry Of Foreign Affairs, East Africa, Regional and International Co-operation   10,400,000,000  - 10,400,000,000  

6318 - Rehabilitation of  Office Building 2,400,000,000      

6391 - Acquisition, Expansion and Rehabilitation of Mission 8,000,000,000      

035 
  

Public Prosecutions Division    527,000,000    527,000,000  

5502 - Building Sustainable Anti Corruption Action in TZ    527,000,000    

037 
  

Prime Minister’s Office  10,000,000,000    26,391,441,000  36,391,441,000  

6351 - Construction of PMO Building 9,000,000,000      
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Vote Name 

2018/19 

Total Estimates 

Local Foreign 

  
  
  

5306 - Strengthening Climate Change& Early Warning System    286,923,269    

6575 - Strengthen National Disaster Preparedness & Respon    176,530,200    

4494 - Market Infrastructure, Value addition and Rural Financing (MIVARF) 1,000,000,000    25,927,987,531    

038 
  
  

Defense Force 8,000,000,000      8,000,000,000  

6101 - Defense Scheme 1,259,250,000      

6327 - Construction and Rehabilitation of Buildings 6,740,750,000      

039 

  

National Service 6,000,000,000      6,000,000,000  

6327 -Construction and Rehabilitation of Buildings 6,000,000,000      

040 

  
  
  
  

Judiciary Fund  15,000,000,000    20,973,722,000  35,973,722,000  

6310 - Construction and Rehabilitation of District Court Building  10,000,000,000      

6314 - Construction and Rehabilitation of High Court Building 2,400,000,000      

6327 - Construction and Rehabilitation of Buildings 2,600,000,000      

6215 - Citizen Centric Judicial Modernization Project     20,973,722,000    

041 

  
  
  
  

Ministry of Constitutional Affairs And Justice 1,000,000,000   3,221,196,000    4,221,196,000  

5501 - Citizen Centric Judicial Modernization Project    802,410,000    

5502 - Citizen Centric Judicial Modernization Project    619,520,000    

6201 - e-Justice 1,000,000,000      

6517 - UNICEF Support to multi-sectorial    1,799,266,000    

042 
  
  
  
  

The National Assembly Fund 5,000,000,000   3,315,613,000    8,315,613,000  

6318 - Rehabilitation of  Office Building 1,300,000,000      

6216 - Legislative Support Project II    3,015,612,800    

6251- Public Finance Management Reform Programme (PFMRP)    300,000,200    

6360 - Parliamentary Infrastructure Project 3,700,000,000      

043 
  
  
  
  
  

Ministry of Agriculture Livestock and Fisheries  82,000,000,000    16,119,516,000  98,119,516,000  

4486 - Agricultural Sector Development Programe (ASDP)  76,853,516,000      

4493 -Southern Agricultural Corridor of Tanzania (SAGCOT) 2,000,000,000      

4496 - Expanded Rice Production Project 200,000,000   9,284,519,500    

4497 -Storage Capacity Expansion Project 2,946,484,000   2,000,000,000    

4499 -Tanzania Initiative for Preventing Aflatoxin Conta    4,834,996,500    

044 
  
  
  
  
  
  
  
  

Ministry of Industry, Trade and Investment - Industry  90,500,000,000   2,524,525,000  93,024,525,000  

6260 - Institutional Support  63,250,000,000   2,524,525,000    

4920 - Tanzania Mini Tiger Plan 2020  10,000,000,000      

4933 -Export Processing Zone Development 2,000,000,000      

4949 - Support for Trade Mainstreaming 250,000,000      

6253 - Support for Gender Mainstreaming in Trade 100,000,000      

1122 -Lake Natron 2,000,000,000      

1210 - Revival of General Tyre & Rubber Plantation 200,000,000      

1214 - Integrated Industrial Development Programme 1,000,000,000      
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3161 - Liganga Vanadium Titanium 5,000,000,000      

3171 - Mchuchuma Coal to Electricity Project 5,000,000,000      

4486 - Agricultural Sector Development Programe (ASDP) 2,500,000,000      

4920 -Tanzania Mini Tiger Plan 2020  10,000,000,000      

4948 -Strengthening Manufacturing Enterprises through Quality and Productivity 
Improvement KAIZEN 

200,000,000      

045 
  
  
  
  
  

National Audit Office 7,200,000,000   6,512,092,000  13,712,092,000  

6327 -  Construction and Rehabilitation of Buildings 6,400,000,000      

6210 - Strengthening anti corruption Program    248,363,000    

6233 -  Institutional Support to OCAG 400,000,000      

6245 - Good Financial Governance Programme    5,513,729,000    

6251 -  Public Finance Management Reform Programme (PFMRP) 400,000,000   750,000,000    

046 
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  

Ministry of Education, Science and Technology  618,969,400,000  311,000,002,000   929,969,402,000  

6324 - Construction of Regional Library 2,500,000,000      

4312 - Education Program for ResultsEP4R   140,000,000,000    

4371 - Rehabilitation of Schools and Colleges  12,900,000,000    12,340,083,000    

4391 - Colleges and Institutions Food Ration  21,651,469,000      

4394 - Block Teaching Practices & Industrial  P Training  11,263,531,878      

4397 - Support Vocational Education & Training  54,000,000,000    52,991,923,000    

6212 -Construction & Rehabilitation of Government Buildings 1,000,000,000      

3280 - Rural  Water Supply and Sanitation Programme     17,033,235,000    

4305 - UNICEF Support Programme 1,762,311,400      

4306 - Agency for Development of Education  500,399,122      

4320 - Strengthening Tanzania Institute of Education  40,000,000,000      

4321 - Primary Education Development Programme LANES    4,000,000,000    

6235 - Strengthening Inspectorate 1,500,000,000      

4390 - TZ Secondary Education Quality Improvement  SEQUIP     25,000,000,000    

4323 - Teachers Education Support Programme (TESP)     20,241,960,000    

2228 -  Support on Research and Development    5,240,883,600    

4314 - Mkwawa University College of Education Project 2,000,000,000      

4340 - Higher Education Students Loans   427,554,000,000      

4341 - Construction of Mwl J.K. Nyerere Univers 1,000,000,000      

4385 - DSM  University College  of Education 2,000,000,000      

4392 - Education and Skills for Productive JobESPJ     29,062,102,500    

6353 - Mzumbe University Construction 2,500,000,000      

6354 - Rehabilitation and Expansion  ARDHI 2,500,000,000      

6361 - Rehabilitation and Expansion Project SUA  8,000,000,000      

6364 - Construction of Mloganzila Academic Medical Centre 1,800,000,000      
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6365 - Rehabilitation and Expansion  MoCU 2,000,000,000      

6390 - Tanzania Education Authority  10,000,000,000      

6574 - National Carbon Monitoring Centre    1,432,875,000    

4381 - Mwalimu Nyerere Memorial Academy 1,000,000,000      

6229 - Rehabilitation of Folk Development Colleges(FDCs) 2,000,000,000      

6363 - Rehabilitation of Arusha Technical College 1,000,000,000   1,295,319,000    

4296 - Tanzania Innovation System (TANZIS) 1,500,000,000   5,089,351,000    

4358 - Nelson Mandela Project 1,000,000,000      

4384- DIT Teaching and Learning Materials 1,000,000,000      

6333 - Mbeya University of Science and Technology MUST 2,000,000,000      

6345 - Research and Development Fund (COSTEC) 8,000,000,000   1,680,000,000    

6352 - Tanzania Atomic Energy Commission Laboratory 1,000,000,000      

048 
  
  
  
  
  
  

Ministry of Lands, Housing and Human Settlements Development  20,000,000,000    10,537,602,000  30,537,602,000  

6327 - Construction and Rehabilitation of Buildings 1,100,000,000      

2326 - Planning, Surveying and Land Tilting Programme 8,000,000,000      

4943 - Land Tenure Support Programme 2,000,000,000    10,000,000,000    

4953 - Land Tenure Support Programme 1,000,000,000   537,602,000    

2324 - International Boundaries 2,273,000,000      

2328 - Promotion of Appropriate Technology for Affordable Housing 500,000,000      

049 
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  

Ministry of Water and Irrigation  443,214,034,677  229,999,999,000   673,214,033,677  

3308 - Water Sector Institutional strengthening  19,826,634,677   1,210,950,000    

3436 - Monitoring and Coordination of WSDP 6,022,400,000   8,828,950,000    

2325 - Support Implementation of WSDP 2,365,000,000   2,060,100,000    

6545 - Development and Management of Water Resources  27,000,000,000    14,000,000,000    

3435 - Water Quality and Ecosystem Management 3,000,000,000   4,700,000,000    

3306 - Rehabilitation and Expansion of Urban Water Supply   25,300,000,000    55,200,000,000    

3307 - Expansion of Urban Water Supply  62,500,000,000    33,400,000,000    

3309 -  Regional Head Quarter Water project 9,000,000,000      

3340 - Masasi  Nachingwea Water Project 2,000,000,000      

3342 - Kahama Nzega Tabora Water Project 1,000,000,000    20,000,000,000    

3403 - Lake Victoria Shy/Kahama Water Supply  12,000,000,000    11,000,000,000    

3437 - Improvement of DAWASA Project  19,500,000,000    43,000,000,000    

3438 - Kidunda Dam Construction Project 3,000,000,000      

3439 - Kimbiji and Mpera Water Project  10,000,000,000   4,109,999,000    

6275 - Management Support to Urban Utilities  10,700,000,000   490,000,000    

3216 - Expansion and Rehabilitation of Rural Water Supply  24,390,000,000   6,090,000,000    

3223 - Borehole Drilling and Dams Construction  12,000,000,000      

3280 - Rural  Water Supply and Sanitation Programme   170,000,000,000      



 

178 

 

Vote 

Vote Name 

2018/19 

Total Estimates 

Local Foreign 

  
  

3341 - Same  Mwanga  Korogwe Water Project  18,000,000,000    17,000,000,000    

6276 - Management Support to LGAs 5,610,000,000   8,910,000,000    

050 
  
  
  
  
  

Ministry of Finance and Planning  19,642,534,660   9,148,282,000  28,790,816,660  

6251 - Public Finance Management Reform Programme (PFMRP) 6,376,000,000   2,950,000,000    

6326 - Construction and Reh. of  Treasury Building 1,844,285,000      

6274 - National Carbon Monitoring Centre    6,198,282,000    

6369 - Rehabilitation of ESAAMLG HQ Building 1,000,000,000      

6388 -Modernization of MOFP ICT Infrastructure  10,422,250,000      

051 
  

Ministry of Home Affairs  15,000,000,000    15,000,000,000  

6501 - National Identity Card  15,000,000,000      

052 
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  

Ministry of Health, Community Development, Gender, Elderly and Children   376,800,000,000  184,959,999,000   561,759,999,000  

5416 - Health  Plans and Management 800,000,000   5,906,642,000    

5409 - Support to Maternal Mortality Reduction     12,200,000,000    

5411 - Strengthening of Referral Hospitals  270,400,000,000   3,944,590,000    

5412 - Ocean Road Cancer Institute  14,500,000,000      

5419 - Jakaya Kikwete Cardiac Institute 2,000,000,000      

5422 - Mbeya Referral Hospital 5,000,000,000      

5423 - Mtwara Referral Hospital 1,000,000,000      

5424 – Kibong‟oto Infectious Disease Hospital 1,900,000,000      

5425 - Mirembe Mental Health Hospital 2,000,000,000      

5426 - Bugando Medical Centre 500,000,000      

5427 - Kilimanjaro Christian Medical Centre 500,000,000      

5428 - Benjamin Mkapa Hospital 200,000,000      

5487 - Muhimbili National Hospital  20,000,000,000      

5491 - Muhimbili Orthopaedic Institute (MOI) 8,000,000,000      

2208 - National Institute for Medical Research 200,000,000      

5406 - Control Of Communicable Diseases/Vaccines  30,000,000,000    56,749,289,000    

5492 - HIV and AIDS Control Programme     84,938,230,000    

5498 - Support to TB/Leprosy Control Programme     33,301,648,000    

2204 - Human Resource Development 800,000,000   119,600,000    

053 
  
  
  
  

Ministry of Health - Community Development, Gender, Elderly  and Children - 
Community Development 

1,500,000,000   3,413,845,000    4,913,845,000  

6330 - Rehabilitation of Community Development Training Institute 550,000,000      

6550 - UNDP Support Programme    413,845,000    

5414 - Child Survival and Development    1,200,000,000    

5451 - Support to Social Welfare Services 950,000,000   1,800,000,000    

055 
  

Commission for Human Rights and Good Governance    1,796,938,000    1,796,938,000  

6202 - Legal Services Facilities    1,140,970,000    
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6550 - UNDP Support Programme    569,973,618    

6579 - Inspection of Juvenile Detention Facilities   85,994,382    

056 
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  

President's Office, Regional Administration and Local Government   283,642,430,000    61,471,111,000   345,113,541,000  

6380 - Rehabilitation of PMO RALG s Building office DOM 300,000,000      

6529- Monitoring and Evaluation of Public Programme 700,430,000      

4169 - Support Road Maintenance & Rehabilitation    2,777,928,783    

4170 - Support Road Maintenance and Rehabilitation  272,642,000,000      

4285 - Dar es salaam Rapid Transport Programme  10,000,000,000      

6403 - Tanzania Strategic Cities Programme    5,955,779,000    

6405 - Urban Local Government Strengthening programme     27,773,602,000    

6580 - DSM  Metropolitan Development Project   5,191,130,000   

6251 - Public Finance Management Reform Programme (PFMRP)    1,500,000,000    

3280 - Rural  Water Supply and Sanitation Programme    332,000,000    

4486 -Agricultural Sector Development Programe (ASDP)    500,000,000    

5308 -Decentralizing Climate Financing Project    660,482,000    

4313 - Primary Education Development Programme    6,562,939,717    

4305 - UNICEF Support Programme    776,582,500    

5420 - Basic Health Service    4,974,300,000    

5421 -  Health Sector Basket Fund    1,579,782,000    

5493 -  Global Fund HIV    2,886,585,000    

057 
  

Ministry of Defense and National Service  220,000,000,000     220,000,000,000  

6103 - Defense Scheme  22,000,000,000      

058 
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  

Ministry of Energy 1,489,741,000,000  175,400,000,000   1,665,141,000,000  

3177 - Energy Sector Development and Coordination Project 1,658,000,000      

3102 - New and Renewable Energies  32,500,000,000    11,050,000,000    

3110 - Tanzania Access Expansion Project     11,080,000,000    

3113 -  Rural Energy Agency & Rural Energy Fund   375,383,000,000    36,700,000,000    

3121 - Makambako Songea 220 kv, 300km 7,000,000,000   6,000,000,000    

3147 - Transfer to TANESCO  61,000,000,000    19,250,000,000    

3157 - Iringa Singida Shinyanga (BPIT)    2,500,000,000    

3163 - 240MW Kinyerezi Gas Fired Plant 4,000,000,000   8,000,000,000    

3164 - 150MW Natural GAS fired Plant Kinyerezi  164,000,000,000      

3166 - North West Grid Extension Project  31,000,000,000    13,800,000,000    

3169 - Rusumo Falls Hydroelectric    3,000,000,000    

3170 -  North East Grid (Dar Tanga Arusha 400kw)  34,800,000,000    13,000,000,000    

3172 - Rufiji Hydro Power Project 700,000,000      

3173 - Kakono Hydro Power Project  2,000,000,000   2,050,000,000    

3174 - Malagarasi Hydro Power Project 1,500,000,000   2,800,000,000    
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3175 - Singida Arusha Namanga Transmission Line Project     15,000,000,000    

3178 - Sustainable Energy for All Project 500,000,000   2,500,000,000    

6298 - Institutional  Support    1,200,000,000    

3115 - Petroleum Sub Sector Development Project  18,700,000,000    12,000,000,000    

3162 - Construction of Natural Gas pipeline MtwaraDar es salaam 1,500,000,000      

3176 -  East African Crude Oil Pipeline Project  54,200,000,000      

6298 - Institutional  Support     15,470,000,000    

060 
  
  

Ministry of Industry, Trade and Investment - Trade and Investment 7,000,000,000      7,000,000,000  

4486 - Agricultural Sector Development Programe (ASDP) 1,400,000,000      

6260 - Institutional Support 5,600,000,000      

061 
  

National Electoral Commission 5,000,000,000      5,000,000,000  

6583 - Electoral Support Programme 5,000,000,000      

062 
  
  
  
  
  
  
  
  
  

Ministry of Transport 2,300,739,947,853    2,300,739,947,853  

6267 - Institutional Support 6,000,000,000      

4213 - The Railway Infrastructure Fund  252,639,947,853      

4218 – Mtwara Mbamba Bay, Liganga & Mchuchuma Rail 3,000,000,000      

4219 - Dar es salaam City Commuter Train Project 1,500,000,000      

4223 - Tanga Arusha Musoma Railway Project 2,000,000,000      

4281 - Construction of New Standard Gauge Railway 1,500,000,000      

4290 - TMA Radar, Equipment and Infrastructure  20,000,000,000      

4294 - Aircraft Acquisition and Maintenance  495,600,000,000      

4295 - Procurement and Rehabilitation of Marine Vessels MSCL  20,000,000,000      

064 
  
  

 Ministry of Livestock Dev. & Fisheries - Fisheries 3,000,000,000   4,126,680,000    7,126,680,000  

4486 - Agricultural Sector Development Programe (ASDP) 1,696,500,000      

4701 - South West Indian Ocean Fisheries Governance and Shared Growth (SWIOFish) 1,303,500,000   4,126,680,000    

065 
  
  
  

Prime Ministers' Office - Labour, Youth Development, Employment & Disabilities  16,000,000,000   1,400,000,000  17,400,000,000  

6218 - ILO Support Project    1,400,000,000    

6581 - Support National Skills Development Programme  15,000,000,000      

4952 - Youth Development 1,000,000,000      

067 
  

President's Office, Public Service Recruitment Secretariat 750,000,000  -   750,000,000  

6225 - Enhancement of e Recruitment System 750,000,000      

068 
  
  
  
  

Ministry of Works, Transport and Communication - Communication   15,000,000,000  - 15,000,000,000  

4383 - Strengthening Institutional Capacity 350,000,000      

4234 - National Postal  Codes and Addressing System 4,000,000,000      

6226 - e Waste Management and ICT Hardware Assembly Centres 650,000,000      

4283 - The National ICT Backbone Infrastructure  10,000,000,000      

069 Ministry of Natural Resources and Tourism 3,000,000,000    26,978,082,000  29,978,082,000  
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5203 - Resources Management For Tourism and Growth Project (REGROW) 500,000,000   2,751,120,000    

4809 - KILORWEMP    1,494,193,471    

4810 - Capacity Building in Game Reserves 1,000,000,000      

4811 - Sustainable Management of Natural Resources     11,969,405,536    

4631 - Enhancing the Forest Nature Reserves Network for Biodiversity Conservation in 
Tanzania 

   1,364,097,000    

4646 - Participatory Forest Management (REDD and CCIP)    757,825,000    

4647 - Private Plantation and Value Chain in Tanzania    5,950,860,993    

4648 - Capacity Building in Forestry and Beekeeping 500,000,000      

5202 - Construction of Theme Park in DSM City    2,690,580,000    

6367 - Utalii House Phase II Project 500,000,000      

4649 - Capacity Building in Forestry and Beekeeping 500,000,000      

092 
  
  
  
  

TACAIDS 3,000,000,000   7,300,000,000  10,300,000,000  

5494 - Mainstreaming HIV/AIDS in National Development    634,930,777    

5495 - Global Fund HIV/AIDS Prevention Project    6,551,937,223    

5488 - AIDS Trust Fund 3,000,000,000      

6550 - UNDP Support Programme     4,000,000    

093 
  

Immigration Department  10,000,000,000    10,000,000,000  

6301 - Construction of Immigration Regional Offices  10,000,000,000      

096 
  
  
  
  
  

Ministry of Information, Culture, Arts and Sports 8,700,000,000      8,700,000,000  

6293 - Liberation Heritage Program 1,000,000,000      

6385 - Construction of Malya Sport College 150,000,000      

6523 - National Sports Complex 1,500,000,000      

4279 - Expansion of TBC Coverage 5,000,000,000      

6567 - Public Information 1,050,000,000      

098 
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  
  

Ministry of Works, Transport and Communication - WORKS 1,386,165,670,000  435,927,599,000   1,822,093,269,000  

6267 - Institutional Support 250,000,000      

4125 - Ferry, Ramps and Vending Machines 1,697,000,000      

4139 - Procurement of Ferries 9,043,000,000      

4144 - Rehabilitation of Ferries 2,260,000,000      

6327 - Construction and Rehabilitation of Buildings  17,450,000,000      

4107 - Access Road Rufiji Hydro Power Project  10,000,000,000      

4108 -  Dar es salaam Chalinze Morogoro Express Way 9,300,000,000      

4109 - Wazo Hill  Bagamoyo Msata Road 9,100,000,000      

4110 – Usagara – Geita -  Bwanga - Kyamyorwa Road  18,000,000,000      

4112 -  Kigoma Kidahwe Uvinza  Kaliua Tabora  30,900,000,000   8,330,000,000    

4115 - Marangu Tarakea Rongai Kamwanga/Sanya  18,050,000,000    15,745,000,000    

4117 -  Nangurukuru Mbwemkulu Road 100,000,000      
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4118 – Dodoma Manyoni Road 400,000,000   6,665,000,000    

4122 - Nelson Mandela(Port Access) Road 100,000,000      

4123 -  Dumila Kilosa Road 6,300,000,000      

4124 – Sumbawanga Matai Kasanga Port 8,500,000,000      

4126 - Construction of Brigdes  30,300,000,000  16,660,000,000,000    

4127 -  New Bagamoyo Road (Kawawa JctTegeta) 2,800,000,000      

4128 -  Kyaka Bugene Kasulo Road 9,000,000,000      

4129 – Isaka Lusahunga Rehabilitation  28,000,000,000    22,493,000,000    

4130 – Manyoni Itigi Tabora Road  14,780,000,000    13,120,000,000    

4131 - Korogwe Handeni road 100,000,000      

4132 - Regional Roads Rehabilitation  35,012,670,000      

4133 – Mwanza Shinyanga Boarder Road 700,000,000      

4134 – Handeni Mkata Road 100,000,000      

4138 – De-Congestion of DSM Road  20,000,000,000      

4143 -  Ndundu Somanga Road 1,500,000,000      

4147 – Kidatu Ifakara Road 900,000,000    15,745,000,000    

4148 - Tabora Ipole Koga Mpanda Road  11,000,000,000    47,235,000,000    

4149 -  Makutano Nata Mugumu/Loliondo Mto wa Mbu  23,800,000,000      

4150 – Ibanda Itungi Port  17,000,000,000      

4151 – Tanga Horohoro Road  -     

4152 -  Nzega Tabora Road 2,800,000,000      

4154 -  Sumbawanga Mpanda Nyakanazi Road  24,850,000,000      

4155 -  Nyanguge Musoma / Kisesa Bypass  20,150,000,000   2,000,000,000    

4160 – Magole Mziha Road 6,000,000,000      

4161 - Dar es salaam Road Flyovers and Approaches 500,000,000    50,352,000,000    

4162 – Mwigumbi Maswa Bariadi Lamadi Road  20,000,000,000      

4163 -  IPole Rungwa Road 1,000,000,000      

4164 - Kidahwe Kasulu Kibondo Nyakanazi Road  25,200,000,000      

4165 - Mafia Airport Access Road 307,000,000      

4166 - Dodoma University Road 6,500,000,000      

4167 - Kigamboni Bridge 5,500,000,000      

4170 -  Support Road Maintanance and Rehabilitation  636,166,000,000      

4172 - Providing Lane Enhancement 500,000,000      

4173 -  Widening of Pugu Road (JNIA Pugu) 100,000,000      

4174 - Widening of Kimara Kibaha Road  20,000,000,000      

4175 -  Upgrading of Kisarawe Mlandizi 100,000,000      

4176 - Widening of Bandari Road 100,000,000      

4178 - Upgrading of Pugu Bunju Road 1,200,000,000      
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4179 - Construction of Weighbridge Dar Port 1,500,000,000      

4180 – Tunduma Sumbawanga Road  10,000,000,000      

4181 – Kagoma Lusahunga Road  14,500,000,000      

4182 – Arusha Namanga Road 2,000,000,000      

4183 – Singida Babati Minjingu Road 900,000,000   1,000,000,000    

4185 - Mbagala Road (Kilwa Road) 3,800,000,000   5,550,000,000    

4186 - Msimba  Ruaha  Mbuyuni Mafinga (TANZAM)  37,100,000,000    44,359,000,000    

4187 - Korogwe  Mkumbara Same Road 100,000,000      

4188 - Mbeya  Makongolosi Road  16,800,000,000      

4189 – Chalinze Segera Tanga Road 5,000,000,000      

4190 - Itoni  Ludewa Manda  13,000,000,000      

4192 - Ruvu Bridge  -     

4193 - Handeni  Kibaya Singida Road 1,000,000,000      

4195 - Dodoma Iringa Road 3,000,000,000      

4196 – Dodoma Babati Road 4,300,000,000    27,740,000,000    

4197 – Masasi Songea Mbamba Bay Road  35,600,000,000      

4198 - Access Road to Uongozi Institute 1,500,000,000      

4285 - Dar es salaam Rapid Transport Programme 5,000,000,000    41,828,599,000    

6383 - Construction of TANROADS Headquarters 6,000,000,000      

4136 - Road Safety Activities 2,210,000,000      

6221 - Institutional Support to Safety and Environment 141,000,000      

6567 - Institutional Support  1,500,000      

4171 - EMA Implementation Support Progamme 147,500,000      

4156 - Construction of Kigoma  Airport 1,410,000,000   960,750,000    

4158 - Construction of Mpanda Airport 500,000,000      

4159 - Construction of Tabora  Airport 1,495,930,000   8,890,500,000    

4206 - Construction of Songwe  Airport 3,724,000,000      

4209 - Construction of Mwanza Airport  15,550,000,000      

4210 - Construction of Arusha Airport 2,100,000,000      

4220 - Construction of Mtwara Airport  12,848,000,000      

4221 - Construction of Sumbawanga Airport 1,440,000,000    11,000,000,000    

4222 - Construction of Shinyanga Airport 2,630,000,000    12,585,000,000    

4224 - Rehabilitation of Kilimanjaro International Airport 2,530,000,000      

4226 - Development of Regional Airports  39,960,000,000    22,477,500,000    

4286 - Construction of Msalato Airport 2,418,500,000   3,100,000,000    

4287 - Construction of Bukoba Airport 2,200,000,000      

4289 - Construction of Terminai III JNIA  26,193,570,000    40,986,250,000    

099 Ministry of Livestock Dev. & Fisheries - Livestock 5,000,000,000  -   5,000,000,000  



 

184 

 

Vote 

Vote Name 

2018/19 

Total Estimates 

Local Foreign 

  4486 - Agricultural Sector Development Programe (ASDP) 5,000,000,000      

100 
  
  
  
  

Ministry of Minerals  16,800,000,000   2,820,964,000  19,620,964,000  

1118 - Regional Mining Offices Development 100,000,000      

1119 - Sustainable Management of Mineral Resources 6,600,000,000   2,500,000,000    

3152 - Tanzania Extractive Industrial Transparency Initiative 1,500,000,000   320,964,000    

3160 - Kiwira Coal Mines and 200MW Power Plant 8,600,000,000      

  RS & LGAs  992,619,999,500  465,671,419,000   1,458,291,418,500  

    9,874,393,482,530 2,130,879,996,000 12,005,273,478,530 
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KIAMBATISHO IV 

 

RATIBA YA UTEKELEZAJI WA MPANGO WA MAENDELEO WA TAIFA, 2018/19 

NA. SHUGHULI MUDA MHUSIKA MATUMIZI YA TAARIFA 

1.  Utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo 

wa Taifa wa Mwaka 2018/19 

 Juni 2018 – 

Julai 2019 

Wizara, Idara Zinazojitegemea, 

Wakala na Taasisi za Umma 

 

2.  Kuwasilisha Mpango-kazi na Mpango wa 

Mtiririko wa Fedha za miradi ya 

Maendeleo 

 Juni 2018 Wizara, Idara Zinazojitegemea, 

Wakala na Taasisi za Umma 

Uchambuzi na Kupendekeza utoaji wa fedha za 

maendeleo 

3.  Kuwasilisha Taarifa ya Utekelezaji wa 

miradi ya Maendeleo 

 Sept. 2018 

 Jan. 2019 

 April 2019 

 Sept. 2019 

Wizara, Idara Zinazojitegemea, 

Wakala na Taasisi za Umma 

Kubaini mafaniko na changamoto za utekelezaji 

na kushauri hatua za kukabiliana na 

changamoto 

4.  Kufuatilia Utekelezaji wa Miradi ya 

Maendeleo ya Kipaumbele 

 Sept. 2018 

 Jan. 2019 

 April 2019 

 Sept. 2019 

Wizara ya Fedha na Mipango 

kwa kushirikiana na Sekta 

husika 

Kubaini mafaniko na changamoto za utekelezaji 

na kushauri hatua za kukabiliana na 

changamoto 

5.  Kuwasilisha maombi ya Uhamisho wa 

fedha za Maendeleo 

 Jan – June 

2019 

Wizara na Taasisi za Umma Kufanya marekebisho katika Utekelezaji wa 

miradi kwa kuzingatia uzoefu uliopatikana katika 

nusu ya kwanza ya mwaka 2018/19  

 




